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NA CHARLES MATESO

KITENDO cha Tanzania 
kuonesha njia katika uwekezaji 
kwenye nishati ya umeme, 
imeelezwa ni uthubutu 
mkubwa ambao umefanywa 
na Dkt. Samia Suluhu Hassan 
ambao utaipeleka nchi kwenye 
neema.

W a n a n c h i  m b a l i m b a l i 
wa m e e n d e l e a  k u g u s wa  n a 
kitendo cha Dk. Samia Suluhu 
Hassan, kuwekeza kwenye nishati 
ya umeme kwa kutumia kiasi 
cha Sh trilioni 33 na kusema 
imegusa maisha ya mamilioni ya 
Watanzania.

Fedha hizo zitawanufaisha 
Watanzania wote kwani zinaenda 
kutibu tatizo la umeme nchini, 
ambapo kaya zaidi ya milioni 8.3 
zitakuwa na uhakika wa kupata 
umeme na kuondokana na giza.

W a n a n c h i  k a d h a a 
waliozungumza na gazeti hili 
walisema, uhakika wa umeme ni 
ukombozi kwa kila Mtanzania, 
kwani kwa dunia ya sasa ya sayani 
na teknolojia, nishati ya umeme ni 
kitu cha lazima.

“Hiki kinachokwenda kufanyika 
ni zaidi ya uwekezaji, wengine 
wanaweza wasielewe, mfano 
mimi natoka Mbinga na katika 
kitongoji chetu hakuna umeme, 
najua tabu wanazopata wakazi 
wa pale.

“Nina utaalamu wa mambo ya 
saluni, lakini nashindwa kufungua 
chochote kule zaidi ya kukimbia 
na kuja mjini kuhangaika, huyu 
Mama (Dkt. Samia), Mungu tu 
amzidishie,” alisema Eva Kapinga 
mkazi wa Buza, Dar es Salaam.

Katika mahojiano yetu na 
watu wa kada ya chini na kati, 
haswa wajasiriamali, walikiri tabu 
wanayoipata katika umeme wengi 
hawaijui na wanaweza kusoma 
katika vitabu au makaratasi na 
kutoelewa vile wanavyopata shida 
kwa suala hilo.

“Nipo hapa Masumbwe huku 
Geita, nimelazimika kuishi katika 
mji huu maana natoka mbugani 
(shambani) huko hakuna umeme 
na tunapata shida, inakuwa tabu 
kurudi hata nyumbani kuanzisha 
chochote kile.

“Nilimsikia Mama alichosema, 
nilijiuliza hii ni ndoto au itakuja 
kuwa kweli? Yaani anakwenda 

kutupa raha,  anatupa raha 
ambayo hatunayo kwa sasa,’ 
alisema Maganga Fikiri.

Baadhi ya wachambuzi wa 
uchumi wameshatamka wazi 
na kukaririwa wakisifu mpango 
huo na kusema,  uwekezaj i 
unaokwenda kufanyika ni tiba 
tosha kwa nchi hii.

“Usione vyaelea vimeundwa… 
hii ndio maana yake, tunataka 
biashara ya umeme, lazima 
tuwekeze,  nina hak ik a ra is 
amepata ushauri mzuri ndio 
maana ameingia kuwekeza, wote 
walioendelea kwenye biashara 
hii waliwekeza na rais anawekeza 
sasa, kupanga ni kuchagua, kama 
fursa imeonekana kwenye nishati 
hakuna budi kuitumia.

“Ili uendelee unahitaji kuwa 
na nishati ya uhakika, nchi zote 
zenye maendeleo zina nishati 
ya  u h a k i k a  n a  wa l i we k e z a 
kwenye hilo, uchumi utakua na 
unajua diplomasia ya uchumi 
ina nafasi kubwa sana katika 
kuunganisha mataifa hata Umoja 
wa Ulaya mambo ya uchumi 
ndiyo yaliunganisha,” alikaririwa 
mchambuzi  wa masuala ya 
uchumi Walter Nguma.

Uthubutu wa Dk Samia 
wapagawisha wengi NA MWANDISHI WETU

VYUO na taasisi zinazotoa elimu ngazi 
ya Kati ikiwemo Chuo cha Elimu ya 
Biashara (CBE), zimetakiwa kuboresha 
mitaala yake ya masomo ili iendane 
na mahitaji ya sasa ya soko la ajira 
kimataifa sambamba na mahitaji ya 
kijamii na kiuchumi.

Hayo yamebainishwa jana na 
Naibu Waziri Mkuu na Waziri wa 
Nishati, Mhe. Dkt. Doto Biteko katika 
Maadhimisho ya miaka 60 ya chuo 
hicho kilichoanzishwa Januari 21, 
1965.

“Serikali inasisitiza matumizi ya 
teknolojia za kisasa na mbinu za 
kujifunza zinazojibu changamoto za 
kimataifa, “ Amesema Dkt. Biteko.

Amesema kuwa Serikali inazitaka 
taasisi za elimu ya kati kikiwemo 
Chuo cha CBE kuweka mkazo kwenye 

mafunzo ya ujasiriamali, ili wahitimu 
wake waweze kuchangia kikamilifu 
katika uchumi wa taifa kupitia 
biashara bunifu na ajira binafsi.

Aidha, taasisi za elimu, zikiwemo 
vyuo kama CBE, amezitaka kuimarisha 
ushirik iano na sekta binafsi i l i 
kuhakikisha mafunzo yanayotolewa 
yanakidhi mahitaji ya soko la ajira na 
pia kusaidia kukuza sekta hiyo kwa 
utafiti na mafunzo.

Ameongeza kuwa, Serikali inahimiza 
vyuo vya elimu ya biashara kufanya 
tafiti za kina zinazosaidia kutatua 
changamoto za kiuchumi, kuimarisha 
sera za biashara, na kubuni suluhisho 
endelevu.

“Serikali imeelekeza taasisi kama 
CBE zihakikishe kwamba fursa za 
elimu zinafikia makundi yote ya jamii, 
wakiwemo wanawake, vijana, na watu 
wenye ulemavu, ili kuongeza ushiriki 
wa makundi yote katika uchumi wa 

taifa, “ ameongeza Dkt. Biteko.
Naye, Waziri wa Viwanda na Biashara, 

Mhe. Selemani Jafo amesema CBE 
ni kitovu cha biashara nchini na 
kimeweza kujenga mahusiano na 
nchi mbalimbali kimataifa ikiwemo 
nchi ya China na Ujerumani na ni 
ufunguo wa ufanyaji wa biashara 
katika kampasi zote nchini.

Kwa upande wake, Waziri  wa 
Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Nchemba 
amesema CBE imekuwa ikifanya kazi 
nzuri na kina mchango mkubwa 
katika ukuaji wa sekta ya fedha hapa 
nchini.

“Fedha na Biashara na Uwekezaji 
havitengamani lakini mafanikio yote 
yaliyofikiwa lazima tumshukuru 
Rais wa Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania Mhe. Dkt. Samia Suluhu 
Hassan kwa maono na uongozi wake 
uliotuheshimisha, “ Amesema Mhe. 
Nchemba.

NA ALBANO MIDELO, Songea

KATIKA juhudi za kuboresha 
huduma za maji safi na usafi wa 
mazingira, serikali ya Tanzania 
imeanzisha Mradi wa Maji wa Miji 
28, ambao unatekelezwa katika 
maeneo mbalimbali nchini. 

M ji  wa Songea mkoani 
Ruvuma ni miongoni mwa 
miji inayonufaika na mradi 
huu, kwa lengo la kuhakikisha 
upatikanaji wa maji safi na 
salama kwa wakazi wake.

Mkurungezi wa Mamlaka ya 
Maji safi Songea (SOUWASA) 
M h a n d i s i  Pa t r i c k  K i b a s a 
anasema Mkataba wa mradi 
huu ulisainiwa tarehe 10 Machi 
2023 kati ya Wizara ya Maji 
na China Civil Engineering 
Construction Corporation 
(CCECC) kwa gharama ya TZS 
Bilioni 145.77.

Anasema Utekelezaji wa 
ujenzi ulianza rasmi Januari 2, 
2024, na hadi sasa maendeleo 
yamefikia asilimia tano

Kulingana na Kibasa Mradi 
huu umebuniwa ili kuongeza 
u p a t i k a n a j i  w a  m a j i  n a 
kuboresha miundombinu 
ya maji safi kwa wakazi wa 

Songea ikiwemo Ujenzi wa 
miundombinu ya kudaka maji 
kutoka Mto Njuga katika kijiji 
cha Kikunja, Halmashauri ya 
Wilaya ya Songea.

A n a s e m a  m r a d i   h u o 
utaongeza uzalishaji wa maji 
hadi lita milioni 17 kwa siku.

Kibasa anasema mradi huo 
unahusisha Ujenzi wa matanki 
matatu ya kuhifadhi maji 
yenye uwezo wa kuhifadhi lita 
milioni 9. Ujenzi wa matanki 
haya tayari umeanza na Ujenzi 
wa mtandao wa bomba za 
usambazaji maji wenye urefu 
wa 34.7 km ili kuwafikia wakazi 
wengi zaidi wa mji wa Songea.

“ M ra d i  p i a  u n a h u s i s h a 
Ujenzi wa mtambo wa kisasa 
wa kuchuja na kusafisha maji 
wenye uwezo wa kuchakata 
lita milioni 16 kwa siku, ili 
kuhakikisha maji yanakuwa 
safi na salama kwa matumizi 
ya binadamu”.anasema Kobasa.

Anaongeza kuwa mradi 
pia unahusisha Ukarabati 
wa mtambo wa kuchuja na 
kusafisha maji wa Matogoro, 
wenye uwezo wa lita milioni 
11.5 kwa siku, ili kuboresha 
huduma za maji safi kwa wakazi 
wa Songea.

Mradi wa maji wapigwa tafu 

NA MWANDISHI WETU, Z’bar

KATIKA kile kile 
kinachoonekana 
kujiimrisha zaidi katika 
uwekezaji Serikali ya 
Zanzibar, imejipanga 
kuweka mazingira mauri 
zaidi katika uwekezaji 
viiwani humo.

Hii yote ni kuhakikisha 
wak azi  wa Zanzibar  na 
Watanzania kwa ujumla 
wanafaidika na matunda 
ya Mapinduzi Matukufu ya 
Zanzibar ambayo yalikuwa na 
lengo la kumtoa mwananchji 
w a  k a w a i d a  k a t i k a 

ukandamizaji na unyonyaji.
R a i s  w a  Z a n z i b a r  n a 

Mwenyekiti wa Baraza la 
seMapinduzi Dkt. Hussein 
Ali Mwinyi, amethibitisha 
hilo na kusema Zanzibar 
itaendelea kuweka mazingira 
mazuri zaidi ya kuwavutia 
wawekezaji zaidi ya uwekezaji 
hapa nchini.

Rais Dkt. Mwinyi alitoa 
hakikisho hilo hivi karibuni, 
wakati alipozungumza na 
Balozi wa Tanzania nchini, 
Celestine Kakele aliyefika 
Ikulu kujitambulisha.

Kutoa hakikisho hilo, Rais 
Dkt. Mwinyi ameeleza kuwa 
kuna fursa kubwa ya nchi hizo 
mbili kushirikiana hasa katika 

Sekta ya Utalii na Uwekezaji 
ambazo zikifanyika vyema 
nchi hizo zinaweza kunufaika 
kwa kiasi kikubwa.

Dk. Mwinyi amemsisitiza 
Balozi Kakele kufanya juhudi 
m a a l u m  z a  k u w a v u t i a 
wawekezaji kutoka Nigeria 
kuja kuangalia fursa za 
U w e k e z a j i  n a  S e r i k a l i 
inaandaa Mazingira mazuri 
ya kuwa na Uwekezaji wenye 
tija na Endelevu.

A m e m u h a k i k i s h i a 
Balozi huyo kuwa Serikali 
i n a i m a r i s h a  U w e k e z a j i 
k w a  k u o n d o a  v i k w a z o 
vinavyozorotesha ushirikiano 
kwa lengo la kuwavutia 
wawekezaji.

Uwekezaji huu utakuwa safi

NA MWANDISHI WETU

MKUU wa Wilaya ya 
Songea mkoani Ruvuma 
Mheshimiwa Kapenjama 
Ndile amewataka 
wananchi kuachana na 
matumizi ya kuni na 
badala yake kutumia 
nishati mbadala kwa ajili 
ya kupikia ili kudhibiti 
uharibifu wa mazingira, 
kupunguza hatari ya 
jangwa, na kuhifadhi 
uoto wa asili.

Kapenjama amesema 
haiyo katika kikao cha 
Kamati ya Ushauri ya 
Wilaya ya Songea (DCC) 
kilichofanyika katika 
ukumbi wa HOMSO 
Songea.

Wadau mbalimbali 
walihudhuria k ikao 
hicho kwa lengo la 
kufanya ufuatiliaji na 
tathmini ya utendaji wa 
kazi kupitia halmashauri 
za Madaba, Songea, na 
Manispaa ya Songea.

Miongoni mwa sekta 
zilizojadiliwa ni pamoja 
na utoaji wa elimu kwa 
jamii kuhusu matumizi 
s a h i h i  y a  n i s h a t i 
mbadala kama makaa 
ya mawe, mikakati ya 
kudhibit i  utoro wa 
wanafunzi katika shule 
za msingi na sekondari, 
na udhibiti wa ufugaji 
holela wa ng’ombe.

A f i s a  M i s i t u  w a 
Manispaa ya Songea, 
B e t r a m  N j e l e k e r a , 
amesema kuwa kwa 
kuunga mkono jitihada 
za Serikali ya Awamu 
ya Sita, Mbunge wa 
Jimbo la Songea Mjini 
amewezesha vikundi 
12 kwa kuwagawia 
mama lishe mitungi 
84 ya gesi ili kusaidia 
kupunguza uharibifu 
wa mazingira.

NA MWANDISHI WETU

SERIKALI imekiri bado inaendelea na mpango wa 
kuwasaidia wajasiriamali kuzalisha bidhaa bora ili 
kupata masoko ya uhakika ndani na nje ya nchi.

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, Exaud 
Kigahe amebainisha mpango wa Serikali 
katika kuwasaidia wajasiriamali kuzalisha 
bidhaa bora ili kupata masoko ya uhakika.

Kigahe alisema Serikali imeweka mipango 
kadhaa ya kuwasaidia wajasiriamali kuzalisha 
bidhaa bora ili kupata masoko ya uhakika ikiwa 
ni pamoja na kupitia Shirika la Kuhudumia 
Viwanda Vidogo (SIDO) na Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS).

Hii ikiwa ni kuwasaidia wajasiriamali 
wadogo kupata maeneo pamoja na majengo 
ya kuzalishia bidhaa zao, kuwapatia mitaji 
kupita Mfuko wa NEDF na nembo ya ubora wa 
bidhaa zao kwa miaka mitatu bila gharama.

Amesema pia kupitia SIDO, TBS na Wakala 
wa Vipimo ( WMA) wataendelea kutoa 
mafunzo kwa wajasiriamali kuhusu kanuni 
za uzalishaji wenye tija, elimu ya utambuzi 
wa vifungashio na ufungashaji bora

Pia amesema SIDO kwa kushirikiana 
na Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara 
Tanzania (TANTRADE) itaendelea kuandaa 
na kuratibu maonesho mbalimbali ndani 
na nje ya nchi ikiwa ni sehemu ya kuchagiza 
ukuaji wa soko la bidhaa zinazozalishwa na 
wajasiriamali.

Nishati 
mbadala 
mkombozi 
wa wengi

Biteko anena mitaala ya Teknolojia

Wapambanaji kushikwa mkono
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NDOTO ya Rais Dkt. 
Samia Suluhu Hassan ya 
kuongeza idadi ya watalii 
nchini hadi kufikia milioni 
tano ifikapo mwaka 
2025 na pato la Taifa 
linalotokana na utalii 
kufikia Shilingi bilioni sita 
kwa mwaka, imeshikwa 
na Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Dkt. Pindi Chana.

Juni 7, 2022 Rais Dkt. Samia 
akiwa kwenye Mkutano wa Baraza 
la Taifa la Biashara, aliiagiza Wizara 
ya Maliasili na Utalii kukutana na 
wadau wa Sekta ya Utalii kujadili 
mapendekezo ya mageuzi ya 
sera, sheria, taratibu na kanuni ili 
kuboresha mazingira ya biashara 
na uwekezaji katika sekta hiyo ili 
kufikia lengo la kuongeza watalii 
wanaotembelea nchini  hadi 
kufikia milioni tano, mwaka 2025 
sambamba na mapato yatokanayo 
ya biashara ya utalii.

Katika kutekeleza maagizo 
hayo ya Rais Dkt. Samia, Shirika la 
Hifadhi za Taifa (TANAPA) ambalo 
ni muhimili muhimu wa Sekta 
ya Utalii nchini, limevutia watalii 
kutoka pande mbalimbali duniani 
kutembelea Hifadhi za Taifa.

Ukichukua kwa karibu zaidi utaona 
hadi Aprili 2024, watalii 1,598,608 
walitembelea Hifadhi za Taifa. Idadi 
hiyo ni ongezeko la asilimia 11.4 
ikilinganishwa na watalii 1,435,069 
waliotembelea Hifadhi za Taifa mwaka 
wa fedha 2022/2023.

TANAPA imekusanya mapato ya 
Shilingi 353,441,080,170.15 ambazo 
ni sawa na ongezeko la asilimia 21.58 
ikilinganishwa na mapato ya Shilingi 
290,698,543,140.17 zilizokusanywa 
kwa kipindi kama hicho, mwaka wa 
fedha 2022/2023.

TANAPA chini ya miongozo na 
maelekezo ya Serikali limeimarisha na 
kuendeleza miundombinu ya utalii kwa 

kufungua barabara mpya zenye urefu 
wa kilometa 694.5 katika Hifadhi ya 
Taifa Nyerere.

Pia TANAPA imejenga vituo nane 
vya askari katika Hifadhi za Taifa 
Nyerere, Mto Ugalla, Burigi-Chato, 
Ruaha, Ibanda-Kyerwa na Rumanyika-
Karagwe na pia limejenga nyumba 29 
za watumishi katika Hifadhi za Taifa 
Nyerere, Ruaha, Mkomazi, Mto Ugalla, 
Gombe na Tarangire.

Katika hilo, TANAPA lmekarabati 
barabara zenye urefu wa kilomita 3,631 
katika Hifadhi za Taifa Arusha, Ziwa 
Manyara, Katavi, Kilimanjaro, Tarangire, 
Ruaha, Saadani, Burigi-Chato, Mikumi, 
Rumanyika-Karagwe, Serengeti na 
Mkomazi pamoja na njia za kupandia 
milima zenye urefu wa kilomita 157.

TANAPA pia imekarabati viwanja 
vya ndege 12 katika Hifadhi za 
Taifa Nyerere, Serengeti, Katavi, 
Tarangire na Mkomazi na pia 
ujenzi unaendelea wa viwanja 
vya ndege vinne katika Hifadhi 
za Taifa; Ruaha vipo viwanja viwili, 
Mikumi kiwanja kimoja na Nyerere 
kiwanja kimoja.

Kwa upande mwingine, Hifadhi 
ya Taifa Serengeti imeendelea 
kupokea tuzo za Africa’s Leading 
National Park inayotolewa na 
World Travel Awards mara tano 
mfululizo kuanzia Mwaka 2019, 
2020, 2021, 2022 na 2023.

Tuzo nyingine ni Best Nature 
D e s t i n a t i o n  W o r l d  2 0 2 3 
inayotolewa na Trip Advisor, Tuzo 
ya ubora wa kimataifa inayotolewa 
na European Society for Quality 
Research (ESQR)  mara nne 
mfululizo kuanzia mwaka 2020 
(Gold category), 2021 (Platinum 
c ate g o r y ) ,  2 0 2 2  ( D i a m o n d 
category) na mara nyingine tena 
2023 (Diamond category) na tuzo 
ya Top Attractions kwa Afrika 
2023 iliyotolewa na Trip Advisor 
kwa Hifadhi za Taifa Serengeti na 
Tarangire.

TANAPA pia inatekeleza miradi 
108 ya ujirani mwema katika 

sekta za elimu, afya, usalama, maji na 
barabara yenye thamani ya Shilingi 
bil. 40.7 ambapo Shilingi bil. 36.5 ni 
kupitia ufadhili wa mradi wa Benki 
ya Maendeleo ya Ujerumani (KfW) na 
Shilingi bil. 4.2 kupitia fedha za miradi 
ya maendeleo.

TANAPA imewezesha uandaaji wa 
mipango ya matumizi ya ardhi kwa vijiji 
74 vinavyopakana na Hifadhi za Taifa 
Serengeti ni mipango 37, Ziwa Manyara 
mipango 25 na Tarangire mipango 12.

Ukitazama TANAPA imewezesha 
vikundi 166 vya kiuchumi vya jamii 
katika Wilaya za Chamwino ni tisa, 
Iringa 25, Kilolo tisa, Kilombero 56, 
Kilosa 15, Mvomero 10, Morogoro 26, 
Meatu vitatu, Itilima tisa na Busega 
vinne.

TANZANIA imetajwa kama nchi 
iliyoonesha njia katika kufikia 
azma ya kufikisha umeme kwa 
watu milioni 300 barani Afrika 
ifikapo mwaka 2030.

Hayo yamejiri wakati wa Mkutano 
wa Wakuu wa Nchi za Afrika kuhusu 
Nishati uliomalizika kwenye Kituo 
cha Mikutano cha Kimataifa cha 
Julius Nyerere jijini Dar es Salaam.

Rais Dkt. Samia Suluhu Hassan 
alitajwa katika mkutano huo kama 
kiongozi mwanamke, wa mfano kwa 
kuwaunganisha viongozi wenzake 
barani Afrika na wadau wengine 
kujadili kwa pamoja mikakati 
itakayopelekea Bara la Afrika kuwa 
na nishati ya umeme ya uhakika, 
endelevu na nafuu.

Rais Samia alisema Bara la Afrika 
l ina jukumu la kuwaondolea 
u m a s i k i n i  w a t u  w a k e  k w a 
kufanya uwekezaji na kujenga 
viwanda vitakavyozalisha ajira na 
kukuza uchumi. Amesema hayo 
yatawezekana ikiwa tu, bara la 
Afrika litakuwa na umeme wa 
uhakika, endelevu na nafuu.

Kuboresha upatikanaji wa umeme 
wa uhakika nchini, Rais Samia 
alisema Tanzania ni moja ya nchi 
12 zitakazosaini Mpango Mahsusi 
wa Kitaifa wa Nishati ambapo Dola 
za Marekani bilioni 13 zinahitajika 
katika kipindi cha miaka mitano 
ijayo ili kutekeza mpango huo.

Kati ya fedha hizo bilioni tano 
zitatoka sekta binafsi ili kufanya 
uwekezaji utakaosaidia upatikanaji 
wa umeme kufikia asilimia 72 ifikapo 
mwaka 2030.

Rais Samia alisema Serikali yake 
itatekeleza mpango huo kwa 
kuongeza uzalishaji wa umeme 
kupitia vyanzo mchanganyiko na 
lengo ni kuongeza uzalishaji wa 
Megawati 2463 kupitia nishati ya 
jua, gesi asilia, joto-ardhi, upepo na 
vyanzo vingine ifikapo mwaka 2030.

Aidha, Serikali itaendelea na 

ujenzi wa njia za kusafirisha umeme 
kuunganisha na nchi za Mashariki 
na Kusini mwa Afrika kwa ajili ya 
kufanya biashara na nchi hizo. 
Hadi sasa nchi za Burundi, Rwanda 
na Kenya zimeunganishwa na 
Serikali inaendelea na ujenzi wa 
miundombinu ya kuunganisha 
umeme na nchi za Zambia na 
Uganda.

Rais Samia al iongeza kuwa 
mahitaji ya umeme ya Tanzania 
kwa sasa ni megawati 1888 na 
uzalishaji ni megawati 3431, hivyo 
kuna ziada ya kufanya biashara na 
nchi nyingine.

Mikakati mingine  ni kufikisha 
umeme kwenye vitongoji baada 
ya zoezi la kufikisha umeme vijiji 
vyote vya Tanzania kukamilika na 
kusambaza nishati safi ya kupikia 

ambapo malengo ni kuongeza 
kiwango cha matumizi ya nishati 
hiyo kutoka asilimia 10 za sasa hadi 
80 ifikapo mwaka 2034.

Naye, Rais wa Benki ya Maendeleo 
ya Afrika (AfDB), Dkt. Akinwumi 
Adesina ametangaza msaada wa 
Dola za Marekani bilioni 46 kutoka 
taasisi mbalimbali kwa ajili ya 
utekelezaji wa Mission300. Fedha 
hizo zitatolewa na Benki ya Dunia 
bilioni 22; AfDB bilioni 18; Benki ya 
Maendeleo ya Kiislam bilioni 2.5; 
Benki ya Maendeleo ya Uwekezaji 
wa Miundombinu ya Asia bilioni 1.5; 
na Mfuko wa OPEC bilioni 2.

A l i s e m a  w a d a u  w e n g i n e 
wataendelea kutoa ahadi ya fedha 
kwa ajili ya kufanikisha mpango huu 
adhimu kwa maendeleo ya Bara la 
Afrika.

Ndoto ya Rais Samia 
kutimizwa katika utalii

Tanzania ilivyoibeba Mission 300
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BAHARI ni rasilimali kubwa na 
muhimu kwa maisha ya viumbe 
vyote ulimwenguni. Inachukua 
zaidi ya asilimia 70 ya uso wa 
dunia na ina athari kubwa kwa 
mazingira, uchumi na afya ya 
binadamu.

Bahari ni chanzo kikubwa cha maliasili 
na ina jukumu kubwa katika kudumisha 
mzunguko wa maji, kudhibiti hali ya hewa 
na kuchangia katika lishe ya viumbe vyote.

Hapa chini kuna faida na umuhimu wa 
bahari katika nyanja mbalimbali za maisha 
ya binadamu na mazingira.

1. Chanzo Kikubwa cha Chakula
Bahari ni chanzo kikubwa cha chakula 

kwa mamilioni ya watu ulimwenguni.
Inatoa samaki, kamba, kaa, mwani, 

na aina nyingine nyingi za chakula 
zinazotegemewa na jamii nyingi kwa lishe.

Samaki wanaopatikana baharini ni 
chanzo muhimu cha protini na virutubisho 
vingine, kama vile Omega-3, ambavyo ni 
muhimu kwa afya ya binadamu.

2. Kudhibiti Hali ya Hewa
Bahari ina mchango mkubwa katika 

kudhibiti hali ya hewa ya dunia.
Inachukua na kuhifadhi joto kutoka jua, 

hivyo kusaidia kusawazisha viwango vya 
joto duniani.

Pia bahari huvuta gesi ya kaboni dioksidi 
(CO₂) kutoka angani na hivyo kusaidia 
kupunguza gesi chafu inayochangia 
ongezeko la joto duniani.

Kwa njia hii, bahari husaidia kuzuia athari 
mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa.

3. Chanzo cha Nishati
Bahari ni chanzo kikubwa cha nishati 

mbadala kama vile nishati ya mawimbi, 
upepo baharini na nishati ya joto baharini.

Teknolojia hizi zimekuwa zikibuniwa 
ili kutoa nishati salama na endelevu 
kutoka baharini, na kwa kufanya hivyo 
zinapunguza utegemezi wa nishati za 
kisukuku kama mafuta na makaa ya mawe.

4. Kudumisha Mzunguko wa Maji
Bahari inachangia mzunguko wa maji 

ulimwenguni kupitia uvukizi, ambao 
husaidia kuunda mawingu na mvua.

Mvua inayotokana na uvukizi huu ni 
muhimu kwa kilimo, usambazaji wa maji 
safi, na maisha ya viumbe vyote duniani.

Mzunguko huu wa maji ni muhimu kwa 
ajili ya usambazaji wa maji safi na kusaidia 
kuweka viwango vya unyevunyevu angani.

5. Kusaidia Uchumi wa Jamii za Pwani
Bahari ni chanzo cha ajira kwa mamilioni 

ya watu katika sekta za uvuvi, usafirishaji, 
utalii na shughuli za mafuta na gesi.

Jamii za pwani zinategemea bahari kwa 
ajira na shughuli za kiuchumi zinazosaidia 
kuinua maisha yao.

Sekta ya utalii, kwa mfano, inaingiza 
mapato makubwa kutokana na shughuli 
za utalii wa baharini kama vile kuogelea, 
kupiga mbizi na michezo ya maji.

6. Chanzo cha Viungo vya Dawa
Bahari ina viumbe na mimea mingi 

ambayo hutumik a k at ik a  t iba  na 
utengenezaji wa dawa za kisasa.

U taf i t i  wa  v iu mb e  wa  b a ha r in i 

umeonesha kwamba kuna viambato 
vya kibaolojia katika samaki, mwani 
na vijidudu vya baharini vinavyoweza 
kusaidia kutibu magonjwa mbalimbali, 
ikiwemo kansa, magonjwa ya moyo, na 
maambukizi.

7. Nyumbani kwa Aina Nyingi za Viumbe
Bahari ni makazi ya aina nyingi za 

viumbe vya majini kama vile samaki, 
mamalia wa baharini, matumbawe na 
viumbe vingine vidogo.

Matumbawe kwa mfano, ni makazi 
muhimu kwa samaki wengi na ni sehemu 
muhimu ya mfumo wa kiikolojia wa 
baharini.

Makazi haya yana umuhimu mkubwa 
kwa kuendeleza maisha ya viumbe 
vya baharini na kutunza bayoanuwai 
(biodiversity).

8. Husaidia Katika Usafirishaji wa Bidhaa
Bahari ni njia kuu ya usafirishaji wa 

bidhaa duniani, ambapo meli zinatumika 
kusafirisha bidhaa kutoka nchi moja hadi 
nyingine.

Usafiri wa baharini ni wa gharama 
nafuu kuliko usafiri wa anga au nchi kavu 
kwa bidhaa nyingi na hivyo husaidia 
kupunguza gharama za usafirishaji na 
kufanya biashara za kimataifa kuwa za 
kiushindani zaidi.

9. Husaidia Katika Kupunguza Mabadiliko 
ya Hali ya Hewa

Bahari huchukua sehemu kubwa ya 
dioksidi kaboni inayozalishwa na shughuli 
za binadamu, jambo ambalo husaidia 
kupunguza kasi ya mabadiliko ya hali ya 
hewa.

MISITU ni rasilimali muhimu 
sana kwa maisha ya viumbe 
hai, ikitoa hewa safi, chakula, 
makazi na kusaidia katika 
udhibiti wa hali ya hewa.

Licha ya umuhimu huu uharibifu 
wa misitu umeleta hasara kubwa kwa 
mazingira na jamii kwa ujumla.

Kuwepo kwa misitu hutoa faida nyingi, 
lakini uharibifu wake unasababisha athari 
mbaya sana.

Katika makala hii, tutaangalia baadhi 
ya hasara na madhara yanayotokana na 
misitu kupotea au kuharibiwa.
1. Kupotea kwa Makazi ya 
Wanyama na Viumbe Hai

Kupungua kwa Wanyama wa Porini: 
Misitu ni makazi ya wanyama wengi, 
ndege, wadudu, na viumbe vingine. 
Uharibifu wa misitu unapelekea kupotea 
kwa viumbe hawa, na baadhi yao hupotea 
kabisa (kutoweka).

Kuvurugika kwa Mifumo ya Mazingira: 
Kila kiumbe kwenye msitu kina nafasi 
yake katika mfumo wa ikolojia. Misitu 
inapoharibiwa, viumbe wanaoishi huko 
wanapata changamoto za kuendelea 
kuishi na kusababisha kuvurugika kwa 
mfumo wa mazingira.
2. Mabadiliko ya Tabianchi

Kuongezeka kwa Joto la Dunia: Misitu 
husaidia kunyonya hewa ya kaboni 
(CO₂) ambayo huchangia kwa kiasi 
kikubwa ongezeko la joto duniani. Misitu 
inapoharibiwa, gesi za kaboni huachiliwa 
hewani na kuongeza ongezeko la joto 
duniani.

Kuvurugika kwa Mvua na Hali ya 
Hewa: Misitu ina jukumu kubwa katika 
mzunguko wa mvua. Uharibifu wa misitu 
unaleta mvurugiko wa mvua, kusababisha 
ukame au mvua nyingi, na hivyo kuathiri 
kilimo na maisha ya watu wengi.
3. Kuongezeka kwa Erosion ya 
Udongo

Kupotea kwa Rutuba ya Udongo: Mizizi ya 
miti husaidia kushikilia udongo na kuzuia 
mmomonyoko. Misitu inapoharibiwa, 
udongo unakuwa rahisi kusombwa na 
maji au upepo, na rutuba hupotea haraka.

Mafuriko na Maporomoko ya Ardhi: 
Kukosekana kwa miti kumeleta ongezeko 
la mafuriko na maporomoko ya ardhi 
katika maeneo yanayokuwa na mvua 
nyingi. Hali hii husababisha uharibifu wa 
mali na maisha ya watu.
4. Kupungua kwa Rasilimali za 

Asili
Kupotea kwa Miti ya Matumizi: Misitu 

hutoa mbao, dawa za asili, matunda, 
na bidhaa nyinginezo za asili. Uharibifu 
wa misitu unapunguza upatikanaji wa 
rasilimali hizi, na kusababisha uhaba kwa 
watu wanaotegemea misitu kwa maisha 
yao.

Kupungua kwa Maji  Safi :  Misitu 
husaidia kuhifadhi maji ardhini. Misitu 
inapoharibiwa, chemichemi za maji 
hupungua, na hali hii huathiri upatikanaji 
wa maji safi kwa viumbe hai na binadamu.
5. Athari kwa Afya ya Binadamu

Kuongezeka kwa Magonjwa: Uharibifu 
wa misitu unaongeza uwezekano wa 
magonjwa yanayotokana na mazingira 
yasiyo safi. Pia, mimea mingi ya dawa 
hupatikana misituni, hivyo kuharibu 
misitu kunaweza kupunguza upatikanaji 
wa dawa za asili.

K u b a d i l i k a  k w a  M z u n g u k o  w a 
Magonjwa: Baadhi ya wadudu waenezao 
magonjwa kama mbu wanaweza kuhama 
kutoka misituni na kuingia kwenye makazi 
ya watu, hali inayosababisha kuongezeka 
kwa magonjwa kama malaria.
6. Kupotea kwa Utamaduni na 
Maisha ya Jamii za Kiasili

Kuvurugika kwa Maisha ya Jamii za 
Wenyeji: Jamii nyingi za asili hutegemea 
misitu kwa maisha yao. Uharibifu wa 
misitu unapelekea jamii hizi kupoteza 
makazi yao, njia za kujipatia riziki, na 
utamaduni wao.

Kupungua kwa Maarifa ya Kiasili: Jamii 
za kiasili zinazoishi misituni zina maarifa 
ya kipekee kuhusu mimea na wanyama. 
Hivyo, kupotea kwa misitu kunamaanisha 
kupotea kwa maarifa haya muhimu.
7. Hasara za Kiuchumi

K u p u n g u a  k w a  A j i r a :  S e k t a 
zinazotegemea misitu kama uchimbaji 

wa mazao ya misitu na utalii 
hupata hasara kubwa misitu 
inapoharibiwa, na kusababisha 
upungufu wa ajira kwa watu 
wengi.

Upotevu wa Mapato: Serikali 
hupoteza mapato yanayotokana 
na mazao ya misitu kama vile 
mbao, asali, na mazao ya dawa. 
Hali hii inazorotesha uchumi wa 
nchi hasa maeneo yanayotekeleza 
misitu kwa uzalishaji.
8. Kupoteza Hewa Safi

Kusafisha Hewa: Miti huchukua 
kaboni na kutoa oksijeni ambayo 
ni muhimu kwa uhai. Uharibifu 
wa misitu unamaanisha kuwa 

kuna kaboni nyingi hewani na kiwango 
kidogo cha oksijeni, hali ambayo ni hatari 
kwa afya ya binadamu.

Madhara k wa Afya:  Pindi  msitu 
unapokatwa na ardhi kuchomwa, moshi 
unaotokana na uharibifu wa misitu 
huingia hewani na kusababisha magonjwa 
ya njia ya hewa kwa binadamu.
9. Athari kwa Uchumi wa Dunia

Kupungua kwa Rasilimali za Kibiashara: 
Uhar ibi fu  wa mis itu unapunguza 
upatikanaji wa mbao na bidhaa zingine 
za kibiashara zinazotoka misituni, hali 
inayoweza kusababisha upandaji wa bei 
na kuathiri uchumi wa dunia.

Kupungua kwa Utalii: Misitu huvutia 
watalii kwa sababu ya uzuri wake wa 
asili na wanyama. Uharibifu wa misitu 
hupunguza idadi ya watalii na hivyo 
kusababisha hasara kwa sekta ya utalii.
10. Kuvuruga Mfumo wa Ikolojia

K u p o t e z a  V i u m b e  H a i :  M i s i t u 
inapoharibiwa,  viumbe hai  wengi 
huathirika kwa kupoteza makazi yao. 
Kuvurugika kwa mfumo wa ikolojia 
kunatishia maisha ya mimea na wanyama.

Kubadilika kwa Mizani ya Asili: Misitu 
husaidia kudhibiti hali ya hewa, kutunza 
rutuba ya ardhi, na kudhibiti maji. 
Uharibifu wa misitu unavuruga mizani hii 
na kuathiri mazingira kwa ujumla.
Hitimisho

Uharibifu wa misitu una athari mbaya 
kwa mazingira, jamii na uchumi kwa 
ujumla.

I l i  kudhibiti  hali  hi i ,  ni  muhimu 
kuhamasisha juhudi za kuhifadhi misitu, 
kama vile upandaji wa miti, kupunguza 
ukataji holela wa miti, na kuelimisha jamii 
juu ya umuhimu wa misitu.

Kuwekeza katika njia mbadala za 
kujipatia riziki ambazo haziharibu misitu 
ni njia bora ya kulinda rasilimali hizi za asili 
kwa vizazi vijavyo.

Misitu ni zaidi ya uhai wako

Bahari Na Umuhimu WakeBahari Na Umuhimu Wake
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INASIKITISHA sana kwa kile kinachoendelea 
ndani ya Goma mji wa Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), kwa sasa hakuna 
kinachoendelea zaidi ya risasi na mabomu tu. 
Dunia imekaa inatazama, nini kinachotukia.

Je, ni ubinafsi, choyo, tamaa au ulimbukeni? 
Damu ya watoto wasio na hatia ipo mikononi 
mwa watu wenye kutaka kufanikisha mambo 
yao. Ni kilio kitupu.

Wakati mapambano yanaendelea, sasa 
wataalam wa Umoja wa Mataifa wanatoa 

uhakikisho kuwa Jeshi la Rwanda linaongoza 
operesheni za M23, wakielezea jinsi makurutu wa 
M23 wanavyopewa mafunzo chini ya usimamizi 
wa Rwanda na kupewa silaha za hali ya juu za 
nchi hiyo.

Mji wa Goma uko karibu na Ziwa Kivu kwenye 
mpaka na Rwanda. Huu ni mji mkuu wa Jimbo la 
Kivu Kaskazini lenye utajiri wa madini na ni kitovu 
muhimu cha biashara, kituo cha kutoa huduma ya 
kibinadamu na kituo cha ujumbe mkubwa zaidi 
wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa.

Jiji hilo pia lilikuwa kimbilio la wale wanaokimbia 
mzozo kati ya wapiganaji wa M23 na jeshi ambao 

ulizuka tena mwishoni mwa 2021 na idadi ya watu 
ikiongezeka hadi karibu milioni mbili.

Wakazi wa jiji hilo wanakabiliwa na hatari 
zaidi baada ya mapigano kuzuka tena Jumapili 
usiku. Makabiliano makali yaliyoshuhudiwa 
yamesababisha maafa yaliyoacha miili ya 
watu ikiwa imetapakaa mitaani. Hali halisi 
ya kinachoendelea haijulikani kwasababu 
mawasiliano ya simu, huduma za umeme na 
usambazaji wa maji pia imekatizwa. Lakini M23 
wanasadikiwa kuteka sehemu kubwa ya jiji hilo.

“Suala la iwapo wanajeshi wa Rwanda kuunga 
mkono wapiganaji wa M23 ndani ya Goma halina 
mjadala ,” alisema mkuu wa kikosi cha kulinda 
amani cha Umoja wa Mataifa Jean-Pierre Lacroix, 
japo aliongeza kuwa ilikuwa vigumu kutaja idadi 
kamili katika eneo la Goma.

Jumatatu wiki hii baadhi ya wanajeshi wa jeshi 
la Congo waliokuwa Goma walijisalimisha kwa 
kuvuka mpaka na kuingia Rwanda.

Tangu mzozo huo uanze, Rais Kagame mara 
kwa mara amekanusha kuhusika kwa namna 
yoyote katika kusaidia waasi wa M23, ambao 
wana vifaa vya kutosha, silaha za kutosha na 
mafunzo ya kutosha.

Hata hivyo, msimamo huo umebadilika 
sana huku shutuma zikiendelea kuongezeka 
huku ‘uwezo mkubwa’ wa kundi hilo la waasi 
ukioonyesha uungaji mkono wa Rwanda, 
kulingana na Richard Moncrief, mkurugenzi wa 
mradi wa International Crisis Group kwa Maziwa 
Makuu.

Siku ya Jumapili, Wizara ya Mambo ya Nje ya 
Rwanda ilisema katika taarifa yake: “Mapigano 
yanayoendelea karibu na mpaka wa Rwanda ni 
tishio kwa usalama wa Rwanda, na hivyo basi 
Rwanda haina budi kujilinda.”

Ilisema inasikitishwa na kauli za “kupotosha na 
za kijanja” zisizo na msingi zinazotolewa kuhusu 
mzozo huo.

Kwa Kagame, muktadha wa yote haya 
unatokana na mauaji ya halaiki ya Rwanda 
ambayo yalifanyika kwa siku 100 mwaka 1994.

Wanamgambo wa kabila la Wahutu waliohusika 

na mauaji ya hadi watu 800,000 wengi wao kutoka 
jamii ya Watutsi walikimbilia eneo ambalo sasa ni 
DR Congo, wengine wakijiunga na Democratic 
Forces for the Liberation of Rwanda (FDLR).

Kundi hili la waasi bado linafanya kazi katika 
eneo la mashariki mwa DR Congo ambalo 
halijatulia - na bado linajumuisha baadhi ya wale 
waliohusika na mauaji ya halaiki.

Kagame, ambaye aliongoza kikosi cha waasi 
cha Watutsi ambacho kilimaliza mauaji zaidi 
ya miongo mitatu iliyopita, anawachukulia 
“wanamgambo hao wa mauaji ya halaiki” kama 
tishio lililopo.

Serikali ya Kagame imevamia Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo mara mbili, ikisema 
inataka kuzuia vikundi vya waasi wa Kihutu 
kufanya mashambulizi ya kuvuka mpaka.

Mapema Mwezi huu, alimshutumu Rais wa 
DR Congo, Félix Tshisekedi, kwa kushindwa 
kushughulikia FDLR na kuzungumza na M23, 
akisema kuwa hili linazidi kuzidisha mgogoro.

Moncrief anaamini kuwa shambulizi la Goma 
linahusiana zaidi na kutoa ujumbe wa kisiasa, 
akisema kuwa M23 halihitaji jiji hilo kimkakati 
kwani tayari “linadhibiti maeneo mengi yenye 
faida zaidi.”

“Ni njia ya Rais Kagame kuonyesha nguvu yake 
juu ya nani anayeongoza Kivu Kaskazini,” alisema 
mtaalamu wa Maziwa Makuu.

Rwanda ilimlaumu gavana wa kijeshi wa Kivu 
Kaskazini, ambaye aliuawa katika mapigano wiki 
iliyopita, kwa kushirikiana na FDLR.

Wataalamu wanakubaliana kuwa kugundulika 
kwa ushirikiano wa kiwango cha juu kama huu, 
ingekuwa kama changamoto kuu kwa Rwanda.

Asili ya M23 inahusishwa na mivutano hii ni 
kundi la waasi ambalo linasema linapigania 
maslahi ya jamii ya Watutsi walio wachache 
mashariki mwa DR Congo.

Uasi wake wa kwanza wa zaidi ya muongo 
mmoja uliopita ulimalizika kwa makubaliano ya 
amani - wapiganaji wake walipokonywa silaha 
na wengi wao wakahamia katika kambi nchini 
Uganda.

KINACHOTUKIA GOMA, DUNIA IMEJIROGA WAPI?KINACHOTUKIA GOMA, DUNIA IMEJIROGA WAPI?
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NA MWANDISHI MAALUM

UMEANZISHA biashara lakini 
kwa bahati mbaya kinatukia kitu 
kibaya zaidi, kile ambacho hata 
mwenyewe hutaki kukisikia. 
Yaani hiyo biashara unayoifanya 
unaikuta katika hali tete, inaenda 
kufilisika.

M b aya  z a i d i  k i l a  u k i p i g a 
hesabu unashindwa kuelewa 
ni kwa nini mambo yamekuwa 
hivyo, unajaribu kuchanganua 
kila mahali na kupekenyua kila 
kitu, ila mwisho wa siku hakuna 
unachoelewa. Mtaji wako unaenda 
kuanguka.

Katika makala hii tutajaribu 
kujifunza kitu kinachoua biashara 
nyingi. Je unajua ni kitu gani? 
Karibu sana rafiki tuweze kujifunza.

Waswahili wanasema ‘Kukopa 
Harusi Kulipa Matanga’. Ni mara 
nyingi sana watu wanapokwenda 
kukopa huwa wanakuwa na furaha 
lakini inapofika wakati wa kulipa 
ndiyo huzuni huanza.

Ukitaka kugombana na kupoteza 
uhusiano na wateja wako basi 
anza kuwakopesha. Kukopesha 
ndiyo kitu kinachoua biashara 
nyingi na unaweza kuona kuwa 
usipowakopesha wateja wako 
utawapoteza katika biashara yako.

Unapokopesha unakuwa huna 
uhakika na ile hela kwani hela 
ambayo haiko mikononi mwako 
siyo ya kuitegemea. Biashara 
inakuwa haina mzunguko mkubwa 
wa pesa. Na uhai wa biashara 
yoyote ni mauzo na kama hakuna 
mauzo hakuna biashara.

Kwahiyo, kukopesha sana katika 
biashara yako ni kuua biashara 
hususani  kwa yule mwenye 

biashara ndogo na mtaji mdogo 
biashara inakuwa inakosa uhai na 
hatimaye kufa.

Hatua ya kuchukua na kutambua 
ni kwamba kukopesha siyo njia 
ya kumfurahisha mteja, bali ni 
njia ya kumfukuza na kuvunja 
mahusiano.

Kwahiyo, kila biashara inahitaji 
uhai ili iweze kujiendesha na 
uhai wenyewe ni pesa na pesa 
inatokana na mauzo. Kama huna 
mauzo biashara ni rahisi kufa. 
Hivyo basi, wafanya biashara 
wengi wadogo wanaua biashara 
zao kwa njia ya kukopesha huku 
wakiamini wanamfurahisha mteja.

Mfumo wa biashara unafanya 
kazi kama vile mwili wa binadamu 
unavyofanya kazi.  Mwili  wa 
binadamu ukikosa damu basi 
binadamu naye ataweza kufa. 
Vivyo hivyo kwa biashara kama 
imekosa fedha za kujiendesha 
lazima itakufa pia kama ilivyo 
katika mwili wa binadamu.

K u n a  k i t u  a m b a c h o 

w a f a n y a b i a s h a r a  w e n g i 
w a n a f a n y a  w a k i j u a  k u w a 
wanawafurahisha wateja kumbe 
ndiyo wanawafukuza wateja.

Usipowajua watu vizuri katika 
biashara yako watakusumbua 
hivyo unatakiwa kuijua biashara 
yako vizuri na kuwajua wateja 
wako vizuri na kuwapatia huduma 
bora kabisa ambayo hawatoweza 
kuipata sehemu nyingine yoyote 
ile.

Kuna sumu ambayo inaua 
biashara nyingi, inafanya biashara 
ife mapema kwa kukosa fedha 
za kujiendesha yenyewe. Rafiki, 
mkopo katika biashara ndiyo sumu 
namba moja ya kumfukuza hata 
mteja wako kama huliamini hilo 
jaribu katika biashara unayofanya.

Watu wanakawaida kujisikia 
uchungu kutoa hela ambayo 
t a y a r i  w a m e s h a p a t i w a 
h u d u m a  a n a k u w a  h a k u n a 
kinachomsukuma kwa sababu 
kile ambacho ana kitaka tayari 
amekipata.

VITU vya kuzingatia unapofanya 
biashara mtandaoni Tanzania 
ni muhimu kufahau mapema 
kwasababu Kufanya biashara 
kwenye mtandao ni jambo lenye 
faida na changamoto zake.

Unaweza ukawa na bidhaa nzuri 
sana lakini ukumbuke kuwa kila siku 
kunaanzishwa tovuti za kuuza bidhaa 
mtandaoni.

Haijalishi kuwa wewe ni muuzaji wa 
bidhaa wa siku nyingi au wa karibuni, ni 
wazi kuwa utakutana na changamoto 
kadha wa kadha.

Jitahidi Kukosa Wateja
Ni rahisi mtu kukaa dukani kwake 

siku nzima ili kuwahudumia wateja; 
lakini unaona hakuna umuhimu wa 
kukaa karibu na wateja wake wa 
kwenye mtandao.

Kumbuka hawa ni wateja kama 
wateja wengine, wanaweza kuwa wana 
maswali, maombi au mapendekezo 
wanayotaka kuyafikisha kwako.

Wateja watakufikia vipi na wewe 
hujaweka mfumo mzuri wa huduma 
kwa wateja? Je watanunua tu vitu kwa 
sababu unapenda wanunue? La hasha! 
Kutokana na kosa hili hutoweza kupata 
wateja na kufanikiwa katika biashara 
yako.

E p u k a  K u t e n g e n e z a 
Website Mbaya

Katika jambo muhimu kwenye 
biashara ya kwenye mtandao ni tovuti 
iliyotengenezwa au kusanifiwa vizuri. 
Watu wengi hutengeneza tovuti mbaya 
ambazo siyo rafiki kwa wateja na vifaa 

vyao.
Hil i  huwagharimu wengi kwa 

kupoteza wateja wengi. Zingatia 
mambo haya katika kutengeneza 
tovuti nzuri ya kufanyia biashara ya 
kwenye mtandao:

Hakikisha inaweza kuonekana 
vyema kwenye vifaa vyote kama vile 
simu, tablet na kompyuta.

Hakikisha ina mfumo mzuri wa 
viungo (Menu and Navigation) kwa 
njiaa hii mteja ataweza kuperuzi 
vyema kwenye tovuti yako. Hakikisha 
inasehemu ya utafutaji.

Ukizingatia mambo haya tovuti yako 
itakuwa nzuri kwa wateja na kukufanya 
kupata mauzo zaidi.

Epuka Ufafanuzi Mbovu wa 
Bidhaa

Hakuna mtu anayenunua kitu 
ambacho hajakifahamu vizuri au 
kukiona. Kosa la ufafanuzi au maelezo 
duni ya bidhaa limewafanya wateja 
wengi kutonunua bidhaa za wafanya 
biashara wengi.

Hakikisha bidhaa ina picha nzuri na 
maelezo ya kutosha kumfanya mteja 
aielewe bidhaa yako ili awe tayari 
kuinunua.

Kwa mfano mtu unaweka picha 
ya bidhaa fulani kwenye tovuti au 
mtandao wa kijamii bila hata maelezo 
yoyote, je unafikiri  kwa sababu 
umeiweka kama cover au profile 
picture ndiyo itanunuliwa? Ni lazima 
watu wapate maelezo ya kutosha na 
jinsi bidhaa husika itakavyowasaidia 
ndipo watainunua.

Jitahidi Kutumia Mitandao 
Ya Kijamii

Wafanya biashara wengi 
hawajui umuhimu wa mitandao 
ya kijamii wala matumizi yake 
kwenye biashara zao.

Biashara ya kwenye mtandao 
inahitaji ufahamu matumizi 
mazuri ya mitandao ya kijamii 
ili kupata wateja wengi zaidi 
kwa ajili ya bidhaa zako.

Hakikisha unawajulisha 
w a t u  j i n s i  b i d h a a  z a k o 
zitakavyotatua matatizo yao 
pia usisahau kuwajulisha 
punguzo (offer), bei na njia ya 
kuzipata bidhaa zako.

Epuka Kutokufahamu 
Wateja, Soko Lako

Kufahamu wateja na soko ni hatua 
mojawapo ya kukuwezesha kukuza 
mauzo ya bidhaa zako.

Hebu fikiri unatangaza bidhaa za 
urembo za wanawake kwenye group 
la wa Whatsapp, je utapata wateja 
kweli? Naamini hutopata wateja jinsi 
ipasavyo.

Ni wazi kuwa ni muhimu ujue soko 
lako liko wapi na ulilenge ipasaavyo.

Epuka Mfumo Mbovu wa 
Kulipia Bidhaa

Mara nyingi unapouza vitu kupitia 
mtandao wateja watalipia bidhaa zao 
moja kwa moja, pia watafahamu jisi 
watakavyopata bidhaa husika.

Wauzaji wengi hawaweki mfumo 
rahisi kwa wateja ili waweze kufanya 
malipo kwamfano tovuti za Afrika 
Mashariki tunategemea kuona njia za 
malipo kwa njia za mtandao.

Pia ni lazima kuwe na mfumo mzuri 
wa kuwasafirishia au kuwafikishia 
wateja bidhaa zao. Kwa kufanya hivi 
utaaminika zaidi na kujiongezea wateja

Jitahidi Kutatua Matatizo 
Kuliko Kuuza Bidhaa

Mara nyingi nimekuwa nikisisitiza 
kuwa pesa ni matokeo ya kutatua shida 
za watu.

Pamoja na kulenga kuuza bidhaa 
zako na kupata pesa, ni lazima kwanza 
uhakikishe unatatua matatizo ya watu 
kupitia bidhaa zako kwanza.

Ni muhimu pia kujenga imani 
kwa wateja kwa kuwapa garantii na 
punguzo (offer) kwa ajili ya bidhaa 
zako.

Kwa kufanya hivi utaongeza imani ya 
watu kwenye bidhaa na biashara yako.

Jitahidi Kujitangaza Zaidi
Biashara ni matangazo Jinsi 

matangazo yalivyo muhimu katika 
biashara za aina nyingine, ndivyo 
ilivyo pia kwenye biashara ya 
kwenye mtandao.

Ni lazima utumie njia mbalimbali 
za kuzitangaza bidhaa zako, 
ukihusisha njia za bure na zile 
zakulipiwa.

Kwa njiaa hii utawezakutambulika 
kati ya washindani wako, hivyo 
kufikia wateja wengi zaidi.

K a m w e  u s i f a n y e  k o s a  l a 
kuupuuzia matangazo kwenye 
biashara ya kwenye mtandao kwani 
kuna ushindani mkubwa.

Unafanya biashara ya 
Utalii mtaji mdogo?

Vuta watalii mtandaoni, ila zingatia hili
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WANYAMA pori ni viumbe 
wanaoishi katika mazingira 
yao asilia bila kufungwa na 
binadamu. Hawa ni pamoja na 
aina nyingi za mamalia, ndege, 
reptilia, na wadudu ambao 
wanapatikana katika misitu, 
savanna, milima, mabonde na 
hata katika maeneo ya maji 
kama mito na bahari.

Wanyama pori wana mchango 
mkubwa sana kwa mazingira, 
uchumi, na jamii kwa ujumla.

Kutambua faida na umuhimu 
wa wanyama pori ni muhimu 
katika juhudi za kutunza na 
kulinda maliasili hizi muhimu.

1. Faida na Umuhimu wa 
Wanyama Pori kwa Mazingira

Uhifadhi wa Mazingira na 
Mnyororo wa Chakula

Wa n y a m a  p o r i  h u s a i d i a 
kuimarisha mfumo wa ikolojia 
kwa kudhibiti idadi ya viumbe 
mbalimbali katika mnyororo wa 
chakula.

Kwa mfano, wanyama walaji-
nyasi (herbivores) kama nyati 
na pundamilia hula nyasi na 
kupunguza msongamano wa 
mimea, hivyo kusaidia katika 
kudhibiti ukuaji wa mimea.

Wanyama wanaokula nyama 
(carnivores) kama simba na 
chui husaidia kudhibiti idadi ya 
wanyama wanaokula nyasi, na hii 
inasaidia kuhifadhi uwiano katika 
mazingira.

Kusaidia katika Usambazaji 
wa Mbegu

Wanyama pori kama tembo, 
ndege, na wadudu husaidia katika 
usambazaji wa mbegu za mimea 
wanapohama kutoka eneo moja 
kwenda jingine.

Hii ni muhimu kwa kuendeleza 
msitu na kuimarisha uoto wa 
asili katika maeneo mbalimbali 
ambayo nayo husaidia kuhifadhi 
rutuba ya ardhi na hewa safi.

Kuhifadhi Ubora wa Udongo
Baadhi ya wanyama pori kama 

vile wadudu wa ardhini huchangia 
katika kuongeza rutuba ya udongo 
kwa kuchimbua na kuchanganya 
udongo.

Hii inasaidia mimea kukua kwa 
urahisi na kudumisha uzalishaji 
wa chakula katika ikolojia ya asili.

Kuzuia Athari za Mabadiliko ya 
Tabianchi

Msitu na maeneo yenye mimea 
mingi ambayo yanatunzwa na 
wanyama pori yanaweza kufyonza 
dioksidi kaboni (CO₂) kutoka 
angani.

Wanyama pori ,  hasa wale 
wanaosaidia ukuaji wa msitu, 
husaidia katika kupunguza athari 
za mabadiliko ya tabianchi kwa 
kuhifadhi hewa safi na kupunguza 
uzalishaji wa gesi zinazochafua 
mazingira.

2. Umuhimu wa Wanyama 
Pori kwa Uchumi

Sekta ya Utalii wa Wanyamapori
Nchi nyingi, hasa katika Afrika, 

hutegemea utalii wa wanyama 
pori kama chanzo kikuu cha 
mapato.

Watalii kutoka nchi mbalimbali 
huja  k ushuhudia  uzur i  wa 
wanyama pori kama vile tembo, 
twiga, simba, na faru.

Hii inachangia mapato kupitia 
ada za kuingilia hifadhi, malazi, 
na usafiri.

M a p a t o  h ay a  y a n a s a i d i a 
serikali na jamii katika kujenga 
miundombinu na huduma za 
kijamii.

Kazi na Ajira kwa Wenyeji
Utalii wa wanyama pori huunda 

nafasi nyingi za ajira kwa wenyeji 
kama vile waongozaji wa watalii, 
walinzi wa wanyama, wapishi na 
wafanyakazi wa hoteli.

Hii inasaidia kuboresha maisha 
ya jamii zinazozunguka hifadhi 
za wanyama pori na kusaidia 
kuboresha uchumi wa eneo 
husika.

Chanzo cha Vyakula vya 
Asili

Jamii  z ingine hutegemea 
wanyama pori kama chanzo 
cha vyakula vya asili, ingawa 
hili linapaswa kufanywa kwa 
kuzingatia sheria na kanuni za 
uhifadhi.

ISRAEL ni nchi ambayo mara 
nyingi inagonga vichwa vya 
habari  kwa umuhimu wake 
wa kihistoria na mazingira ya 
kisiasa. Hata hivyo, kando na 
hadithi zinazofanya habari za 
kimataifa, kuna mambo mengi ya 
kuvutia ya taifa hili ndogo lakini 
yenye utofauti wa ajabu ambayo 
hayajulikani sana.

Kutoka kwa uvumbuzi wake wa 
kiteknolojia hadi muundo wake wa 
kitamaduni tofauti, Israeli imejaa 
mshangao. Hapa kuna mambo kumi 
ya kushangaza kuhusu nchi hii ya 
kipekee.

Endelea…

5. Chungu Kiyeyuko cha 
Vyakula vya Ulimwenguni

Eneo la  upishi  la  Israel i  n i 
tofauti kama wakazi wake, linatoa 
mchanganyiko wa ladha kutoka 
duniani kote. Chungu cha kuyeyuka 
cha vyakula vya kimataifa, chakula 
cha nchi hiyo kimeathiriwa na 
vikundi vingi vya wahamiaji ambavyo 
vimehamia Israeli, kila kimoja kikileta 
mguso wake wa kipekee kwenye 
meza.

Kuanzia vyakula vya kupendeza 
vya Ulaya Mashariki hadi nauli ya 
viungo vya Afrika Kaskazini na kila 
kitu kilicho katikati, vyakula vya 
Israeli ni karamu ya kweli kwa hisi.

Zaidi ya hayo, uvumbuzi wa upishi 
wa Israeli hauishii katika mapishi ya 
jadi. Wapishi wa Israeli wanajulikana 
kwa ubunifu wao wa vyakula vya 
asili, na hivyo kusababisha hali ya 
chakula inayobadilika na inayozidi 
kutambulika kimataifa. Migahawa 
katika miji kama Tel Aviv na Jerusalem 
mara nyingi husifiwa kwa menyu 
zao bunifu ambazo huchanganya 
viambato vya kitamaduni na mbinu 
za kisasa, na hivyo kuunda hali ya 
matumizi ya chakula ambayo ni ya 
kipekee ya Waisraeli.

6. Idadi ya Makumbusho yenye 
Rekodi

Licha ya ukubwa wake mdogo, 
Israeli  inajivunia idadi kubwa 
zaidi ya makumbusho kwa kila 
mtu ulimwenguni. Kupitia masomo 
mbalimbali ,  kuanzia sanaa na 

historia hadi sayansi na teknolojia, 
makumbusho ya Israeli huhifadhi na 
kusherehekea urithi wa kitamaduni 
na uvumbuzi mbalimbali wa taifa.

Kwa mfano, Jumba la Makumbusho 
la Israel huko Yerusalemu, lina 
mkusanyiko mkubwa unaotia ndani 
akiolojia, sanaa nzuri, na sanaa na 
maisha ya Kiyahudi.

Wingi wa makumbusho ni onyesho 
la shukrani ya kina ya watu wa 
Israeli kwa historia, utamaduni, na 
kujifunza. Zinatumika kama njia ya 
elimu, mazungumzo na maelewano 
kati ya raia wa nchi na wageni wake.

K w a  m a o n y e s h o  a m b a y o 
yanalenga ndani na nia ya kimataifa, 
taasisi hizi hutoa dirisha katika tabaka 
nyingi za zamani na sasa za Israeli.

7. Kalenda ya Kipekee ya 
Israeli

Mchanganyiko wa Kalenda za 
Israeli hufanya kazi kwenye kalenda 
ya kipekee inayochanganya kalenda 
ya kiraia ya Gregorian na kalenda 
ya jadi ya Kiebrania inayotegemea 
mwezi. Mfumo huu wa pande mbili 
una jukumu kubwa katika maisha 
ya Waisraeli, haswa kuathiri sikukuu 
za umma na maadhimisho ya kidini. 
Ingawa ulimwengu wa biashara kwa 
ujumla hufuata kalenda ya Gregorian, 
likizo na mila za Kiyahudi hufuata 
kalenda ya Kiebrania, ambayo 
imekuwa ikitumika kwa milenia.

Ku s u k wa  k wa  k a l e n d a  h i z i 
kunasisitiza dhamira ya Israeli ya 
kuunganisha mila na jamii ya kisasa. 
Inaonyesha jinsi desturi za kale 
zimeunganishwa katika maisha ya 
kisasa ya Israeli.

Mpangilio huu wa kalenda mbili 
pia huathiri ratiba za kila siku, nchi 
inapojitayarisha kwa ajili ya likizo 
kama vile Pasaka, Yom Kippur, na 
Hanukkah, ambazo huwa katika 
tarehe tofauti za Gregorian kila 
mwaka.

8. Mahali Patakatifu kwa 
V i u m b e  v i l i v y o  H a t a r i n i 
Kutoweka

Israeli ni nyumbani kwa hifadhi 
kadhaa za asili na mbuga za kitaifa 
ambazo hutumika kama mahali pa 
kuhifadhi wanyama walio katika 
hatari ya kutoweka.

Eneo la kijiografia la nchi, kwenye 
makutano ya mabara matatu, huipa 
bioanuwai ya kipekee, huku mamia 
ya spishi za ndege wakipitia wakati 
wa kuhama kwao kwa misimu. Juhudi 
za uhifadhi nchini Israeli ni muhimu 
sana kwani zinasaidia kulinda viumbe 
adimu kama vile Oryx ya Arabia, 
ambayo imerudishwa tena porini 
baada ya kukaribia kutoweka.

M i p a n g o  h i i  y a  m a z i n g i r a 
inaangazia dhamira ya Israeli katika 
kuhifadhi ulimwengu wa asili. Kupitia 
usimamizi makini na kuzingatia 
uendelevu,  I s rael  inachangia 
kikamilifu katika juhudi za uhifadhi 
wa kimataifa. Zaidi ya hayo, makazi 
mbalimbali ya nchi, kutoka kaskazini 
mwa nchi kavu hadi kusini kame, 
hutoa mazingira bora kwa aina 
mbalimbali za viumbe ili kusitawi.

9. Wajibu wa Kushangaza wa 
Israeli katika Ulimwengu wa 
upishi

Zaidi ya eneo lake la upishi, Israeli 
ina jukumu kubwa katika tasnia ya 
chakula ulimwenguni, haswa katika 
uwanja wa teknolojia ya chakula na 
uvumbuzi.

Makampuni na watafiti wa Israeli 
wako mstari  wa mbele katika 
kutengeneza protini mbadala, 
teknolojia za kilimo, na suluhu zenye 
msingi wa lishe ili kulisha idadi ya 
watu inayoongezeka duniani kwa 
njia endelevu...itaendelea

Umuhimu wa Wanyama Pori Tanzania Mambo 10 ya Kushangaza Israeli-2
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KUNA wakati jarida maarufu 
la Forbes ilizua maoni mengi 
wakati lilipodai mmoja kati ya 
watu nyota kwenye mitandao 
ya kijamii kwa wakati huo, Kylie 
Jenner amepata utajiri wa karibu 
Dola bilioni 1.

Haya ni mafanikio ambayo watu 
wachache sana wanaweza kuyapata 
na kulikuwa na watu 5,700 kote 
duniani waliokuwa na utajiri unaozidi 
dola milioni 500 2017 kulingana 
na ripoti kutoka kwa Global Wealth 
Report.

Mabilionea halisi hata hivyo ni 
wachache. Lakini mtu anahitaji nini 
hadi kuitwa bilionea?

ANZISHA KAMPUNI
Ukiangalia watu matajiri duniani 

kwa mfano Jeff Bezos wa Amazon, 
Mark Zuckerberg wa Facebook, 
Amancio Ortega wa Zara na Jack Ma 
wa Alibaba ndio wanatawala.

Forbes inawatambua watu thuluthi 
mbili ya mabilionea 2,208 kuwa 
waliojizolea utajiri wao na idadi hiyo 
inazidi kuongezeka.

Kylie Jenner kumshinda Mark 
Zuckerberg kwa kasi ya utajiri

Ni kweli kuwa neno utajiri wa 
kujizolea linaweza kuwa na ugumu 

kulielezea. Hatua ya Forbes kumtaja 
Kylie Jenner ambaye alizaliwa katika 
familia tajiri kama aliyejipatia utajiri 
ilizua maoni mengi kwenye mtandao.

PESA ZA URITHI
Karibu theluthi moja ya watu walio 

katika orodha ya Forbes walirithi 
pesa zao.

Hao ni pamoja na watu saba 
wa familia ya Walton, warithi wa 
maduka wa Walmart na Francoise 
Bettencourt-Meyers ambaye familia 
yake ilianzisha kampuni ya L’Oreal.

Mwanzilishi wa Amazon sasa ndiye 
mtu tajiri dunia. Urithi ni muhimu 
hasa barani Ulaya kutokana na kuwa 
umechangia kwa karibu nusu ya 
mabilionea kulinda na takwimu za 
Forbes za mwaka 2014.

Kuna sababu kadhaa zilizochangia 
watu ambao walirithi mali kuzidi 
kuongezeka.

Sababu moja ni kuwa thamani ya 
mali kama hisa imeongezeka kwa 
haraka kuliko mali nyingine miaka ya 
hivi karibuni.

WEKEZA
Kuna zaidi ya watu 140 katika sekta 

ya fedha walio na utajiri unaozidi dola 
blioni 2.5 kwenye orodha ya watu 
matajiri.

Bill Gates alichukua tena uongozi 

wa kuwa mtu tajiri duniani na wengi 
wao ni kutoka nchini Marekani 
ambapo asilimia 25 ya mabilionea 
hupata utajiri wao kutoka sekta ya 
fedha.

Lakini usidhani kuwa ni rahisi 
kupata mafanikio hayo. Mkuu wa 
kampuni ya JP Morgan Chase boss 
Jamie Dimon ni baadhi ya mabilionea 
wachache waliochukua mkondo huo. 
Na wafadhili wengi karibu asilimia 20 
ya watu matajiri zaidi ya 143 wana 
uhusiano na mifuko ya uwekezaji.

HAMA ULIPO
Idadi ya mabilionea katika kila nchi 

inashuka, ila eneo linaloongezeka 
kwa watu matajiri duniani ni la Asia 
Pacific.

K ar ibu as i l imia 29 ya watu 
mabilionea wapya mwaka uliopita 
walitokea eneo hilo kwa mujibu wa 
jarida la WealthX linalokadiria kuwa 
kuna mabilionea 2,750 duniani idadi 
iliyo juu kuliko ile ya Forbes.

China pekee ina mabilionea 29 kati 
ya 259 mabilionea wapya, idadi ya 
juu kuliko ya nchi yoyote.

Licha ya hatua zilizopigwa sehemu 
zingine duniani, Marekani inasalia 
nchi yenye mabilionea wengi zaidi 
ikiwa na mabilionea 585.

USIWE MTU WA KESI
Mabilionea si wageni kwa kesi 

mahakamani. Kwa mfano Bill Gates, 
anaweza kujulikana kama mtu tajiri 
wa kutoa misaada lakini historia yake 
si safi vile.

Mnamo miaka ya tisini Marekani 
iliishtaki kampuni ya Microsoft 
kwa kutumia mbinu zinazozuia 
ushindani.

Serikali ya Marekani ilishinda na 
Microsoft ikakata rufaa. Kesi hiyo 
iliishia makubaliano. Tume ya Ulaya 
nayo ishaipiga faini kampuni ya 
Microsoft.

Baadhi ya kampuni ambazo pia 
zimepigwa faini ni pamoja na Google 
na Samsung na pia zile zisizo za 
teknolojia kama ya kamari ya Las 
Vegas Sands.

KOCHA wa Manchester United, 
Ruben Amorim amegonga vichwa 
vya habari aliposema, ni bora 
kumuweka kama mchezaji wa 
akiba kocha wake wa makipa 
mwenye umri wa miaka 63, kuliko 
Marcus Rashford, kwa sababu 
hana juhudi.

Rashford hajacheza kwenye kikosi 
cha United kwa muda wa wiki sita. 
Amorim anasema mshambuliaji 
huyo wa Uingereza hafanyi vyema 
katika mazoezi.

Mustakabali wake ndani ya Old 
Trafford haujulikani. Kuna klabu za 
Ulaya zinazohusishwa na kutaka 
kumsajili mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 27, kabla ya tarehe ya 
mwisho ya uhamisho wa wachezaji 
wiki ijayo.

Sio mara ya kwanza kwa kocha 
wa Ligi Kuu England kumkosoa 
hadharani mmoja wa wachezaji 
wake.

Har r y  Redknapp na 
Darren Bent

Harry Redknapp alidai kuwa mke 
wake angefunga, pale Darren Bent 
alipokosa bao dakika za lala salama. 
Siku Tottenham ilipotoka sare ya 1-1 
na Portsmouth Januari 2009.

Redknapp alisema: “Huwezi 
kupata nafasi nzuri zaidi ya kushinda 
goli kuliko ile uliyoipata. Hata mke 
wangu angeweza kufunga.”

Licha ya kauli hiyo, Bent alibaki 
kwenye safu ya wachezaji wa 
Redknapp na alimaliza msimu wa 
2008-09 kama mfungaji bora wa 
Tottenham akiwa na mabao 17, 
kabla ya kujiunga na Sunderland 
majira ya kiangazi.

R e d k n a p p  a l i t u m i a  m i a k a 
mingine mitatu na nusu akiwa 
White Hart Lane ( Tottenham) 
akiwasaidia kufika robo fainali ya 

Ligi ya Mabingwa 
mwaka 2011, lakini 
alitimuliwa Juni 2012.

H a r r y 
Redknapp na 
Adel Taarabt

Redknapp, wakati 
huo akiwa meneja 
wa QPR, hakusita 
k u m k o s o a  A d e l 
Taarabt alipoulizwa 
k wa  n i n i  k i u n g o 
huyo ameachwa nje 
ya k ikosi  kwenye 
mchezo dhidi  ya 
Liverpool, Oktoba 
2014.

“Siwezi kuwalinda watu ambao 
hawataki kukimbia na kufanya 
mazoezi, na wana uzito wa mawe 
matatu,” alisema Redknapp.

“Alicheza katika mchezo wa timu 
ya kikosi cha pili juzi na ningeweza 
kukimbia zaidi ya alivyokimbia 
yeye. Siwezi kumchagua.”

Taarabt il i j ibu kwa kusema 
Redknapp alikuwa akitoa visingizio 
kutokana na matokeo mabaya ya 
timu hiyo, wakati huo timu ikiwa 
nafasi ya chini kwenye msimamo 
wa Ligi Kuu.

Kiungo huyo aliichezea klabu 
hiyo mechi tano tu, kabla ya 
kujiunga na Benfica msimu wa 
joto wa 2015.

QPR ilishuka daraja mwishoni 
mwa msimu wa 2014-15. Redknapp 
aliipandisha tena daraja timu 
hiyo msimu uliofuata kabla ya 
kung’atuka Januari 2015.

Jose Mourinho na Luke 
Shaw

Jose Mourinho alimkosoa beki 
wa Uingereza, Luke Shaw wakati 
akiinoa Manchester United, akihoji 
kujitolea na utimamu wake.

Baada ya kuingia kama mchezaji 

wa akiba dhidi ya Everton Aprili 
2017 Mourinho alisema beki huyo 
wa pembeni alitumia “mwili wake 
na ubongo wangu.”

Aliongeza: “Alikuwa mbele yangu 
na nilikuwa nikimfanyia kila uamuzi.”

Shaw bado yuko Old Trafford 
lakini ana jeraha, na amecheza 
mechi tatu tu msimu huu. Mourinho 
alifutwa kazi Disemba 2018 baada 
ya kuuanza vibaya msimu huo.

Jose Mourinho na Tanguy 
Ndombele

Mourinho, alihamia Tottenham 
na kuwa meneja wa Tottenham, 
alimkosoa mchezaji aliyesajiliwa 
kwa pauni milioni 54, Tanguy 
Ndombele, Machi 2020.

B a a d a  y a  k i u n g o  h u y o 
k u b a d i l i s h w a  w a k a t i  w a 
mapumziko ya mchezo dhidi ya 
Burnley, Mourinho alisema: “Kipindi 
cha kwanza hatukuwa na safu ya 
kiungo. Yeye (Ndombele) amepata 
muda wa k utosha k upanda 
kiwango.

“Najua Ligi Kuu ni ngumu, na 
wachezaji wengine huchukua 
muda mrefu kuzoea ligi tofauti. 
Lakini mchezaji mwenye uwezo 
kama yeye, ni lazima atupe zaidi ya 
anachotupa sasa.”

Wachezaji waliowahi kunangwa 
na makocha wao

Pambana ili utajirike, usilale
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NA MWANDISHI WETU

FAHAMU kwamba 
mwenye kucheza na 
kutoa maelekezo 
ndani ya kikosi cha 
Yanga, Pacome 
Zouzoah ni pasua 
kichwa kutokana na 
uwezo wake kwenye 
kupiga pasi ndefu na 
fupi akiwa uwanjani.

Nyota huyo kwenye 
d i r i s h a  d o g o  i l i k u w a 
i n a t a j w a  k u w a  y u p o 
kwenye rada za mabosi wa 

Simba kwa kuwa 
mk ataba wake 
unagota mwisho 
inaelezwa kuwa 
m a b o s i  w a 
Yanga walifanya 
m a z u n g u m z o 
n a y e  k u h u s u 
k u b o r e s h a 
mkataba wake.

Hivi karibuni 
M e n e j a  w a 
Idara ya Habari 
na Mawasiliano 
Simba,  Ahmed 
A l l y  a l i w e k a 
w a z i  k u w a 
w a n a m f u a t i l i a 
mchezaji  huyo 

kwa kuwa wanatambua mkataba 
wake unakaribia kuisha wakiona anafaa 
watahangaika naye.

“Kuna mchezaji ambaye yupo pale 
ambaye ni Pacome huyu tunamfuatilia 
tukiona anatufaa basi tutahangaika 
naye kwa kuwa tunajua kwamba 
mkataba wake unaisha.”

Pacome ndani ya ligi amecheza jumla 
ya mechi 14 kati ya 15 akikosekana 
kwenye mchezo mmoja akisepa na 
dakika 803 uwanjani akifunga mabao 
5 na kutoa pasi tatu za mabao.

Yanga k wa sasa  ipo k wenye 
maandalizi kuelekea mchezo wa Ligi 
Kuu Bara dhidi ya Kagera Sugar mchezo 
unaotarajiwa kuchezwa Uwanja wa 
KMC, Complex, Februari Mosi 2025.
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