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HABARI-UK. 15

NA ASHA SEKEFU

PPONGEZI KWAKE! 

Simba imempongeza 

kocha wa timu hiyo, 

Fadlu Davids na kusema, 

alichofanya katika mchezo 

wa juzi dhidi ya Kilimanjaro 

Wonderers alifanya kitu kizuri 

zaidi kwa kuwaamini wachezaji 

wake.
Juzi, Simba ilikutana na 

Kilimanjaro Wonderers katika 

mchezo wa Kombe la Shirikisho 

la TFF, uliopigwa katika 

Uwanja wa KMC, Mwenge, 

Dar es Salam ambapo iliondoka 

na ushindi wa mabao 6-0 na 

kufanikiwa kuingia Raundi ya 

32 Bora.
Akizungumza mara baada ya 

mchedzo huo, Meneja Habari 

na Mawasiliano Simba, Ahmed 

Ally alisema Fadlu amefanya 

kitu kizuri kwa kuwaamini 

wachezaji wake na kuwapa 

nafasi ya kucheza katika mchezo 

huo.
“Kwanza napenda kumpongeza 

Fadlu kwa kuwaamini wachezaji 

wake wote na kuwapa nafasi 

katika mchezo huu, pia huu 

FADLU AIPA RAHA SIMBA
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Barcelona yakazania kumsajili Marcus Rashford

NA MWANDISHI WETU 

HHazungumzwi sana, 

lakini rekodi alizonazo 

ndani ya kikosi cha 

Yanga zinambeba, 

Clement Mzize aliyegeuka kuwa 

mshambuliaji hatari na muhimu 

wa kikosi hicho kilichopo chini 

ya kocha Sead Ramovic.

Mshambuliaji huyo mzawa 

licha ya kuletewa mastaa wengi 

wa kigeni ndani ya timu hiyo, 

bado ameonekana kuuwasha 

na kubeba rekodi nzuri kuliko 

mastaa hao anaocheza nao nafasi 

moja Jangwani.

Akiwa na msimu wa tatu 

tangu alipopandishwa akitokea 

timu ya vijana, Mzize amezidi 

kuwa mtamu akimfunika hadi 

Kennedy Musonda anayelingana 

muda wa kuitumikia timu hiyo, 

akipita mikononi mwa makocha 

Nasreddine Nabi na Miguel 

Gamondi kabla ya kuja kwa 

Sead Ramovic.
Katika misimu mitatu ya 

Ligi rekodi zinaonyesha Mzize 

amemkimbiza Musonda ambaye 

amekuwa akiimbwa kwenye 

kikosi hicho, kwani amehusika 

katika mabao 25 (kabla ya mechi 

dhidi ya Fountain Gate FC), 

akifunga mabao 16 na asisti tisa, 

wakati Musonda akifunga jumla 

ya mabao 11 na asisti mbili ndani 

ya misimu hiyo mitatu kwa Ligi 

Kuu.
Katika msimu wa Mzize wa 

kwanza wa 2022/23 alikuwa 

sehemu ya kikosi kilichoipa 

timu hiyo taji la Ligi Kuu 

akifunga mabao matano na 

kutoa pasi moja iliyozaa 

bao, hivyo alihusika kwenye 

mabao sita kati ya mabao 43 

yaliyofungwa na timu hiyo 

huku Fiston Mayele (Yanga) na 

Saidoo Ntibanzonkiza (Simba) 

wakiibuka wafungaji bora baada 

ya kupachika mabao 17 kila 

mmoja.
Kwa Musonda rekodi 

zinaonyesha msimu huo akiingia 

katika dirisha dogo, alifunga 

mabao manne bila ya asisti, 

ilihali katika msimu wao wa 

pili, Mzize alifunga mabao sita 

na kuasisti saba, akimuacha 

mbali Mzambia huyo aliyefunga 

mabao matano na asisti mbili.

Kwa msimu huu wakati 

Musonda ndio kwanza akianza 

kurejea tena kutoka kwenye 

majeraha ana mabao mawili bila 

ya asisti, wakati Mzize akiwa 

ameshafunga mabao matano na 

asisti moja (kabla ya mechi ya 

jana), japo kwa rekodi za mechi 

za kimataifa kwa misimu hiyo 

mitatu wawili hao hawachekani, 

japo Mzambia ametisha zaidi.

Mzize hutampata kwa hili

ulikuwa mchezo muhimu kwa 

mashabiki ambao walikuja 

kuwapa shukrani wachezaji wao.

“Unajua timu imecheza mechi 

tatu na mashabiki hawakupata 

fursa ya kuwaona wachezaji 

wao, tulicheza Tunisia, Angola 

tukaja mechi ya Dar es Salaam na 

mechi zote tatu hizi hatukuwaona 

wachezaji wetu.
“Tunisia hatukuwepo, Angola 

hatukuwepo na Dar es Salaam 

tulikuwa tumekula ubaya ubwela, 

hivyo mashabiki walikuja ili 

kuwapongeza wachezaji wao 

kwa kazi kubwa waliyofanya.”

Biteko ataja 
upatikanaji wa 
nishati afrika

Mkutano M300…

Asubiriwa ili 
atoe jambo la 
matumaini kwa 
kina mama afrika

Ndiye mbeba 
ajenda ya 
nishati safi
HABARI UK. 2

Rais Samia 
kuipa nenoo 
Afrika

Inaendela   -Uk. 3

Utalii 
unavyozidi 
kupaa 
nchini
NA MWANDISHI WETU

WAKATI Tanzania 
ikivutia wengi kwa 
sasa, huku ikitajwa ni 

sehemu bora zaidi ya kutembelea 
kwa mwaka 2025, yote hayo ni 
maono ya Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, kuipambania sekta hiyo.

Watanzania 
wengi sasa 
wanufaika

NA MWANDISHI MAALUM

RAIS Dkt. Samia 
Suluhu Hassan 
a m e w e z e s h a 

mabilioni ya mikopo kwa 
wanufaika zaidi ya milioni 
1.7 ambao wapo katika sekta 
za kilimo, mifugo na uvuvi 

ili kuwasaidia kujikwamua 
kutoka pale walipo.

Dk t .  Samia  p i a 
amefanikiwa kutoa mikopo 
isiyo na riba ya Sh bilioni 
240.9 kupitia Mfuko wa 
Maendeleo ya Wanawake, 
Vijana na Watu Wenye 
Ulemavu na kutoa elimu 

Inaendela   -Uk. 3
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NA MWANDISHI WETU

WAKATI Mkutano 
wa Mkutano wa 
Nishati wa Wakuu 
wa Nchi za Afrika 

ujulikanao kama Mission 300, 
ukiwa umeanza jana,  Rais 
Dkt.Samia Suluhu Hassan, 
anatarajiwa ‘kuishusha pumzi’ 
Afrika pale atakapounguruma 
kwenye mkutano huo leo

Rais Dkt. Samia ambaye 
amejitwisha zigo la kuipigania 
nishati safi, anatarajiwa 
kusikilizwa na wengi haswa 
kina mama wa Afrika, ambao 
wengi wana matarajio makubwa 
naye ya kuwasemea juu ya 
adha wanazopata kutokana 
na ukosefu wa nishati safi.

Akiwa ameibeba ajenda ya 
nishati salama mkononi mwake, 
Rais Dk. Samia amevunja na 
kuandika rekodi ya aina yake 
kwa kuwa Rais wa kwanza 
nchini aliyewahi kupokea 
idadi kubwa ya wakuu wa nchi 
25 kujai kwa pamoja nchini.

Nchi ambao wakuu wake 

wamethibitisha kushiriki ni 
Algeria, Comoro, Liberia, 
Lesotho, Botswana, Kenya, 
Ghana, Gabon, Sierra Leone, 
Ethiopia, Sudan, Malawi, Zambia, 
Somalia, Guine Bisau, Burundi, 
Mauritania, Kongo Brazzaville, 
Madagascar, Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, Libya, 
Nigeria, Djibouti na Gabon.

Wakati akizungumzia kwa kina 
mkutano huo, Naibu Waziri Mkuu 
na Waziri wa Nishati, Dkt.Doto 
Biteko alisema, utakuwa ni fursa 
kubwa sana kwa Watanzania.

“Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan amefanya kazi kubwa sana 
ya kuitangaza Tanzania kimataifa, 
hii imepeleka taasisi za kimataifa, 
kampuni na wawekezaji kuona 
Tanzania kuwa ni sehemu sahihi 
ya kufanya biashara na uwekezaji 
na mfano halisi ni Benki ya 
Dunia na Benki ya Maendeleo 
Afrika kuichagua Tanzania 
kufanya mkutano huu mkubwa 
wa kimataifa utakahudhuriwa 
viongozi kitoka nchi 54 barani 
Afrika.” Amesema Dkt. Biteko

Ameongeza kuwa, sababu 
nyingine kubwa ya Tanzania 

kuchaguliwa kuwa mwenyeji 
wa Mkutano huo ni mafanikio 
yaliyofikiwa katika sekta ya 
nishati ikiwa ni pamoja na 
kupeleka umeme kwa wananchi 
suala linaloendanana Ajenda ya 
mkutano huo ya kuharakisha 
kupeleka umeme kwa wananchi 
milioni 300 barani Afrika ifikapo 
2030 kati ya watu milioni 685 
ambao bado hawana umeme.

“Taifa limepiga hatua kubwa 
katika Sekta ya Nishati, 
tunamshukuru Rais kwa 
msukumo mkubwa anaotoa 
katika Sekta ya Nishati, taifa 
lina umeme wa kutosha na wa 
ziada, uzalishaji sasa umepanda 
kutoka megawati 1470 hadi 
megawati takriban 3,077.”

Amesema upatikanaji wa 
umeme barani Afrika kwa 
sehemu kubwa uko chini ya 
asilimia 50 lakini Tanzania 
imepiga hatua kubwana ipo 
kwenye asilimia zaidi ya 78.

Akiongeza kuhusu mafanikio 
ya Sekta ya Nishati, Dkt.
Bi teko amesema vi j i j i 
vyote 12,318 Tanzania sasa 
vimesambaziwa umeme na 

tathmini iliyofanywa na Benki 
ya Dunia barani Afrika mwaka 
jana imeonesha kuwa Tanzania 
iliongoza kwa kusambazia 
wananchi umeme vijijini .

Dkt. Biteko ameeleza kuwa, 
baada ya umeme kufika 
kwenye vijiji vyote sasa kasi 
inaelekea kwenye vitongoji 
ambapo katika vitongoji 64,000 
nchini, vitongoji takriban 
36,000 vimepelekewa umeme.

Ametaja faida za mkutano 
wa M300 kwa Tanzania kuwa 
ni pamoja na kuongeza fursa za 
kupata fedha za kuendelea miradi 
mbalimbali, kuongeza fursa za 
uwekezaji, kupata uzoefu kutoka 
kwa waliofanikiwa zaidi kwenye 
sekta ya nishati na kuongeza 
heshima ya nchi kimataifa.

Ameongeza kuwa faida 
nyingine ni kuharakisha 
upatikanaji umeme nchini 
ambapo kiasi cha wananchi 
watakaounganishiwa umeme 
kupitia M300 ni milioni 8.3 
ifikapo 2030 na hivyo kuifanya 
Tanzania kuunganisha wateja 
milioni 13.5 kufikia 2030 
Kutoka milioni 5.2 ya sasa.

NA MWANDISHI WETU

NCHI za Afrika 
zimeelezwa kupiga 
hatua katika suala 
zima la upatikanaji 

nishati ya umeme toka nyingi kati 
ya hizo zipte uhuru miaka ya 1960.

Akisema hilo, Naibu Waziri 
Mkuu na Waziri wa Nishati, 
Dk. Doto Biteko amesema 
baada ya kupata uhuru, nchi za 
Afrika zimepiga hatua kubwa 
katika kuzalisha na kusambaza 
umeme kwa wananchi wao.

Dk. Biteko alisema hayo jana 
kwenye Mkutano wa Nishati wa 
Wakuu wa Nchi za Afrika ‘Mission 
300’ unaofanyika katika Kituo cha 
Mikutano cha Kimataifa cha Julius 
Nyerere (JNICC) jijini Dar es salaam

“Inasikitisha kwamba idadi ya 
Waafrika ambao hawana umeme 
inakadiriwa kuwa milioni 571.
kutokana na hali hii, Mkutano huu 
uliitishwa, ukiwa na lengo kubwa 
lakini linaloweza kufikiwa la 
kuongeza upatikanaji wa umeme 
kwa angalau watu milioni 300 barani 
Afrika katika miaka mitano ijayo

“Kama ilivyobainishwa katika 
Ajenda ya Afrika 2063 na Malengo 
ya Maendeleo Endelevu (SDGs), 
leo Dar es Salaam inayo heshima 
ya kuwa mwenyeji wa wajumbe 
kutoka Afrika na kwingineko, 
wakihudhuria Mkutano huu muhimu 
unaolenga kuimarisha azma ya 
Afrika ya kuipatia bara hili nishati.

“Baada ya kupata Uhuru mwaka 
1960, nchi za Afrika zimepiga 
hatua kubwa katika kuzalisha na 
kusambaza umeme kwa wananchi 
wao. Tanzania ilikuwa na uwezo wa 
kuzalisha megawati 21 pekee wakati 
wa Uhuru, kwa sasa nchi ina uwezo 
wa kuzalisha megawati 3,160.”

SOMA ZAIDI UK 8&9

BITEKO 
ATAJA 
UPATIKANAJI 
WA NISHATI 
AFRIKA

RAIS SAMIA KUIPA 
NENO AFRIKA
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NA MWANDISHI MAALUM

RAIS Dkt. Samia Suluhu 
Hassan amewezesha 
mabilioni ya mikopo 

kwa wanufaika zaidi ya milioni 
1.7 ambao wapo katika sekta 
za kilimo, mifugo na uvuvi 
ili kuwasaidia kujikwamua 
kutoka pale  wal ipo.

Dkt. Samia pia amefanikiwa 
kutoa mikopo isiyo na riba 
ya Sh bilioni 240.9 kupitia 
Mfuko wa Maendeleo ya 
Wanawake, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu na kutoa 
elimu ya ujasiriamali kwa 
vijana 164,443 waliomaliza 
taasisi za elimu ya juu na kati.

Pia kiwango cha ukuaji wa 
pato la taifa kimekuwa kutoka 
asilimia 4.8 mwaka 2020 hadi 
asilimia 5.1 mwaka 2023.

Hayo yamefichuliwa 
na Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa, wakati anasoma 
utekelezaji wa Serikali wa Ilani 
ya Uchaguzi ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) mwaka 
2020-2025 iliyowasilishwa 
katika Mkutano Mkuu 
Maalumu wa CCM Taifa 

uliomalizika jijini Dodoma.
Majaliwa alimwaga data 

hizo na kusema, kiwango 
cha ukuaji wa uchumi 
kilikadiriwa kukua kwa 
asilimia 5.4 mwaka 2024 na 
kwamba serikali imedhibiti 
mfumuko wa bei hadi 
asilimia 3 mwaka 2024 kutoka 
asilimia 3.1 mwaka 2020.

“Serikali imetekeleza miradi 
17,421 ya sekta za afya, elimu 
na maji na kutoa ajira za 
muda kwa kaya za walengwa 
662,374 Tanzania Bara na 
Zanzibar, kutoa mikopo isiyo 
na riba ya Sh bilioni 240.9 
kupitia Mfuko wa Maendeleo 
ya Wanawake, Vijana na Watu 
Wenye Ulemavu na kutoa 
elimu ya ujasiriamali kwa 
vijana 164,443 waliomaliza 
taasisi za elimu ya juu na kati.

Majaliwa akimwaga data 
hizo alisema; “Mapato ya 
ndani yaliongezeka kufikia 
Sh trilioni 13.54 mwaka 2024 
kutoka Sh trilioni 8.1 mwaka 
2020. Idadi ya walipa kodi 
iliongezeka hadi milioni 6.4, 
na serikali imeondoa kodi 
zisizo na tija ili kuchochea 
maendeleo,” al isema.

Katika kupambana na 
umaskini na kuwawezesha 
wananch i  k iuchumi , 
Majaliwa alieleza serikali 
imeweza kutoa huduma za 
Mfuko wa Maendeleo ya 
Jamii (TASAF) kwa kaya 
1,357,965 katika vijiji, 
mitaa na shehia 17,260 
Tanzania Bara na Zanzibar.

Juu ya akiba ya fedha 
za kigeni, ilifikia Dola za 
Marekani bilioni 5.05, 
zikitosheleza uagizaji 
wa bidhaa kwa asilimia 
4.1. Mauzo ya bidhaa 
nje ya nchi yaliongezeka 
kutoka Dola bilioni 8.81 
mwaka 2020 hadi Dola 
bilioni 14.66 mwaka 2024.

“Wastani wa mapato 
yanayokusanywa  na 
Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA) yameongezeka kutoka 
Sh trilioni 1.47 Novemba, 
2020 hadi Sh trilioni 2.37 
Novemba, 2024 na Mtaji 
wa Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo Tanzania (TADB) 
umekua kutoka Sh bilioni 
60 mwaka 2020 hadi Sh 
bilioni 438 mwaka 2024.

A i d h a ,  m a d e n i 

yaliyohakikiwa ya Sh 
trilioni 3.47 yamelipwa kwa 
wakandarasi, watumishi, 
watoa huduma, wazabuni 
na madeni mengineyo ya 
kimkataba na mikopo Sh 
bilioni 693.9 ilitolewa na 
serikali kwa wanufaika 
zaidi ya milioni 1.7.

A l i s e m a  s e r i k a l i 
ime imar i sha  mfumo 
wa stakabadhi ghalani, 
ambapo vyama vya ushirika 
vimeongezeka kutoka 2,150 
mwaka 2020 hadi 4,060 
mwaka 2024 na kuchangia 
mchakato wa kuanzisha 
Benki ya Ushirika ambayo 
iko katika hatua za mwisho, 
ikiwemo kufikia lengo la 
ukwasi wa Sh bilioni 50.

 “Uzalishaji wa mazao ya 
chakula umeongezeka kutoka 
tani milioni 18.6 mwaka 
2020 hadi tani milioni 22.8 
mwaka 2024. Uzalishaji huo 
ulichagizwa na kuongezeka 
kwa upatikanaji wa mbolea 
kwa asilimia 107 kutoka 
tani 586,604 mwaka 2020 
hadi tani 1,213,729 mwaka 
2024,” alieleza Majaliwa. 
kilimo, mifugo na uvuvi.

NA MWANDISHI WETU

WAKATI Tanzania 
ikivutia wengi kwa 
sasa, huku ikitajwa ni 

sehemu bora zaidi ya kutembelea 
kwa mwaka 2025, yote hayo ni 
maono ya Rais Dkt. Samia Suluhu 
Hassan, kuipambania sekta hiyo.

Haya yamekuja, baada ya 
Tanzania kutangazwa ni nchi 
bora zaidi ya kutembelea 
barani Afrika kwa mwaka 
2025, ambapo zote hizo ni 
jitihada kubwa za Dkt. Samia.

Kwa mujibu wa jarida 
la U.S. News, ushindi huu 
mkubwa unaonesha wazi 
matunda ya uongozi mahiri wa 
Dkt. Samia Suluhu Hassan.

Tangu aingie madarakani, 
amekuwa mstari wa mbele katika 
kuimarisha sekta ya utalii kama 
injini muhimu ya uchumi wa taifa.

Rais Dkt. Samia amejitolea 
kwa dhati kutangaza Tanzania 
kimataifa, jambo lililoonekana 
wazi kupitia filamu ya 
kihistoria ‘The Royal Tour’.

Wakati maono ya Dkt. Samia 
yakifanya kazi, Wizara ya 
Maliasili na Utalii imetakiwa 
kushirikiana kwa ukaribu na 
Wizara ya Mambo ya Ndani 
ya Nchi  katika kukuza soko la 
utalii nchini na kurahisisha utoaji 
wa huduma ya viza kwa watalii.

Hayo yalisemwa na Mwenyekiti 
wa Kamati ya Kudumu ya 
Bunge ya Ardhi, Maliasili 
na Utalii, Timotheo Mnzava 
katika kikao kilichofanyika 
bungeni j i j ini  Dodoma.

“Wizara ya Mambo ya Ndani, 
Uhamiaji na Wizara ya Maliasili 
na Utalii mshirikiane kuikuza 
Sekta ya Utalii, tunahitaji 
mfanye zaidi kuisaidia sekta 
hii na kama kuna changamoto 
mkazitatue,” Mnzava amesisitiza.

Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Balozi Dkt. Pindi Chana 
ameiahidi kamati hiyo kwamba 
Wizara ya Maliasili na Utalii 
itahakikisha inafanya kazi kwa 
ukaribu na Wizara ya Mambo 
ya Ndani ya Nchi kuhakikisha 
soko la utalii linakua ili kuunga 
mkono juhudi za Rais wa 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania, Samia Suluhu Hassan 
za kukuza Sekta ya Utalii nchini.

“Tutahakikisha tunatambua 
masoko muhimu ya utalii na 
kuweka mikakati madhubuti 
ya kuvutia watalii kwa 
kushirikiana,” Chana amesema.

UTALII 
UNAVYOZIDI 
KUPAA

WATANZANIA WENGI SASA WANUFAIKA
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UTALII UNAPOKUZWA NA MATAMASHA
WAZIRI wa Maliasili na Utalii 

Balozi Dkt. Pindi Chana amezitaka 
halmashauri za wilaya zote 
nchini kuanzisha Matamasha 

ya Utalii na Uhifadhi huku akielekeza suala 
la kuwalinda wananchi dhidi ya wanyamapori 
wakali na waharibifu kuwa ajenda ya kudumu.

Dkt. Chana ametoa kauli hiyo wakati akimwakilisha 
Mhe. Waziri Mkuu kufungua rasmi msimu wa pili 
wa Tamasha la Utalii la Same, ambalo lilifanyika 
mwishoni mwa mwaka jana ambapo pia alitoa 
zawadi na tuzo kwa wadau mbalimbali kutambua 
mchango wao katika kufanikisha Tamasha hilo

“Wakati tunasherekea Tamasha la Pili 
la Utalii la Same ni lazima tuhakikishe 
tunawalinda wananchi kutokana na wanyama 
wakali wakati huo huo tunahifadhi rasilimali 
tulizopewa na Mwenyezi Mungu ili zitusaidie 
kutuletea watalii zaidi “ alifafanua Dkt. Chana.

Amesema wizara kwa kushirikiana na 
TAMISEMI na wananchi itaendelea kuhifadhi 
rasilimali kwa faida ya vizazi vya sasa na vijavyo.

Aidha amefafanua kuwa usemi wa Kiswahili 
usemao “Tunza mazingira yakutunze” unadhihirisha 
kuwa mazingira yakitunzwa vizuri ikiwemo 
misitu na maliasili yatasaidia kujenga uchumi.

“Tukitunza mazingira tutapata mvua, tutapata maji, 
tutalima, tutapata vyakula na mazao ya biashara, 
hakutakuwa na njaa wala umaskini wa kipato na pia 
tutaishi kutokana na Kuvuta hewa safi.Usemi huo una 
mashiko ni vyema tukarithisha watoto wetu kuanzia 
wawapo shuleni ili waweze kutambua umuhimu 
wa kutunza mazingira”ameongeza Mhe. chana

Amesema ni muhimu klabu za mazingira zilizopo 
katika maeneo yetu kuendelea kuzisimamia ili zilete 
tija kwani kupitia klabu hizo wanafunzi watajifunza 
hifadhi ya mazingira, utalii na pia watajenga 
uelewa wa kutosha kutenda popote wawapo 
kwa falsafa ya “Jenga kesho iliyo bora (BBT)”.

Amepongeza Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dkt. Samia Suluhu Hassani 
kwa kuandaa Filamu ya Tanzania the Royal 
Tour na Amazing Tanzania ambapo amesema 
kuanzishwa kwa Tamasha la Utalii la Same ni 
kufuata maono yake katika kutangaza utalii.

Akifafanua kuhusu faida ya Tamasha hilo amesema 
limesaidia kuwaletea wageni, pia kutoa elimu 
mbalimbali ya uhifadhi wa mazingira na utunzaji 
wa vyanzo vya maji kama misitu wa Chome.

Pia kuhusu kuboresha na Tamasha hilo, Dkt. 
Chana ametaka kuwepo na mikakati madhubuti ya 
kuendeleza Tamasha hilo kwa Halmashauri kutenga 
bajeti kuliko kuwaachia wadau wachache na uongozi 
wa Wilaya hiyo huku akisisitiza kuwa suala la uhifadhi 
na utalii lipo kwenye Ilani ya Chama Cha Mapinduzi.

“Ndugu zangu suala hili ni la msingi sana hata 
baba wa Taifa Mwalimu Nyerere alisisitiza kuwa 
rasilimali hizi lazima zilindwe na ndiyo maana 
tuna Jeshi la Uhifadhi”amefafanua Waziri Chana

Ametoa wito kwa wananchi kushirikiana na 
Serikali kuwabaini watu waovu, wanaotaka 
kuhujumu ras i l imal i  za  watanzania .

“Kuna changamoto za maingi l iano 
tu l i anga l i e  i l i  was i l e t e  madhara” .

Kwa upande wake Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Habari, Utamaduni Sanaa na Michezo, Metheusela 
Ntonda amesisitiza kuendelea kufungamanisha 
Utalii na utamaduni kwenye matamasha hayo.
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KAMPENI ya Siku 
y a  M a z i n g i r a 
D u n i a n i  m a r a 
nyingi inaangazia 

uboreshaji wa ardhi, kuenea kwa 
majangwa na kustahimili ukame.

Ukame na kuenea kwa 
majangwa kunatishia mifumo 
muhimu ya ekolojia katika sayari 
nzima, ikijumuisha mifumo ya 
ekolojia ya maji safi na udongo, 
viungo muhimu vinavyowezesha 
aina zote za maisha Duniani.

Hapa kuna mambo muhimu 
yanayofanya mifumo ya 
ekolojia ya nchi kavu na ardhi 
kuwa ya kipekee sana na, katika 
hali zingine, ya kutia moyo.

UDONGO NA MAJI 
Takriban asilimia 60 ya viumbe 

vyote huishi kwenye udongo, na 
hivyo kufanya ardhi kuwa makao 
ya viumbe hai wengi duniani. 

Udongo wenye rutuba 
huhifadhi kiasi kikubwa cha 
hewa ya ukaa, ambayo, ikiwa 
itaachiliwa, inaweza kusababisha 
ongezeko kubwa la joto duniani.

Asilimia 0.5 ya maji Duniani tu 
ni maji safi yanayoweza kutumika 
na kupatikana. Mabadiliko 
ya tabianchi yanaathiri 
vibaya usambasaji wake. 

Katika kipindi cha miongo 
miwili iliyopita, hifadhi ya 
maji ardhini—ikiwa ni pamoja 
na unyevu wa udongo, theluji 
na barafu— imeshuka kwa 
kiwango cha sentimeta 1 kwa 
mwaka na kuwa na madhara 
makubwa kwa utoshelezaji wa 
maji na uzalishaji wa chakula.

MAENEO 
YALIOKAUKA

Maeneo yaliokauka - eneo 
ambalo linakabiliwa na uhaba 
mkubwa wa maji—linakalia 
asilimia 41 ya ardhi duniani na 
asilimia 78 ya maeneo ya malisho.

Maeneo yaliokauka huzalisha 
asilimia 44 ya mazao ya mimea 
duniani, ni chanzo cha chakula 
kwa nusu ya mifugo duniani 
na kusaidia maisha na kipato 
cha zaidi ya watu bilioni 2. 

Licha ya jina lake, nchi kavu 
ni makazi kwa zaidi ya robo 
ya misitu ya duniani, theluthi 
moja ya maeneo yabayoanuai 
duniani na ni maeneo muhimu 
kwa ndege wa kuhamahama.   

MAJANGWA
Majangwa hukalia zaidi ya 

humusi ya ardhi Duniani na 
hupatikana katika kila bara. 
Sahara ni jangwa kubwa zaidi 
la joto duniani, lina ukubwa 
wa kilomita mraba milioni 9.4, 
takribani ukubwa wa Canada.

Licha ya sifa yake ya 
kutokuwa na uhai, Jangwa la 
Sahara ni makazi kwa spishi 
500 za mimea, spishi 70 za 
mamalia, spishi 100 za reptilia, 
spishi 90 za ndege, na athropoda 
kadhaa, kama vile buibui na nge. 

Majangwa mengi yanapanuka 
kwa sababu ya mabadiliko ya 
tabianchi lakini baadhi ya nchi 
zinapambana zikiwemo nchi 
22 za Afrika zinazopakana na 
Jangwa la Sahara ambapo Ukuta 
Mkubwa wa Kijani unaolenga 

kurejesha hekta milioni 100 
za ardhi kupitia mandhari ya 
kijani na inayozalisha mazao. 

MISITU
Misitu hukalia asilimia 31 ya 

Dunia lakini haijasambazwa 
kwa njia sawa kwani zaidi 
ya nusu ya misitu ya dunia 
inapatikana katika nchi tano 
pekee: Brazili, Kanada, Uchina, 
Shirikisho la Urusi na Marekani.

MISITU NI MAKAZI 
KWA ZAIDI ya nusu ya spishi 
za juu za ardhi za wanyama, 
mimea na wadudu duniani. 
Zaidi ya spishi 28,000 za 
mimea kwa sasa zimeripotiwa 
kutumiwa kama dawa na nyingi 
zinapatikana katika mifumo ya 
ekolojia ya misitu.

Vijidudu vya udongoni ni 
muhimu katika kuzalisha 
antibiotiki. Penicillin, kwa 
mfano, hutoka kwa kuvu wadogo 
wanaoishi kwenye udongo.

Kiumbe kikubwa zaidi duniani 
ni kuvu katika Milima ya Bluu 
ya Marekani. Inakalia takriban 
hekta 965 za ardhi, kuvu inaweza 
kuwa ya zamani kama miaka 
8,650 hivi, hali inayoweza 
kuifanya kuwa kati ya viumbe 
hai vikongwe zaidi ulimwenguni. 

MAJI SAFI
Maziwa, mito na ardhioevu 

hushikilia kati ya asilimia 20 
hadi 30 duniani ya hewa ya 
ukaa licha ya kukalia asilimia 
kati ya 5 na 8 tu ya ardhi yake.

Mto Nile unachukuliwa kuwa 
njia ndefu zaidi ya maji duniani. 
Inaanzia Afrika Mashariki, 
inapita katika nchi 11 tofauti 
na ina urefu wa kilomita 6,695.

Takriban vipato bilioni 1.4 
kote duniani vinategemea moja 
kwa moja uwepo wa maji safi, 
ikijumuisha kazi zinazohusiana 
na sekta za chakula na 
vinywaji, nishati na maji.

MASHAMBA
Kila sekunde tano, sawa 

na uwanja mmoja wa mpira 
wa miguu humomonyoka. 
Hata hivyo, inachukua miaka 
1,000 kuzalisha sentimeta 3 
za udongo wa juu ya ardhi.

Kila mwaka zaidi ya tani bilioni 
24 za udongo wa juu ya ardhi wa 
thamani isiyojulikana husombwa 
na maji au kupeperushwa 
kote ulimwenguni, kwani 
ardhi inalimwa kupita kiasi 
na kulisha mifugo kupindukia 
na miti na misitu kukatwa. 

Ulimwengu utahitaji kuongeza 
uzalishaji wake wa chakula 
kwa asilimia kati ya 60 na 70 
ili kulisha makadirio ya watu 
bilioni 9 kufikia mwaka wa 
2050 hata kama upanuzi wa 
sasa wa kilimo unaendelea 
kutishia misitu na bayoanuai.

Takriban asilimia 75  ya 
mazao ya matunda na mbegu 
ulimwenguni hutegemea, 
angalau kwa kiasi, wachavushaji 
kama vile nyuki. Wachavushaji 
huchangia asilimia 35 ya jumla ya 
uzalishaji wa mazao duniani, na 
kuchavusha mazao 87 kati ya 115 

ya chakula kikuu kote duniani.  

LICHA YA UMUHIMU 
WAO, wachavushaji 
wanadidimia mno,  hasa 
kutokana na mbinu za kilimo, 
matumizi ya viuatilifu, 
viumbe vamizi, magonjwa na 
mabadiliko ya tabianchi. 

Kote duniani, angalau watu 
bilioni 2 hutegemea sekta ya 
kilimo kwa kipato chao, hasa 
watu maskini na wa vijijini.

MIJI
Miji hukalia chini ya asilimia 

tatu tu ya ardhi Duniani, 
lakini ni makazi kwa zaidi 
ya nusu ya watu duniani. 

Miji huchangia asilimia 75 
ya matumizi ya rasilimali na 
nishati duniani na kuzalisha 
zaidi ya nusu ya taka duniani 
na angalau asilimia 60 ya 
uzalishaji wa gesi ya ukaa. 

Zaidi ya thuluthi moja ya 
miji mikubwa, ikijumuisha 
Barcelona,   Bogota, New York 
na Tokyo, hupata sehemu 
kubwa ya maji yao ya kunywa 
ya hali ya juu kutoka kwa misitu 
iliyohifadhiwa iliyo karibu nao. 

Miti katika maeneo ya mijini 
inaweza kupunguza hewa angani 
kwa kiasi cha hadi nyuzijoto 5, 
na hivyo kupunguza mahitaji 
ya viyoyozi kwa asilimia 25. 
Miti mijini hutoa manufaa 
mengi ya kiafya kama vile 
maji safi. Pia husafisha hewa 
na kupunguza mafuriko mbali 
na manufa mengine mengi.

Je, wajua? Ajabu mifumo ya ekolojia ya nchi kavu  
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JANA na leo mataifa yote ya 
Afrika yataelekeza macho 
yake ndani ya Tanzania wakati 
mkutano wa Wakuu wa Nchi 

za Afrika kuhusu nishati ukiwa 
umebeba ajenda kuu ya kuhakikisha 
upatikanaji wa nishati ya umeme 
kwa wakazi wote wa bara hili.

Mkutano huo uliopewa jina la 
Mission 300 (M300) unaongozwa na 
kaulimbiu inayosema: ‘Kuharakisha 
upatikanaji wa Nishati Afrika’, ukiwa 
na malengo ya kujadili dhana nzima 
ya upatikanaji wa umeme kwa wote 
hususan katika nyakati ambazo 
viongozi wa Afrika wanasisitiza 
matumizi ya nishati safi na salama.

Tanzania itanufaika na mkutano 
huo hasa ikizingatiwa kuwa wakuu 
wa mataifa hayo wataidhinisha 
Mpango Mahususi wa Nishati 
wa Afrika, ambao wakuu hao 
wanakubaliana kufanya mageuzi 
yatakayosaidia kufikia lengo la 
upatikanaji wa nishati kwa wote kwa 
njia za kuaminika, nafuu na endelevu.

Takwimu za nishati kwa 
Afrika zinaonesha kuwa hadi 
mwaka 2022 asilimia 83 ya 
watu milioni 685 walikuwa

hawajafikiwa na nishati hiyo. Kwa 
msingi huo, mkutano huo unadhamiria 
kuhimiza kuchukuliwa kwa hatua 
mbalimbali, ikiwemo kuingia 
makubaliano ili umeme uwafikie watu 
milioni 300 ifikapo mwaka 2030.

Katika mkutano huo wenye azma ya 
kuwafikia watu hao milioni 300, nchi 
14 zitasaini Mpango Mahususi wa 
Nishati wa Afrika Awamu ya Kwanza.

Nchi hizo ni Tanzania, Malawi, 
Chad, Nigeria, Burkina Faso, 
Jamhuri  ya  Kidemokrasia 
ya Congo (DRC),  Niger,

L i b e r i a ,  M s u m b i j i , 
Madagascar, Zambia, Mali, 
Ivory Coast na Mauritania.

Diplomasia ya kiuchumi ya Rais 
Dkt. Samia Suluhu Hassan na nia 
yake thabiti ya kuibeba ajenda ya 
nishati safi, ndiyo imefanikisha 
ujio mkubwa wa viongozi 
wakuu wan chi za Afrika, ambao 
wanakutana jijini Dar es Salaam 
ili kujadili nishati safi na salama.

Akiwa ameibeba ajenda ya nishati 
salama mkononi mwake, Rais Dk. 
Samia anatarajiwa kuvunja na 
kuandika rekodi ya aina yakwe kwa 
kuwa Rais wa kwanza nchini aliyewahi 
kupokea idadi kubwa ya wakuu wa 
nchi 25 kujai kwa pamoja nchini.

Kwetu tunaamini mkutano huo 
utatoka na majibu ya kina juu ya 
matatizo ya upatikanaji wa nishati 
hiyo kwa wakazi wa bara hili na 
tunawaombea wote heri kubwa, 
wanapokwenda kujadili na kutatua 
tatizo la nishati ya umeme barani Afrika.

Mkutano wa Nishati M300 
wabeba mazingira Afrika
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UH A R I B I F U 
wa mazingira 
n i  s u a l a 
l i n a l o p i g w a 

vita na wadau wote 
wa mazingira duniani 
kwani licha ya kuharibu 
mazingira husababisha 
maafa na uharibifu 
wa miundombinu.

Yako  maz ing i ra 
m b a l i m b a l i 
y a n a y o s a b a b i s h a 
uharibifu wa mazingira 
kama vile kutotunza 
vizuri mazingira hao au 
yale ya asili ikiwamo 
mafuriko na mabadiliko 
ya hali ya hewa.

Pamoja na mambo 
mengine, uwepo wa 
changamoto kubwa ya 
uharibifu wa mazingira 
na utunzaji mazingira 
na ulinzi kwa vyanzo 
vya maji ikiwamo 
maeneo ya misitu nchini.

Mathalani, takwimu 
za kiserikali zinaonesha 

Vijana ni muhimu katika utunzaji mazingira 
kuwa kasi ya uvunaji 
misitu nchini kwa 
miaka 10 iliyopita 
ni kati ya hekta 
3 0 0 , 0 0 0  h a d i 
400,000 kwa mwaka.

Katika mkutano wa 
wakuu wa nchi na 
wadau wa maendeleo 
wa Umoja wa 
Mataifa uliopitisha 
malengo 17 ya 
maendeleo endelevu 
( D e v e l o p m e n t 
Goals )  mwaka 
2015 ulitambua 
kuwa vijana ni 
rasilimali kubwa 
na muhimu dunia 
iliyonayo kwa sasa.

Licha ya utambuzi 
huo lakini katika 
sehemu nyingi 
duniani wamekuwa 
hawathaminiwi na 
wakidhaniwa kuwa 
hawawezi kutimiza 
baadhi ya malengo.

Serikali na idara 

zake zinaunga vipi 
mkono mawazo na 
juhudi za namna hii? 
Ni wazi na dhahiri 
kuwa serikali na 
wadau wengine 
wa  maende leo 
endelevu wanapaswa 
kuwekeza nguvu 
kubwa zaidi katika 
kulinda mazingira 
nchini, na kwa sasa 
rasilimali muhimu 
zaidi ya kutumia 
ni vijana ambao 
w a m e s h a j i u n g a 
katika vikundi au 
taasisi ndogo ndogo 
zilizopo nchini kote.

K w a  m f a n o , 
serikali isaidie vijana 
katika kuanzisha 
vitalu vikubwa vya 
miti nchini kote 
katika kila wilaya 
au jimbo na miti 
hiyo itolewe kwa bei 
nafuu au bure kabisa 
bila ukiritimba wala 

urasimu kwa jamii 
ili kuleta hamasa 
ya upandaji miti. 
Kwakuwa utunzaji 
mazingira ni kama 
falsafa, mpango kama 
huu ukianzishwa 
ndani ya miaka 
mitatu ijayo tutaona 
jamii ikibadilika na 
kutambua umuhimu 
wa ukijani na ukuaji 
wa kijani nchini.

Lengo la kuleta 
hamasa ya upandaji 
wa miti milioni 
50 haliwezi kuwa 
la taasisi moja, au 
kikundi cha vijana 
wachache. Ni lengo 
linalohitaji uungwaji 
mkono wa serikali, 
taasisi na sekta 
binafsi na wadau 
wote wa maendeleo.

Vijana waungwe 
m k o n o  n a 
wawezeshwe katika 
kusaidia kuleta 

maendeleo katika 
taifa letu hasa 
kwenye maswala 
ya kimazingira na 
uhamasishaji wa 
uchumi wa kijani 
ambao ni ufanyaji 
wa shughuli za 
maendeleo kwaajili 
kupunguza umasikini 
kwa kuzingatia 
utunzaji na ulindaji 
wa mazingira ya asili 
kwaajili ya kizazi cha 
leo na cha baadae.

Muhimu zaidi, 
serikali na wadau 
binafsi wahakikishe 
kuwa wanaunga 
mkono  j uhud i 
kama hizi kwa 
kusaidia pale vijana 
w a n a p o k w a m a 
kwani mipango kama 
hii kwa vijana siyo 
ya kibinafsi bali ni ya 
kijamii na ya kitaifa 
kwa maendeleo ya 
sasa na ya baadae.
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NA MWANDISHI WETU

NAIBU Waziri 
M k u u  n a 
Waziri  wa 
Nishati, Dk. 

Doto Biteko amesema 
baada ya kupata uhuru 
mwaka 1960, nchi za 
Afrika zimepiga hatua 
kubwa katika kuzalisha 
na kusambaza umeme 
kwa wananchi wao.

Dk. Biteko amesema 
hayo kwenye Mkutano 
wa Nishati wa Wakuu wa 
Nchi za Afrika ‘Mission 
300’ unaofanyika katika 
Kituo cha Mikutano 
cha Kimataifa cha 
Julius Nyerere (JNICC) 
jijini Dar es salaam

Naibu Waziri Mkuu 
amesema lengo kuu la 
mkutano huo kuitishwa ni 
kufikia lengo la kuongeza 
upatatikanaji wa umeme 
kwa angalau watu milioni 
300 barani Afrika katika 
miaka mitano ijayo

 “Inasikitisha kwamba 
idadi ya Waafrika 
ambao hawana umeme 
inakadi r iwa  kuwa 
milioni 571.kutokana 
na hali hii, Mkutano 
huu uliitishwa, ukiwa 
na lengo kubwa lakini 
linaloweza kufikiwa la 
kuongeza upatikanaji wa 
umeme kwa angalau watu 
milioni 300 barani Afrika 
katika miaka mitano ijayo

“Kama ilivyobainishwa 
katika Ajenda ya Afrika 
2063 na Malengo ya 
Maendeleo Endelevu 
(SDGs), leo Dar es 
Salaam inayo heshima 
ya kuwa mwenyeji 
wa wajumbe kutoka 
Afrika na kwingineko, 
wakihudhuria Mkutano 
huu muhimu unaolenga 
kuimarisha azma ya 
Afrika ya kuipatia 
bara hi l i  nishat i .

“Baada ya kupata Uhuru 

nchi inahitaji uwekezaji 
zaidi katika sekta ya 
nishati. Tuna matarajio 
ya kukuza shughuli 
za kiuchumi hususan 
katika sekta za viwanda, 
madini, na huduma za 
ukarimu jambo ambalo 
linahitaji uwekezaji 
wa kimkakati zaidi 
katika sekta ya nishati.

“Rais Mheshimiwa 
Dkt. Samia Suluhu 
Hassan amekuwa mstari 
wa mbele katika kukuza 
upatikanaji wa suluhisho 
la nishati safi ya kupikia 
barani Afrika. Jitihada 
hizi zimeungwa mkono 
na mkakati wa kitaifa na 
yamejumuishwa katika 
Azimio litakalotiwa 
saini, huku tukitoa wito 
wa ahadi na ushirikiano 
zaidi katika kuboresha 
upatikanaji wa suluhisho 
la nishati safi ya 
kupikia barani mwetu.

“Miongoni mwa mambo 
mengine yatakayofanyika 
katika mkutano huu, 
tutashirikiana uzoefu; 
kupata ahadi muhimu 
za kisiasa; kutumia 
ushirikiano ili kufungua 
uwekezaji wa sekta 
binafsi ;  kuanzisha 
ushirikiano wa kufadhili 
m i u n d o m b i n u  y a 
nishati; na kukubaliana 
mfumo wa ufuatiliaji, 
ikiwa ni pamoja na 
kuanzisha Kiashiria 
cha Ufuatiliaji wa 
Maazimio ili kusimamia 
na kufuatilia utekelezaji 
wa ahadi zilizotolewa 
kwenye Mkutano huu.

“Ni matarajio yangu 
kwamba, mamlaka 
z i n a z o h u s i k a  z a 
nishati katika kila 
nchi ya majaribio 
zitajitahidi kuhakikisha 
maazimio ya nishati 
yanafanikishwa kupitia 
malengo na mipango 
ya hatua zinazolenga 
kuongeza kiwango cha 

upatikanaji wa umeme, 
matumizi ya nishati 
safi ya kupikia, nishati 
mbadala na mchango wa 
mtaji wa sekta binafsi 
katika kufanikisha 
upatikanaji wa nishati.

“Sasa ni wakati wa 
kufungua uwezo wa 
nishati wa bara la Afrika 
na kukabiliana na pengo la 
nishati. Tuitumie fursa ya 
Mkutano huu kuhitimisha 
Maazimio yanayoendana 
na matarajio yetu ya 
nishati na kuimarisha 
ushirikiano unaohitajika 
k u y a t e k e l e z a .

Naye Rais wa Benki 
ya Dunia (WB), Ajay 
Banga katika mkutano 
huo, aliyasema haya;

“Tunaweza kubadilisha 
sura ya Afrika kwa 
kuwa na juhudi za 
pamoja za kuunganisha 
rasil imali  zi l izopo 
kuhakikisha nishati 
ya umeme inawafikia 
wananchi wengi zaidi 
Afrika ifikapo 2030.”

Rais wa Benki ya 
Maendele ya Afrika 
(AfDB), Dk Akinumwi 
Ades ina  a l i s ema: 
“Tanzania imekua mfano 
wa kuigwa kwa kufanya 
vizuri katika uwekezaji 
wa  miundombinu 
y a  u m e m e  k w a 
kuwafikishia nishati ya 
umeme wananchi katika 
vijijini vyote 12,318.

“Nawahakikishia kuwa 
lengo la kuwafikishia 
umeme watu milioni 
300 Afrika linakwenda 
kufanikiwa, tunahitaji 
uwazi na uwajibikaji 
katika kufikisha lengo hili.

“Mkutano huu una 
lengo la kuifungua Afrika 
kwenye eneo la nishati 
ya umeme, kuhakikisha 
wananchi katika za 
Afrika wanaunganishwa 
n a  u m e m e . ”

VIONGOZI AFRIKA WANAPOIAMULIA AFRIKA YAO
mwaka 1960, nchi za 
Afrika zimepiga hatua 
kubwa katika kuzalisha na 
kusambaza umeme kwa 
wananchi wao. Tanzania 
ilikuwa na uwezo wa 
kuzalisha megawati 
21 pekee wakati wa 
Uhuru, kwa sasa nchi 
ina uwezo wa kuzalisha 
m e g a w a t i  3 , 1 6 0 .

“Pamoja na mafanikio 
makubwa ya kuzalisha 
umeme barani Afrika, 
takriban Waafrika milioni 
571 bado hawana huduma 
ya umeme. Mkutano huu 
umeitishwa rasmi kwa 
lengo la kujadili namna 
ya kuongeza upatikanaji 
wa umeme kwa watu 
milioni 300 barani 
Afrika katika kipindi 
cha miaka mitano ijayo.

“Natoa shukrani za dhati 
kwa waandaaji wenza wa 
Mkutano huu ikiwemo: 
Benki ya Dunia; Benki 
ya Maendeleo ya Afrika; 
Rockefeller Foundation; 
Sustainable Energy for 
All (SEforALL), na The 
Global Energy Alliance 
for People and Planet 
(GEAPP) kwa ushirikiano 
uliowezesha kufanyika 
kwa Mkutano huu.

“Uwepo wenu, mawazo 
na utaalamu wenu ndiyo 
v i t a k a v y o f a n i k i s h a 
Mkutano huu. Natarajia 
majadiliano yenye tija 
na tushirikiane katika 
kuunda mustakabali wa 
nishati barani Afrika.

“Natarajia mkutano huu 
utakuwa ni hatua muhimu 
katika kufanikisha lengo 
letu la upatikanaji wa 
umeme kwa wote.

“Katika mkutano huu, 
Mawaziri wa Nishati, 
Viongozi wa Taasisi za 
Kimataifa za Kifedha, 
Wataalam na Wadau wa 
Mashirika ya Kiraia, 
watapata fursa ya 
kujadili na kukubaliana 

malengo, vipaumbele vya 
sera, suluhisho, na ahadi 
za jinsi ya kutekeleza 
Mpango wa Mission 300.

“Maazimio ya Nishati ya 
Kitaifa yaliyotayarishwa na 
nchi 14 zitakazokuwa za 
majaribio yatatoa mfumo 
wa utekelezaji wa hatua 
zilizoratibiwa ili kufungua 
uwekezaji zaidi kutoka 

kwa serikali, wabia wa 
maendeleo, mashirika ya 
misaada na sekta binafsi 
katika kufanikisha malengo 
ya upatikanaji wa nishati.

“Kupitia uhamasishaji 
wa rasilimali na utaalamu 
katika kuharakisha juhudi 
za kupeleka umeme barani 
Afrika, Mission 300 
itaonyesha dhamira yetu ya 

pamoja katika kufanikisha 
upatikanaji wa nishati safi 
kwa wote, kupunguza 
uzalishaji wa hewa ukaa na 
kuboresha maisha ya watu.

“Tanzania inachukulia 
mkutano huu kama 
kichocheo cha utekelezaji 
wa Sera yake ya Taifa 
ya Nishati inayolenga 
kuendeleza nishati endelevu, 

uhifadhi na ufanisi. Sera 
hiyo pia inalenga kuongeza 
upatikanaji wa huduma 
za kisasa za nishati na 
kuongeza mchango wa 
nishati mbadala katika 
m c h a n g a n y i k o  w a 
uzalishaji ili kuimarisha 
upatikanaji ,  uhakika 
na usalama wa nishati.

“Ifikapo mwisho wa 

mwaka 2025, uwezo wa 
Tanzania kuzalisha umeme 
utaongezeka hadi megawati 
4,000. Nishati yetu inatoka 
kwenye vyanzo safi na 
mbadala vinavyonufaisha 
wakazi wa vijijini na 
mijini, huku miundombinu 
ya umeme ikifikia vijiji 
vyote 12,318 nchini.

“Vile vile, Tanzania 

inamarisha muunganiko 
wa Afrika kwani ina 
miundombinu ya umeme 
inayounganisha nchi 
za Kenya, Burundi, 
Rwanda, na Uganda, 
huku miundombinu ya 
kuunganisha Zambia 
i k i w a  i n a e n d e l e a .

“Pamoja na maendeleo ya 
nishati tunayojivunia, bado 
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HHIFADHI ya Taifa ya 
Serengeti ni mojawapo ya 
hifadhi za wanyamapori 
zinazothaminiwa zaidi 

duniani, maarufu kwa viumbe hai 
na uzuri wa asili.

Hifadhi hii ya thamani kwenye 
ardhi ya Tanzania inaficha siri nyingi 
na ukweli wa kuvutia unaosubiri 
kugunduliwa na msafiri na mpenda 
asili. Tunakaribia kuzama ndani 
ya kina cha kile kinachoifanya 
Serengeti kuwa ya kipekee sana kwa 
mambo kumi ya kushangaza ambayo 
yanatoa taswira ya uchangamano na 
maajabu ya hifadhi hii ya ikolojia.

Endelea…

4. Mahali kwa Viumbe vilivyo 
Hatarini Kutoweka

Serengeti sio tu nyumbani kwa 
idadi kubwa ya megafauna ya 
haiba, lakini pia mahali patakatifu 
kwa spishi zilizo hatarini. Miongoni 
mwa wakazi wake mashuhuri ni faru 
weusi na mbwa mwitu wa Kiafrika, 
wote wameainishwa kuwa hatarini 
na Muungano wa Kimataifa wa 
Uhifadhi wa Mazingira (IUCN).

Hifadhi hiyo ni mojawapo ya 
ngome za mwisho zilizosalia kwa 
faru weusi, huku juhudi za makusudi 
zikilenga kupambana na ujangili na 
kuhifadhi makazi ili kuongeza idadi 
yao.

Jambo lisilojulikana sana ni 
umuhimu wa Serengeti kwa uhifadhi 
wa duma. Hifadhi hii ina mojawapo 
ya idadi kubwa zaidi ya paka hawa 
wenye kasi, ikitoa nafasi adimu 
ya kuwaona katika makazi yao ya 
asili, ambapo wanahitaji maeneo 
makubwa kuwinda na kuishi.

Huku idadi yao ikipungua mahali 
pengine kutokana na upotevu wa 
makazi na migogoro ya binadamu 
na wanyamapori, Serengeti bado ni 
muhimu kwa mustakabali wao.

5. Nyumbani kwa Ol Doinyo 
Lengai

Iliyowekwa karibu na mipaka ya 
Serengeti ni Ol Doinyo Lengai ya 
ajabu, volkano pekee inayoendelea 
Tanzania. Jina linalomaanisha 
‘Mlima wa Mungu’ katika lugha ya 
Kimaasai, volcano hii ina nafasi ya 
pekee katika mioyo na mila za jamii 
ya kimasai.

Ol Doinyo Lengai ni ya kipekee 
kati ya volkeno za dunia kutokana 
na lava yake ya nadra ya kaboni, 
ambayo ni baridi zaidi kuliko lava 
nyingi na ina rangi nyeusi ya kipekee 
wakati wa mchana na muundo wa 
kiowevu ambao karibu unafanana na 
mto wa mafuta unapolipuka.

Athari za Ol Doinyo Lengai 
kwenye Serengeti ni kubwa. 
Majivu yake hurutubisha tambarare 
zinazoizunguka, na imesaidia 
kutengeneza mazingira kwa muda 
mrefu kupitia milipuko ya mara kwa 
mara.

Shughuli ya volcano inachangia 
udumishaji wa viumbe hai wa nyanda 
za juu na mabadiliko ya kijiolojia 
ya eneo hilo. Kwa wanaotafuta 

Mambo 10 ya kushangaza 
Hifadhi ya Serengeti - 2
msisimko na wapendajiolojia, fursa 
ya kushuhudia kilele cha volkano 
au hata kuipanda ni kipengele cha 
kuvutia cha mazingira ya hifadhi 
hiyo.

6. Pepo ya Mtazamaji Ndege
Serengeti ambayo mara nyingi 

hufunikwa na mamalia maarufu 
wa nchi kavu, ni paradiso kwa 
watazamaji wa ndege. Kwa 
kujivunia zaidi ya spishi 500 za 
ndege, mbuga hiyo hutoa makazi 
kwa anuwai ya viumbe vya ndege, 
kutia ndani ndege wakubwa zaidi 
ulimwenguni, mbuni, na ndege 
mzito zaidi anayeruka, Kori bustard.

Aina mbalimbali ni kutoka kwa 
roller yenye matiti ya lilac hadi 
tai mkuu wa kijeshi. Mandhari 
mbalimbali ya bustani - ambayo 
ni pamoja na savanna, vinamasi, 
misitu, na kopjes - inasaidia idadi 
ya ndege tofauti kwa usawa.

Kinachoifanya Serengeti kuwa 
ya pekee kwa wanaopenda ndege ni 
idadi ya spishi ambazo hazipatikani 
kwingineko duniani. Ndege kama 
vile spurfowl mwenye matiti ya 
kijivu, mfumaji mwenye mkia wa 
Rufous, na barbeti ya Usambiro ni 
hazina kwa orodha ya maisha ya 
watazamaji ndege.

Zaidi ya hayo, mbuga hiyo 
ni tovuti muhimu kwa ndege 
wanaohama, ambao hutumia 
Serengeti kama kisimamo katika 
safari zao ndefu, na kuongeza aina 
mbalimbali za msimu kwa uzoefu 
wa kuangalia ndege.

7. Mchoro Mzuri wa Tamaduni 
za Kikabila

Zaidi ya wanyamapori wake, 
Serengeti pia ina utajiri wa urithi wa 
kitamaduni. Hifadhi hiyo na maeneo 

yanayoizunguka ni makazi ya 
takriban makabila 120 tofauti, huku 
Wamasai wakiwa ndio wameenea 
zaidi.

Wamasai ni watu wasiohamahama 
wanaojulikana kwa mila na mavazi 
yao tofauti, na mtindo wao wa 
maisha umefungamana kwa karibu 
na ardhi hii kwa karne nyingi.

Wanaishi pamoja na wanyamapori, 
ng’ombe wao wakichunga kwenye 
tambarare sawa na wanyama wa 
porini, katika uwiano mpole ambao 
umekabiliana na changamoto zake 
na kuanza kwa jitihada za kisasa za 
uhifadhi.

Watalii wengi hufurahia fursa ya 
kujifunza na kujihusisha na mila za 
kale za Wamasai, ambazo ni pamoja 
na ibada za kupita, ngoma, na 
kusimulia hadithi. Kutembelea kijiji 
cha kimapokeo cha Wamasai au 
‘boma’ kunaweza kutoa uelewa wa 
kina wa muktadha wa kibinadamu 
ambao unaingiliana na historia ya 
asili ya hifadhi.

Nafasi ya kushuhudia kuwepo 
kwa pamoja kwa binadamu na 
wanyama, wakati mwingine kwa 
maelewano na wakati mwingine 
katika migogoro, inaongeza safu 
chungu kwenye hadithi ya Serengeti.

8. Safari za Baluni ya Air Moto
Hebu wazia ukielea juu ya 

mandhari ambayo haijafugwa ya 
Serengeti, ukitazama macheo ya 
jua yakipaka rangi tambarare kwa 
rangi ya dhahabu. Safari za puto 
za hewa moto hutoa mtazamo 
huu wa kipekee na zimekuwa njia 
inayotafutwa ya kufurahia bustani.

Ukiwa mahali panapoonekana 
angani, ukimya tulivu hukufunika 
unapoelea juu ya makundi ya 
wanyama na kushuhudia ukubwa wa 

ajabu wa mbuga hiyo kutoka juu. Ni 
tofauti ya amani kwa viendeshi vya 
kawaida vya mchezo na hutoa fursa 
ya kutazama isiyo na kifani.

Matukio haya ya angani sio tu ya 
kuvutia na mandhari yake ya ajabu 
lakini pia huchangia mazoea ya utalii 
ambayo ni rafiki kwa mazingira.

Puto huteleza kwenye mbuga 
bila usumbufu mdogo kwa 
wanyamapori, na waendeshaji 
hudumisha dhamira thabiti ya 
uhifadhi na ushirikishwaji wa 
jamii. Wageni wengi wanaona kuwa 
safari ya puto sio tu kuwa kivutio 
cha wakati wao Serengeti lakini pia 
zoezi la utalii wa kuwajibika.

9. Nafasi katika Utafiti na Elimu
Serengeti si tu hazina ya taifa 

bali pia ni maabara hai, inayovutia 
watafiti na wanasayansi kutoka 
sehemu mbalimbali duniani.

Tangu kazi ya upainia ya 
Bernhard Grzimek na mwanawe 
Michael katika miaka ya 1950, 
ambayo ilisababisha kitabu na 
filamu ‘Serengeti Shall Not Die’, 
hifadhi hiyo imekuwa mstari wa 
mbele katika utafiti wa kiikolojia 
na uhifadhi. Uchunguzi katika 
Serengeti umesababisha maarifa 
muhimu kuhusu tabia ya wanyama, 
mifumo ya uhamaji, na athari 
za mikakati ya uhifadhi kwenye 
bioanuwai.

Umuhimu wa Serengeti katika 
utafiti unaenea hadi uzoefu wa 
kielimu kwa wanafunzi na watu wa 
kujitolea. Mipango na ushirikiano 
kadhaa na vyuo vikuu na mashirika 
ya Tanzania na kimataifa hutoa 
kozi za nyanjani na fursa za utafiti, 
kuwezesha kizazi kijacho cha elimu 
ya wahifadhi.

Kipengele hiki cha elimu 

kinahakikisha kwamba thamani 
ya mfumo ikolojia wa Serengeti 
inawasilishwa ulimwenguni kote, 
kukuza uhifadhi wake na uelewa 
zaidi wa utunzaji wa mazingira.

10. Juhudi Endelevu na Utalii 
wa Mazingira

Uzuri wa asili wa Serengeti 
unalingana na kujitolea kwake kwa 
uendelevu na utalii wa mazingira. 
Juhudi za uhifadhi ni pamoja na 
hatua za kupambana na ujangili, 
miradi ya kurejesha makazi, na 
mipango ya ushirikishwaji wa jamii.

Hatua hizi zinalenga kuhifadhi 
utajiri wa viumbe hai wa hifadhi 
kwa ajili ya vizazi vijavyo, huku pia 
zikiwanufaisha wananchi wanaoishi 
ndani na nje ya Serengeti. Kwa 
kushirikisha jamii za wenyeji katika 
manufaa ya utalii na mipango ya 
uhifadhi, hifadhi inajitahidi kujenga 
mustakabali endelevu unaoheshimu 
mazingira na mahitaji ya wakazi wa 
eneo hilo.

Utalii wa mazingira una jukumu 
muhimu katika uendelevu wa 
Serengeti, pamoja na anuwai 
ya malazi na waendeshaji 
wanaozingatia kupunguza kiwango 
cha binadamu na kusaidia uchumi 
wa ndani. Watalii wanaweza 
kuchagua kutoka kwa chaguo 
mbalimbali za makaazi ambazo 
ni rafiki kwa mazingira ambazo 
zimeundwa ili kuchanganya kwa 
upatanifu na mazingira asilia na 
kurejesha juhudi za uhifadhi wa 
ndani.

Taratibu za uwajibikaji za usafiri 
zinahimizwa, ikiwa ni pamoja 
na kufuata njia zilizowekwa, 
kuheshimu wanyamapori, na 
kupunguza matumizi ya taka na 
maji, kuhakikisha kwamba kila 
mgeni anachangia vyema kwa 
ustawi wa hifadhi.

Iwapo umetiwa moyo na mambo 
haya ya kushangaza kuhusu 
Mbuga ya Kitaifa ya Serengeti na 
ungependa kujionea uzuri wake, 
zingatia kukaa katika hoteli ambayo 
ni rafiki wa mazingira ambayo 
husaidia kuhifadhi maajabu haya 
ya asili.

Kwa uteuzi wa hoteli za mazingira 
ndani na karibu na Hifadhi ya Taifa 
ya Serengeti, tembelea Hoteli za 
ETIC ili kuweka nafasi yako ya 
kukaa.

Kuchagua hoteli ya mazingira 
ni hatua chanya kuelekea usafiri 
endelevu, kuhakikisha kwamba 
ziara yako inasaidia mazingira 
na jumuiya za karibu nawe huku 
ukitoa hali ya matumizi isiyoweza 
kusahaulika katika mojawapo ya 
mazingira ya asili yanayovutia zaidi 
Duniani.
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PPERU ni nchi yenye historia 
nyingi, utamaduni na 
maajabu ya asili. Inajulikana 
zaidi kwa kuwa nyumbani 

kwa ngome maarufu ya Inca ya 
Machu Picchu na Mistari ya ajabu 
ya Nazca. 

Walakini, kuna mengi zaidi kwa 
taifa hili la Amerika Kusini ambayo 
yanaweza kushangaza hata wasafiri 
wenye uzoefu zaidi. Hebu tuzame 
baadhi ya mambo yasiyojulikana 
sana, lakini ya kuvutia kuhusu Peru.

Endelea…

5. Mji mkuu wa Gastronomy 
ya Peru

Lima, mji mkuu wa Peru, 
umepata jina la “Mji Mkuu wa 
Kigastronomia wa Amerika.” Utata 
na aina mbalimbali za vyakula vya 
Peru vimeifanya kuwa mojawapo ya 
vyakula tofauti na vya kupendeza 
zaidi duniani. 

Mikahawa mjini Lima, kama 
vile Central, Maido, na Astrid y 
Gastón, imepata nafasi ya kutajwa 
kwenye orodha 50 za Mikahawa 
Bora Duniani. Mchanganyiko wa 
kienyeji, Kihispania, Kiafrika, Asia, 
na hata Italia umezua mapinduzi ya 
kidunia, na kuifanya Lima kuwa 
mahali pa lazima kutembelewa kwa 
wapenda chakula.

Utofauti huu wa upishi unatokana 
na uhamaji wa kihistoria ambao 
ulichagiza utamaduni wa taifa na 
maliasili nyingi zinazopatikana 
ndani ya hali ya hewa na mandhari 
mbalimbali za Peru. 

Viungo kama vile viazi, kwino 
na pilipili aji ni vya kiasili katika 
eneo hili na vimekuwa chakula 
kikuu katika jikoni za kimataifa. 
Umashuhuri wa Lima katika elimu 
ya chakula duniani unaangazia 
ushawishi mkubwa ambao vyakula 
vya Peru vimekuwa nao kwenye 
mienendo ya kimataifa ya chakula 
huku pia ikikuza uchumi wa ndani 
kwa kuvutia watalii kutoka kote 
ulimwenguni kwa ladha zake na 
uvumbuzi wa upishi.

6. Mji Mkuu wa Dola ya Inka
Cusco, ambayo hapo awali 

ilikuwa moyo wa Milki ya Inca, 
bado ina mabaki ya zamani zake 
nzuri. Likijulikana katika Kiquechua 
kuwa ‘Kitovu cha Ulimwengu’, jiji 
hilo lilipangwa kwa umbo la puma, 
mnyama mtakatifu kwa Inka. 

Muunganiko wa Inca na 
ushawishi wa kikoloni huko Cusco 
umesababisha mchanganyiko wa 
kipekee wa usanifu, na miundo 
ya Kihispania iliyojengwa moja 
kwa moja juu ya misingi ya Inca. 
Tabaka hili la kina la kihistoria 
linaonekana katika mitaa ya jiji na 
ni moja ya sababu nyingi kwa nini 
Cusco ni Tovuti ya Urithi wa Dunia 
wa UNESCO.

Ushawishi wa Inca unaonekana 
zaidi katika Bonde Takatifu 
linalozunguka, ambalo limejaa 
maeneo ya kiakiolojia kama 
Sacsayhuaman, Pisac,  na 

Ollantaytambo. Tovuti hizi 
sio tu zinaonyesha ustadi wa 
uhandisi wa Inca lakini pia hutoa 
masomo ya historia hai kwa wale 
wanaozitembelea. 

Muunganisho wa zamani na 
maisha ya kisasa huko Cusco 
hutoa taswira wazi ya ustaarabu 
ambao, licha ya kupita kwa wakati, 
unaendelea kuathiri utambulisho, 
utamaduni, na kiburi cha watu wa 
Peru leo.

7. Mahali pa kuzaliwa kwa 
Mto Amazon

Wakati Mto Amazon mara 
nyingi huhusishwa na Brazili, kwa 
kweli ina mizizi yake huko Peru. 
Mlima wa Apacheta katika Andes 
wa Peru ndipo safari ya mto huo 
inapoanzia, ikilishwa na vifuniko 
vya theluji inayoyeyuka na vijito 
vinavyobadilika. 

I napoe l ekea  masha r ik i , 
inabadilika na kuwa moja ya mito 
mikubwa na yenye nguvu zaidi 
ulimwenguni. Amazon inawakilisha 
mtandao mkubwa wa mifumo 
ikolojia na hutumika kama uhai 
wa sehemu kuu yenye nguvu ya 
bayoanuwai ya sayari: Msitu wa 
Mvua wa Amazon.

Ukweli huu wa kijiografia 
unashangaza wengi, kwani 
unabadilisha masimulizi ya 
kimataifa ya Amazoni sio tu 
kuelekea Brazili bali pia inahusisha 

Peru kama msimamizi muhimu wa 
njia hii ya ajabu ya maji. 

Asili ya Amazoni nchini Peru 
inaangazia jukumu muhimu la 
nchi hiyo katika kukuza maji ya 
mapema ya mto ambayo hatimaye 
yatakuwa na mtandao tata na dhaifu 
wa maisha. Amazon ya Peru pia 
ni nyumbani kwa jamii nyingi za 
kiasili, kila moja ikiwa na mila na 
mifumo tajiri ya maarifa ambayo 
imeibuka kupatana na msitu kwa 
karne nyingi.

8. Siri ya Mistari ya Nazca
Nyanda za Nazca ni nyumbani 

kwa mojawapo ya mafumbo 
makubwa zaidi ya kiakiolojia 
duniani: Mistari ya Nazca. Iliundwa 
na ustaarabu wa Nazca kati ya 500 
KWK na 500 CE, geoglyphs hizi 
zinaonyesha aina mbalimbali za 
takwimu kutoka kwa wanyama hadi 
maumbo ya kijiometri. 

Kiwango kikubwa na usahihi 
wa miundo hii huwashangaza 
wanaakiolojia na watalii, ambao 
wanas taa jab ia  uwezekano 
wa ukamilifu huo kupatikana 
bila mtazamo wa angani. 
Wamehamasisha nadharia nyingi 
ikiwa ni pamoja na kalenda 
za unajimu, kazi za sanaa za 
kitamaduni, au hata, kulingana na 
baadhi, alama za nje ya anga.

Licha ya kukabiliwa na vipengele 
vikali vya asili, mistari hiyo imesalia 

kwa milenia, ikilindwa na hali ya 
hewa ya ukame na mandhari ngumu, 
isiyo na upepo ya Jangwa la Nazca. 

Kuhifadhiwa kwao kunaruhusu 
wasomi fursa zinazoendelea za 
kufunua siri za utamaduni wa 
Nazca. Mistari hiyo ni tofauti si tu 
kwa umuhimu wao wa kihistoria na 
kitamaduni lakini pia kwa kuonyesha 
uhusiano wa kimahusiano kati ya 
ustaarabu wa kale na mazingira yao 
asilia na uelewa wao wa kina wa 
kijiometri na anga.

9. Nchi yenye Viazi Vingi
Peru ni nyumbani kwa aina 

nyingi zaidi za viazi ulimwenguni, 
ikijivunia zaidi ya aina 3,800 
tofauti. Andes ya Peru ndio mahali 
pa kuzaliwa kwa viazi, na aina 
inayopatikana hapa hailinganishwi, 
na rangi kutoka kwa manjano na 
nyekundu hadi vivuli vya zambarau. 

Kila aina ya viazi imepata 
nafasi yake katika upishi wa Peru, 
ambao unaendelea kubadilika na 
kugunduliwa upya na wapishi 
wakuu duniani kote. Viazi vya Peru 
sio tu chakula kikuu bali pia ishara 
ya kitamaduni na rasilimali muhimu 
ya kijeni ambayo ina uwezo mkubwa 
wa usalama wa chakula duniani.

Jukumu kuu la viazi katika kilimo 
cha Peru linaonyesha sio tu umuhimu 
wake wa kitamaduni lakini pia mila 
tajiri ya kilimo ambayo imedumisha 
na kukuza anuwai hii. 

Unataka kutalii? Mambo 
usiyoyajua kuhusu Peru-

Taratibu za kilimo asilia, kama 
vile kukata matuta na mzunguko wa 
mazao, ambazo zilianzia nyakati za 
kabla ya Incan zimekuwa na jukumu 
kubwa katika kudumisha rutuba ya 
udongo na bayoanuwai ya viazi. 

Mbinu hizi za zamani zinaendelea 
kuwa muhimu leo, zinaonyesha 
uelewa wa kina wa kilimo endelevu 
ambacho kinaweza kutoa suluhisho 
katika ulimwengu unaokabiliana na 
mabadiliko ya hali ya hewa na hitaji 
la mifumo endelevu ya uzalishaji 
wa chakula.

10. Pisco ya Peru: Vita vya 
Roho ya Zabibu

Pisco, chapa ya zabibu 
inayozalishwa katika maeneo 
yanayokuza mvinyo nchini Peru, 
ndiyo kiini cha mjadala wa kihistoria 
kati ya Peru na Chile, huku mataifa 
yote mawili yakidai asili yake.

Toleo la Peru la Pisco ni tofauti, 
ambalo mara nyingi huzalishwa 
katika chungu cha shaba cha jadi na 
huzeeka katika vyombo ambavyo 
havibadili ladha yake safi.

Urithi na utambulisho wa kitaifa 
umewekwa kwa nguvu katika 
mzozo wa Pisco, na kila nchi ina 
kanuni zake za uzalishaji na rufaa. 
Pisco Sour, cocktail maarufu, 
imekuwa icon ya fahari ya taifa 
ya Peru na ni lazima-jaribu kwa 
wageni wanaochunguza utamaduni 
tajiri wa Peru.

Mzozo kuhusu Pisco hauakisi tu 
shauku ya nchi zote mbili kwa roho 
hii lakini pia unaonyesha ugumu wa 
urithi wa kitamaduni na umiliki.

Kwa Peru, Pisco ni bidhaa 
ya kihistoria ambayo inaweza 
kufuatiliwa hadi wakati wa ukoloni 
wakati walowezi wa Uhispania 
walianza kulima zabibu katika eneo 
hilo.

Ni onyesho la mila ya Peru, 
terroir, na sanaa ya kunereka, 
mchanganyiko ambao hubeba 
utambulisho wa kipekee wa roho 
hiyo nje ya mipaka ya nchi yake 
na kwenye miwani ya wajuzi 
ulimwenguni kote.

Peru ni nchi ya utofauti wa kuvutia 
na hazina zilizofichwa, kutoka kwa 
bayoanuwai isiyo na kifani hadi 
ubora wa upishi. Unapogundua 
maelfu ya maajabu ambayo Peru 
inaweza kutoa, zingatia kukaa 
katika hoteli ambayo ni rafiki wa 
mazingira ili kuhakikisha kuwa 
ziara yako inaauni desturi endelevu 
za utalii.

Iwe unatafuta vituko katika 
jangwa la pwani, unavuka nyanda 
za juu za Andean, au unazama ndani 
ya kina cha Amazon, kuna hoteli ya 
mazingira ambayo inaweza kukidhi 
dhamiri yako na faraja.

Ili uweke nafasi ya makao yako 
endelevu na kukumbatia kikamilifu 
ari ya nchi hii ya ajabu, tembelea 
Hoteli za ETIC na uchague hoteli 
ya mazingira ambayo inalingana na 
safari zako za kuzingatia mazingira 
nchini Peru.
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N A  M WA N D I S H I 
MAALUM

DDUNIA imebarikiwa 
kuwa na maeneo 
mengi ya kuvutia, 
ambayo hukusanya 

watu wa mataifa mbalimbali 
kuyatembelea. Kawaida vivutio 
vingi vinawekewa utaratibu 
ukiwemo wa utunzaji na malipo.

Mwaka 2019, sekta ya utalii 
duniani ilichangia asilimia 
10.4% ya pato ghafi la dunia. 
Lakini yapo maeneo mazuri 
yangeweza kuchangia zaidi, ila 
ni marufuku kukanyaga.

Mamilioni ya watalii 
hutembelea hifadhi  za 
wanyamapori, milima mirefu, 
majumba ya kale, maeneo ya 
utamaduni na maeneo mengine 
yanayowavutia.

Lakini yapo maeneo duniani 
ambayo watalii wangetamani 
kutembelea lakini kwa sababu ya 
sifa zake na historia yake yanaleta 
kikwazo. Mengi yamekuwepo 
bila kutunzwa kitalii lakini 
yanavutia kwa historia yake na 
vilivyomo.

Mengine ni wanasayansi 
tu huruhusiwa kuyafikia kwa 
masharti maalumu, maeneo 
mengine wala hukatazwi 
kuyatembelea lakini yanahitaji 
moyo wa kipekee kuyatembelea.

Kwa wenye imani, wengine 
wanasema kuwepo kwa maeneo 
ya aina hiyo kunaonesha ukuu 
wa uumbaji wa Mungu.

Ingawa yapo maeneo zaidi ya 
30 yenye sifa hizi, lakini BBC 
inakuletea orodha ya maeneo 
sita ambayo watalii mwiko 
kuyatembelea licha ya uzuri na 
historia ya kuvutia ya maeneo 
hayo.

1. Mapango ya Lascaux, 
Ufaransa

Haya ni mapango marefu 
yanayopatikana kaskazini 
mashariki mwa Ufaransa. Ni 
moja ya mapango ambayo 
kunapatikana michoro mizuri 
na maarufu zaidi ya kihistoria 
duniani. Inaelezwa ni michoro ya 
siku nyingi ya enzi za mababu 
wa mababu ikitajwa kuwa ina 
miaka zaidi ya 17,000.

Michoro mingi ni ya wanayama 
wakubwa wakubwa ambao 
wanatajwa waliishi miaka hiyo 
katika maeneo hayo. Mapango 
hayo yameorodheshwa na 
kutambulika na Shirika la Umoja 

wa Mataifa la elimu, Sayansi na 
Utamaduni (UNESCO) kama 
urithi wa dunia.

Nyumba ni bure na ni nzuri 
,lakini hakuna anayetaka kuishi 
katika paradiso hii,kunani?

Hata hivyo mapango hayo 
yamefungwa kutokana na 
mlipuko wa fangasi wanaotoko 
kwenye mapango hayo. 
Wakiruhusiwa wasayansi 
wachache sana angalau mara 
moja moja kwa mwezi kwa 
lengo la kutafiti.

2. Kisiwa cha North Sentinel, 
India

Ni kisiwa kidogo sana chenye 
msitu mnene zaidi kwenye ghuba 
ya Bengal. Ni moja ya visiwa 
vya Andaman kwenye bahari 
ya Hindi, kilichozungukwa na 
miamba mikubwa ya mawe 
ya matumbawe, hali inayoleta 
ugumu kukifikia kwa njia ya 
boti.

Lakini hicho sio kikwazo pekee 
cha watu kutoruhusiwa kufika 
ama kushindwa kutembelea, 
kikwazo kikubwa ni kwamba 
kisiwa hicho ni makazi ya watu 
wa jamii ya Sentinel ambao 
hawataki muingiliano na watu 
wengine duniani.

Inaelezwa ndio jamii iliyosalia 

duniani ambayo haijaguswa na 
maisha ya kileo na dunia ya sasa.

Mwaka 2008, wavuvi wawili 
ambao boti yao kwa bahati 
mbaya ilikaribia kisiwa hicho 
waliuawa na watu hao. Na 
mwaka 2004 wakati wa dhoruba 
kubwa la Sunami, wanasayansi 
walitumia helkopta kuangalia 
athari zilizowakumba watu hao. 
Wakiwa kwenye anga za fukwe 
walianza kushambuliwa kwa 
mishale, mikuki na mawe.

3. Doomsday Vault, Norway
The Doomsday Vault ni benki 

ama ghala kubwa la mbegu 
duniani, linalopatikana nchini 
Norway. Kila mbegu unayoijua 
duniani na kutumika kwenye 
kupata zao inahifadhiwa hapo.

Ghala hili liko mbali na makazi 
ya watu na mahala ambapo hata 
vita ikitokea ama gharika lolote 
likitokea mbegu hizo zitaendelea 
kuwa salama.

Sehemu kubwa ya ghala hilo 
iko ardhini na haifikiki kirahisi 
labda kwa watumishi wachache 
wanaofanya kazi hapo. Ni eneo 
lenye baridi sana na kulindwa 
wakati wote.

4. Poveglia, Italia
Kisiwa kingine kidogo 

kinachopatikana kati ya Venice 
na Lido kaskazini mwa Italia. 
Katika historia ya kisiwa hicho, 
ni mahala panapopatikana 
sana ngome kongwe , mahala 
ambapo palitumika kama kituo 
cha kuangalia usalama wa 
meli na baadaye pakatumika 
kama karantini ya kuwahifadhi 
wagonjwa wenye magonjwa 
mbalimbali hasa ya mlipuko na 
magojwa ya akili.

Lakini mwaka 1968, hospitali 
iliyokuwa inatumika kwa 
wagonjwa hao ambao wengi 
walikuwa wenye magojwa ya 
akili, ilifungwa na tangu wakati 
huo, kisiwa hicho kimetelekezwa.

Kuna hisia kwamba tangu 
kufungwa kwa hospital 
hiyo, mizimu ya wagonjwa 
waliofariki, watu waliouawa 
kweye vita inaendelea kuwepo 
kwenye majengo ya kisiwa 
hicho. Kumedaiwa kuwepo kwa 
sauti zikisikika kwenye miamba 
na mawe yaliyoporomoka.

Sauti zisizoeleweka. Watu 
wengi walikacha kwenda kwa 
hofu. Mwaka 2014 Serikali 
ya Italia iliwahi kutangaza 
kukipangisha kisiwa hicho 
kwa miaka 99 ili kuvutia watu 
watakaokiendeleza, lakini hofu 
imetawala zaidi ya kufika huko.

5: Kisiwa cha Nyoka, Brazil
Kama jina lake lilivyo, Kisiwa 

cha nyoka chini Brazil (Ilha da 
Queimada Grande) ni eneo lenye 
nyoka wengi na wakali pengine 
kuliko maeneo yote duniani 
yenye ukubwa huo.

Ni eneo lenye ukubwa 
wa hekari 43 na nyoka 
wanaopatikana wanatajwa kuwa 
na sumu kali zaidi na inayoweza 
kuua binadamu kwa haraka.

Kila mita za mraba tano kuna 
nyoka, ni sawa na hatua kama 
tano ukitembea kwa miguu 
lazima ukutane na nyoka wa 
ukubwa tofauti.

Utafiti unaonesha kuna nyota 
zaidi ya 4,000 aina ya Golden 
Lancehead Viper wanaopatikana 
kwenye kisiwa hicho kilichoko 
maili takribani 20 kutoka pwani 
ya mji wa Sao Paulo.

Serikali ya nchi hiyo imepiga 
marufu binadamu yeyote 
kutembelea kisiwa hicho kwa 
sababu ya usalama.

Wanasayansi wachache tena 
kwa tahadhari kubwa na nyenzo 
za kisasa za kujilinda wamekuwa 
wakiruhusiwa kufanya utafiti 
kila baada ya miaka mitano tena 
kwa vibali maalumu vya kufa 
ama kupona.

Ukitaka kutalii uiende miji hii
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5. Hifadhi ya Aspire
HIFADHI ya Aspire ni moja wapo 

ya nafasi kubwa na nzuri zaidi ya 
kijani kibichi huko Doha. Inatoa 
kutoroka kwa utulivu kutoka kwa 
kuenea kwa mijini kwa mji mkuu. 

Pamoja na kijani kibichi, ziwa 
tulivu, na chemchemi za kupendeza, 
bustani hiyo ni mahali pazuri kwa 
familia, wapenda siha na wapenda 
mazingira. Hapa, mnara mashuhuri 
wa Aspire Tower, unaojulikana pia 
kama The Torch Doha, unasimama 
kwa urefu kama ukumbusho wa 
Michezo ya Asia ya 2006.

Hifadhi hiyo inajivunia njia za 
kukimbia na kutembea, maeneo 
ya kucheza ya watoto, na nafasi za 
kutosha za picnic au matembezi ya 
starehe. 

Jioni inapoingia, bustani hiyo 
inang’aa kwa uzuri, na kuunda 
mazingira ya amani ambayo yanafaa 
kwa jioni ya nje. Watazamaji wa 
ndege wanaweza pia kufurahia 
kutafuta spishi zinazohama ambazo 
husimama kando ya ziwa wakati 
fulani wa mwaka.

6. Bahari ya Ndani (Khor Al 
Adaid)

Bahari ya Inland au Khor Al 
Adaid ni ajabu ya asili ambayo iko 
katika kona ya kusini mashariki 
mwa Qatar, karibu na mpaka na 
Saudi Arabia. 

Hifadhi hii ya asili inayotambuliwa 
na UNESCO ina mfumo wa kipekee 
wa ikolojia, ambapo bahari huingilia 
ndani kabisa ya jangwa. Tovuti hii 
inapatikana kwa magari 4×4 pekee, 
na kuifanya kuwa ya kusisimua kwa 
wale wanaotafuta matumizi ya nje 
ya barabara.

M a t u t a  y a n a y o f a g i a 
yanayozunguka Bahari ya Inland ni 
uwanja wa michezo unaopendwa 
na watu wanaotafuta misisimko 
wanaotarajia kwenda kushambulia 
kwa matuta ya mchanga. 

Kupiga kambi chini ya nyota hapa 
ni tukio lisilosahaulika, linalotoa 
mchanganyiko wa kipekee wa 
uzuri wa jangwa na utulivu wa 
baharini. Eneo hilo pia ni makazi 
ya aina mbalimbali za wanyamapori, 
wakiwemo ndege wanaohama na 
kasa wa baharini, na kulifanya 
kuwa eneo muhimu kwa uhifadhi 
wa mazingira.

7. Ngome ya Al Zubarah, Eneo 
la Ekiolojia

Ngome ya Al Zubarah ni ngome 
ya kihistoria ya kijeshi ya Qatar 
iliyoko katika mji wa Al Zubarah, 
tovuti muhimu ya kiakiolojia na 
kituo cha zamani cha uvuvi na 
biashara ya lulu kwenye pwani ya 
kaskazini-magharibi ya peninsula 
ya Qatar. 

Kuta zake zilizohifadhiwa vizuri 
hutoa mtazamo wa karne ya 18 
na 19 wakati ngome hiyo ilikuwa 
muhimu kwa ulinzi wa eneo hilo. 
Mnamo 2013, Tovuti ya Akiolojia ya 
Al Zubarah iliandikwa kama Tovuti 
ya Urithi wa Dunia wa UNESCO, 
ikisisitiza umuhimu wake kama 
alama ya kitamaduni.

Mbali na ngome, wageni 
wanaweza kuchunguza eneo la 

Ukiwa Qatar jitanue hapa -2

akiolojia linalozunguka, ambalo 
linaonyesha mabaki ya mji wa 
karibu, ikiwa ni pamoja na majumba, 
nyumba, na mitaa. 

Makazi haya ya kina ya kale 
yanatoa maarifa kuhusu biashara ya 
zamani ya lulu ya Ghuba na maisha 
ya kila siku ya wakazi wake. Kituo 
cha wageni hutoa maonyesho na 
maelezo ya kina kuhusu uchimbaji 
na historia ya eneo hilo.

8. Mikoko ya Al Thakira
Mikoko ya Al Thakira 

inawakilisha hazina ya ikolojia ya 
kushangaza karibu na mji wa Al 
Khor. Hifadhi hii ya asili ina moja 
ya misitu mikubwa na kongwe ya 
mikoko nchini Qatar, ambapo ndege 
nyingi na viumbe vya baharini 
huhifadhiwa.

Tofauti kati ya mandhari ya 
jangwa na eneo hili la kijani kibichi 
inashangaza na hutumika kama 
ukumbusho muhimu wa anuwai ya 
ikolojia katika eneo hili.

Ziara za kutumia Kayaking ni njia 
maarufu ya kupitia msitu mnene 
na njia zake nyembamba za maji, 
zikitoa mtazamo wa amani na wa 
kipekee juu ya mfumo huu tajiri wa 
ikolojia.

Watazamaji wa ndege na wapenda 
mazingira watathamini fursa ya 
kutazama spishi kama vile flamingo 
na korongo katika makazi yao ya 
asili. Njia za maji tulivu za mikoko 
na fuo zinazoizunguka pia hufanya 
iwe mahali pazuri kwa siku ya 

familia.

9. Maktaba ya Taifa ya Qatar
Maktaba ya Kitaifa ya Qatar, 

iliyoko katikati mwa Jiji la Elimu 
huko Doha, sio tu hazina ya maarifa 
bali pia ni ajabu ya usanifu. Muundo 
wa maktaba, na mbunifu mashuhuri 
wa Uholanzi Rem Koolhaas, ni 
tamasha na mbinu yake ya baadaye 
na ya kiubunifu.

Kama kitovu cha kujifunza 
na ugunduzi, hutoa ufikiaji wa 
mkusanyiko mkubwa wa vitabu 
katika Kiarabu na Kiingereza, 
miswada adimu, na anuwai ya 
rasilimali za media titika.

Miradi ya kidijitali na uhifadhi 
inayoendeshwa na maktaba hiyo 
inasisitiza kujitolea kwake katika 
kuhifadhi turathi za Kiislamu na 
Kiarabu. Kwa matukio ya kawaida, 
programu za kitamaduni, na 
maonyesho, Maktaba ya Kitaifa 
ya Qatar ni kitovu cha ushiriki wa 
kiakili na jamii.

Maktaba iko wazi kwa umma 
na inatoa fursa za kujifunza kwa 
vikundi vyote vya umri, na kuifanya 
kuwa lazima kutembelewa na mtu 
yeyote anayevutiwa na fasihi, 
sayansi na sanaa.

10. Kisiwa cha Banana
Kisiwa cha Banana ni kisiwa cha 

kibinafsi chenye umbo la mpevu 
kilicho karibu na pwani ya Doha na 
huwapa wageni anasa na burudani 
ya mwisho.

Safari fupi ya mashua kutoka 
bara, paradiso hii ya mapumziko 
inatoa uzoefu wa hali ya juu duniani 
na fukwe zake tulivu, makao ya hali 
ya juu, kituo cha afya, na safu ya 
michezo ya majini.

Kisiwa hiki ni kielelezo cha 
utulivu na upekee, kinachohudumia 
wale wanaotafuta mapumziko ya 
utulivu kutoka kwa maisha ya jiji 
yenye shughuli nyingi.

Pamoja na vistawishi kama vile 
spa ya kifahari, uchochoro wa mpira 
wa miguu, uwanja wa gofu, na 
chaguo nyingi za milo, Kisiwa cha 
Banana kinafaa kwa siku nzima ya 
msisimko au starehe.

Kwa watu wanaothubutu 
zaidi, kuna fursa za kupiga mbizi 
kwenye barafu, kuzama kwa maji, 
na kuteleza kwenye maji safi ya 
samawati yanayozunguka kisiwa 
hiki. Mahali hapa patakatifu hutoa 

tajriba ya kipekee ya ukarimu na 
utulivu ndani ya Ghuba ya Uajemi.

Unapopanga ziara yako ya 
Qatar na kutazama kufurahia 
mchanganyiko wake mzuri wa 
urembo asilia, urithi wa kitamaduni 
na anasa ya kisasa, zingatia kukaa 
katika hoteli ya mazingira ambayo 
inaambatana na desturi endelevu na 
zinazowajibika za usafiri.

Ili kupata na kuweka nafasi nyingi 
za makao kama haya, tembelea 
Hoteli za ETIC na uchague mahali 
panapokusaidia kuchangia kuhifadhi 
mazingira ya Qatar huku ukifurahia 
kukaa vizuri na kukumbukwa.

Hoteli za ETIC hutoa chaguo 
za hoteli ambazo ni rafiki kwa 
mazingira ambazo sio tu kwamba 
huinua hali yako ya usafiri lakini 
pia kuhakikisha matukio yako ya 
kusisimua ni mazuri kwa sayari.
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KKWA miongo kadhaa 
lilikuwa ni eneo la 
paradiso lililokuwa 
maarufu ambapo watu 

walifika kubarizi kwa siku zao za 
mapumziko, eneo ambalo wakazi 
wa Venezuela wengi walikwenda 
kujivinjari na kuliwazwa na bahari 
ya Caribbean ili walau kusahau 
mahangaiko ya maisha ya kila siku 
ya jiji.

Kila wikendi, mamia ya wakazi 
wa jiji kuu la Caracas walikwenda 
mashariki mwa barabara kuu 
ambayo wakati huo ilikuwa moja 
ya barabara zenye shughuli nyingi 
nchini humo kusaka jua na raha.

Katika eneo la Barlovento, jimbo 
lililopo kaskazini mwa Venezuela 
lililojaa vivutio vya utalii kama 
vile majumba ya kifahari na 
fukwe za kuvutia, nyingi kati ya 
nyumba za kifahari ambazo wakati 
mmoja zilitumiwa na watalii sasa 
zimetelekezwa na kubaki mahame.

Fernando Valera, mmoja wa watu 
wachache walionunua nyumba 
katika mji wa Rio Chico na ambaye 
anasita kuondoka, anasema: “Ile ni 
nyumba ambayo inauzwa kwa dola 
3,000 za kimarekani, lakini wengi 
wa wamiliki waliitelekeza nyumba 
zao tu na kuondoka .”

Kuna mali nyingi zilizopo katika 
mji huo. Wengi wanaziuza kwa bei 
ya chini sana au wamiliki wake 
wanaamua kuzitoa tu bure kwa watu 
walio tayari kuzitunza.

Raul Lopez, ambaye alikuwa 
katibu wa Maendeleao ya kiuchumi 
ya jimbo la Miranda, ambalo liko 
jirani na jimbo la Barlovento, 
anakumbuka kuwa “ katika nyakati 
nzuri, nyumba hapa iliuzwa dola 
80,000 za Kimarekani.

Lakini, licha ya kuwa nyumba hizi 
zina kila kitu, watu wa kuzinunua 
hawajitokezi. Madimbwi ya maji na 
hata viwanja vya gofu vilijengwa. 
Biashara ilikuwa na malipo. Lakini 
sasa mambo yamebadilika.

Nini kilichobadili?
Mambo yalianza kubadilika 

kwa haraka katika mwaka 2013 
wakati serikali ilipoanza mchakato 
wa mazungumzo na makumi ya 
magenge ya wahalifu ili kupigia debe 
mpango wake wa kuwashawishi 
waweke silaha chini na kuwaingiza 
katika jamii.

Waliuita mpango huu Quadrants 
of Peace, ambapo maeneo 
yaliyoacha ghasia, serikali 
ilisitisha kuwanyanyasa wahalifu 
na kuwapatia raslimali ili waweze 
kuimarika kiuchumi bila kutekeleza 
uhalifu.

“Maeneo hayo ya amani yaligeuka 
haraka hifadhi ya magenge na kutoka 
Barlovento waliweza kutekeleza 
uhalifu wao katika mji wa Caracas,” 
anasema López.

Amri ilianza kutolewa kwa 
wamiliki wa nyumba . “Kwanza 
walikabiliwa na wizi mdogo, 
kwa hiyo kila wakati walipokuja 

nyumbani kukaa nyakati za wikendi 
walikuta vitu vimeibiwa, lakini 
baada ya muda mambo yalikuwa 
mabaya zaidi na utekeji nyara 
ulianza .”

“Nyingi kati ya nyumba nzuri 
zenye vidimbwi vya kuogelea na 
ukarabati pekee wa vidimbwi hivyo 
tayari unagharimu pesa nyingi,” 
anasisitiza Lopez.

Fernando Valera ni mmoja wa 
watu wachache ambao hawakukata 
tamaa anasema “ Nimewahi kuibiwa 
hapa mara tano,” anasema..

“Mara ya kwanza walikuwa kati 
ya wanaume 15 na 20 wakiwa 
na silaha ndefu na magwanda 
ya kijeshi. Waliondoka mlimani, 
wakamuelekezea bunduki mke 
wangu na wapwa wangu, ambao 
walikuwa kwenye kidimbwi cha 
kuogelea, na kuniondoa ndani ya 
bafu ambako nilikuwa ninaoga.”

Valera anakumbuka kwamba 
walikuwa na mienendo ya . 
“Kulikuwa na kiongozi ambaye 
al ikuwa aki tuamrisha na 
kutushughulikia kwa usahihi . 
Wengine walitii, walibeba kila kitu 
na kundoka navyo.”

Baada ya wizi mwingi, makazi 
yake yalionekana wazi. Walichukua 
vifaa vyake muhimu vya jikoni vya 
kifahari na sebule yake, na viti 
kadhaa na CD player ya zamani; 
“Kwa sasa sitaki kuwa na kitu 
chochote ambacho kinavutia wezi, 
kwasababu sasa wanakuja na 

kuchukua kila kitu.”
Sawa na wengine wengi ambao 

walipitia hali kama yake katika 
eneo hilo, familia haitaki kurejea 
katika eneo ambalo lilikuwa ni eneo 
aliloota kulifanya kuwa eneo lao la 
mapumziko yao.

Wahalifu walimalizwa
Polisi katika eneo la Río Chico 

wameimarisha uwepo wao kwenye 
eneo hilo katika siku za hivi karibuni 
na Fernando anasema ameishi kwa 
utulivu zaidi tangu walipoweka 
kikosi cha makamanda wa ulinzi 
cha kitaifa karibu na nyumba yake. 
Wanapita na kumuangalia mara kwa 
mara.

Lakini baadhi ya mbini za polisi 
zimesababisha utata na ukosoaji 
wa kimataifa wa serikali ya Rais 
Nicolás Maduro.

Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya 
Haki za binadamu imeripoti baadhi 
ya visa vya “mauaji ya kiholela” 
nchini Venezuela katika miaka ya 
hivi karibuni.

Magofu ya kisasa
Katika Manispaa ya Río Chico, 

sio vigumu kupata majuumba ya 
zamani ya kifahari yakigeuka kuwa 
magofu.

Matangazo ya kitalii ambayo 
yamebaki kwenye mtandao 
yanaelezea eneo la Cano Copey 
kama “aneo ambalo utapata huduma 
muhimu za utalii za siku ya kuwa 
kimya katika fukwe.”

Pia katika tovuti kuna video 

ambazo zinaonesha picha iliyopigwa 
kutoka juu ya nyumba na vidimbwi 
vya kuogelea, fukwe na mtandao wa 
mifereji ya maji inayopita kwenye 
eneo hilo.

Huku likiwa halina wageni wa 
mjini wa kuvinjari, sasa ni eneo 
la wakulima wa kakao ambao 
wameyalipa magenge ya wahalifu 
ambao Barlovento ngome yao.

Wa l e  w a l i o b a k i  h a p a 
wamelazimika kuzoea kutoweka 
kwa utalii, jambo ambalo 
limesababisha atahri za mzozo wa 
kiuchumi kuwa hata mgumu zaidi.

Quintana, kwa mfano, huwalisha 
watoto wake wawili zinazomea 
katika bustani yake na samaki 
wadogo ambazo anaweza kuvua 
katika mwambao ambao kwa sasa 
hauna watu kwasababu mshahara 
wake unaweza tu kutosha kununua 
paketi chache tu za mchele.

“Katika matamasha ya kitamaduni 
au wikendi, watalii wengi walikuja 
na kulikuwa na watu wengi 
waliokuwa wakiishi na kufanya 
shughuli zao katika majumba ya 
kifahari kwenye fukwe,” alielezea, 
huku akionesha kwa kidole majumba 
yaliyokbaki pweke kwenye fukwe 
za bahari.

“Wenye majumba haya walikuwa 
wakienda kwenye paa zake mwisho 
wa siku kutazama jua linavyotua 
na kunywa pamoja vinywaji huku 
wakisikiza muziki,” anakumbuka.

Eneo la kuvutia linaloogopwa 
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CUNHA BADO ATAKIWA

LONDON, England
KLABU ya Aston Villa nayo imeingia 
katika harakati za kumsajili mshambuliaji 
wa Wolves raia wa Brazil, Matheus 
Cunha.
Hata hivyo, nyota huyo mwenye umri 
wa miaka 25 pia anazitoa udenda klabu 
za Nottingham Forest, Chelsea, Arsenal, 
Tottenham na Manchester United.

RASHFORD ATAPATIKANA 
TU

CATALUNYA, Hispania
KLABU ya Barcelona imekazania 
mpango wake wa kumsajili staa wa 
Manchester United, Marcus Rashford.
Hata hivyo, Wacatalunya hao 
watalazimika kuwauza baadhi ya 
wachezaji wao ili kukusanya pesa za 
kumnasa nyota huyo.

DORGU KUTUA UNITED

MANCHESTER, England
KLABU ya Manchester United imeanza 
mazungumzo ya kumsajili beki wa Lecce 
raia wa Denmark, Patrick Dorgu.
Man United wanataka kuongeza dau 
baada ya Lecce kuitolea nje ofa yao ya 
kwanza ya Pauni milioni 25.

DURAN AITWA SAUDIA

RIYADH, Saudi Arabia
KLABU ya Al-Nassr inajaribu 
kuishawishi Aston Villa imwachie straika 
raia wa Colombia, Jhon Duran.
Kwa mujibu wa ripoti, Al-Nassr ya Saudi 
Arabia inajipanga kupeleka ofa nono kwa 
mabosi wa klabu hiyo ya England.

AJAX YAIKATALIA WEST 
HAM

LONDON, England
KLABU ya Ajax imeweka wazi kuwa 
haiko tayari kumwachia straika wao 
anayetakiwa West Ham United, Brian 
Brobbey.
Awali, West Ham ilifika mezani na ofa 
yao ya mkopo lakini Ajax ya Uholanzi 
imesema hakuna biashara itakayofanyika.

KIMMICH KUTUA MADRID?
MADRID, Hispania
KLABU ya Real Madrid imeanza 
mazungumzo na Bayern Munich. 
Vigogo hao wa La Liga wanataka Joshua 
Kimmich.
Hata hivyo, usajili huo utasubiri hadi 
mwishoni mwa msimu huu, ambapo 
Kimmich atakuwa mchezaji huru.
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NA ASHA SEKEFU

PPONGEZI KWAKE! 
Simba imempongeza 
kocha wa timu hiyo, 
Fadlu Davids na kusema, 

alichofanya katika mchezo 
wa juzi dhidi ya Kilimanjaro 
Wonderers alifanya kitu kizuri 
zaidi kwa kuwaamini wachezaji 
wake.

Juzi, Simba ilikutana na 
Kilimanjaro Wonderers katika 
mchezo wa Kombe la Shirikisho 
la TFF, uliopigwa katika 
Uwanja wa KMC, Mwenge, 
Dar es Salam ambapo iliondoka 
na ushindi wa mabao 6-0 na 
kufanikiwa kuingia Raundi ya 
32 Bora.

Akizungumza mara baada ya 
mchedzo huo, Meneja Habari 
na Mawasiliano Simba, Ahmed 
Ally alisema Fadlu amefanya 
kitu kizuri kwa kuwaamini 
wachezaji wake na kuwapa 
nafasi ya kucheza katika mchezo 
huo.

“Kwanza napenda kumpongeza 
Fadlu kwa kuwaamini wachezaji 
wake wote na kuwapa nafasi 
katika mchezo huu, pia huu 

FADLU AIPA RAHA SIMBA
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Barcelona yakazania kumsajili Marcus Rashford

NA MWANDISHI WETU 

HHazungumzwi sana, 
lakini rekodi alizonazo 
ndani ya kikosi cha 
Yanga zinambeba, 

Clement Mzize aliyegeuka kuwa 
mshambuliaji hatari na muhimu 
wa kikosi hicho kilichopo chini 
ya kocha Sead Ramovic.

Mshambuliaji huyo mzawa 
licha ya kuletewa mastaa wengi 
wa kigeni ndani ya timu hiyo, 
bado ameonekana kuuwasha 
na kubeba rekodi nzuri kuliko 
mastaa hao anaocheza nao nafasi 
moja Jangwani.

Akiwa na msimu wa tatu 
tangu alipopandishwa akitokea 
timu ya vijana, Mzize amezidi 
kuwa mtamu akimfunika hadi 
Kennedy Musonda anayelingana 
muda wa kuitumikia timu hiyo, 
akipita mikononi mwa makocha 
Nasreddine Nabi na Miguel 
Gamondi kabla ya kuja kwa 
Sead Ramovic.

Katika misimu mitatu ya 
Ligi rekodi zinaonyesha Mzize 
amemkimbiza Musonda ambaye 

amekuwa akiimbwa kwenye 
kikosi hicho, kwani amehusika 
katika mabao 25 (kabla ya mechi 
dhidi ya Fountain Gate FC), 
akifunga mabao 16 na asisti tisa, 
wakati Musonda akifunga jumla 
ya mabao 11 na asisti mbili ndani 
ya misimu hiyo mitatu kwa Ligi 
Kuu.

Katika msimu wa Mzize wa 
kwanza wa 2022/23 alikuwa 
sehemu ya kikosi kilichoipa 
timu hiyo taji la Ligi Kuu 

akifunga mabao matano na 
kutoa pasi moja iliyozaa 
bao, hivyo alihusika kwenye 
mabao sita kati ya mabao 43 
yaliyofungwa na timu hiyo 
huku Fiston Mayele (Yanga) na 
Saidoo Ntibanzonkiza (Simba) 
wakiibuka wafungaji bora baada 
ya kupachika mabao 17 kila 
mmoja.

Kwa Musonda rekodi 
zinaonyesha msimu huo akiingia 
katika dirisha dogo, alifunga 

mabao manne bila ya asisti, 
ilihali katika msimu wao wa 
pili, Mzize alifunga mabao sita 
na kuasisti saba, akimuacha 
mbali Mzambia huyo aliyefunga 
mabao matano na asisti mbili.

Kwa msimu huu wakati 
Musonda ndio kwanza akianza 
kurejea tena kutoka kwenye 
majeraha ana mabao mawili bila 
ya asisti, wakati Mzize akiwa 
ameshafunga mabao matano na 
asisti moja (kabla ya mechi ya 
jana), japo kwa rekodi za mechi 
za kimataifa kwa misimu hiyo 
mitatu wawili hao hawachekani, 
japo Mzambia ametisha zaidi.

Mzize hutampata kwa hili

ulikuwa mchezo muhimu kwa 
mashabiki ambao walikuja 
kuwapa shukrani wachezaji wao.

“Unajua timu imecheza mechi 

tatu na mashabiki hawakupata 
fursa ya kuwaona wachezaji 
wao, tulicheza Tunisia, Angola 
tukaja mechi ya Dar es Salaam na 

mechi zote tatu hizi hatukuwaona 
wachezaji wetu.

“Tunisia hatukuwepo, Angola 
hatukuwepo na Dar es Salaam 

tulikuwa tumekula ubaya ubwela, 
hivyo mashabiki walikuja ili 
kuwapongeza wachezaji wao 
kwa kazi kubwa waliyofanya.”


