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Rais Dk. Samia aunguruma Morocco

             MAKALA                                    MAKALA      

Uwekezaji Bandari na mkakati
wa ajira milioni nane za Samia

Programu ya Imarisha Uchumi na 
Mama Samia yazinduliwa Pwani

Uk.12-13

Benki ya Dunia kuisaidia 
Tanzania utekelezaji wa 
miradi 14 ya kimkakati

Uk.5Uk. 6

MCHEZO MCHAFU

Dkt Biteko amwakilisha Rais Samia 
mazishi ya Mkuu wa Majeshi Kenya

Uk.3

>> Awataka wakenya kuwa na 
subira katika kipindi hiki kigumu

>> Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi (CDF) Jenerali 
Jacob Mkunda ashiriki maziko hayo

Wakulima wa 
tumbaku 

kulipwa ndani 
ya masaa 48

RIPOTI MAALUM MIKOPO CHECHEFU

       Wafanyabiashara 
wakubwa wadaiwa 
kudhulumu mabenki 
kutumia mahakama

       Wachota mabilioni ya akiba 
za wateja na kujinufaisha, 
wagoma kulipa wakimbilia 
mahakamani mahakama yabariki

        Mmoja akwapua bilioni 40 
TADB, akakwapua bilioni 70 Azania, 
akakwapua bilioni 110 Equity kisha 
akapiga bilioni 220 ujerumani

       Jaji huyo huyo 
na kwa staili hiyo 
hiyo akampa ushindi 
mfanyabiashara 
mwingine aliyekwapua 
dola milioni 15 NMB

       Jitihada za Rais 
Dkt. Samia kuvutia 
uwekezaji zinazidi 
kukwamishwa, 
BOT, TIC, watakiwa 
kujipanga upya

        Mwengine kachukua 
bilioni 15 NMB, akachukua 
bilioni 80 EQUITY akagoma 
kulipa akakimbilia 
mahakamani Jaji akampa 
ushindi anaendelea 
kutanua mitaani

Uk.4



   Email: jamvinews@gmail.comJAMVI LA HABARI
JUMATATU APRILI 22, 2024 HABARI2

NA  MWANDISHI WETU

JITIHADA za Rais Dkt. 
Samia Suluhu Has-
san kukaribisha na ku-
hamasisha uwekezaji 

wa ndani na kutoka nje ya 
nchi kuja kuwekeza nchini 
unaelezwa kutiwa kigingi 
na tabia chafu inayozidi 
kuota mizizi ya baadhi ya 
wafanyabiashara wakubwa 
kushirikiana na baadhi ya 
majaji wa mahakama kuu 
wasio waaminifu kuyat-
apeli mabenki ya ndani na 
nje ya nchi kwa na hivyo 
kuwanyima fursa wafanya-
biashara wadogo na wakati 
kushindwa kuaminiwa na 
kupata mikopo.

Orodha ya wafanyabi-
ashara wanaotumia ma-
hakama kutapeli na kudhu-
lumu mabenki iliyofanyiwa 
uchunguzi na kuthibitishwa 
na gazeti hili, inaonyesha 
kuwa wengi kati ya wafan-
yabiashara hao wanajihusi-
sha na biashara za Mafuta 
na ushafirishaji ambapo 
wastani wa shilingi za ki-

tanzania Trilioni 1.3 wame-
kopa katika benki mbalim-
bali za ndani nan je ya nchi 
na kukataa kulipa kisha 
kukimbilia mahakamani 
ambako pia wanadaiwa ku-
pata ushindi kwa njia zisizo 
za kawaida

Uchunguzi wa gazeti hili 
umebaini kuwa wafanya-
biashara hao wanaoheshi-
mika nchini wakionekana 
machoni mwa watu kuwa 
ni matajiri na wengine 
wakijionyesha kama wacha 
Mungu na wenye kumuo-
gopa Mungu huku wengine 
wakijinasibu kama wana 
michezo na wawekezaji 
wakubwa wanaitumia ma-
hakama hasa mahakama ya 
biashara kama kichaka chao 
cha kufanyia uhalifu huo 
wa kimkakati

hebu fikiria, mtu ame-
kwenda TADP amekopa 
bilioni 40, akaenda Azania 
benki akakopa bilioni 70, 
hajaishia hapo akaenda Eq-
uity benki akakopa bilioni 
110, halafu akapanda ndege 
hadi ujerumani akavidan-
ganya baadhi ya viwanda 

vya huko kuwa anaenda 
kuwekeza mafuta Kahama, 
nako wakamkopesha mali 
na mtaji wa zaidi ya bilioni 
220, halafu anakataa kuli-
pa mkopo makusudi kwa 
kukimbilia Mahakamani 
na Jaji anampa ushindi bila 
kuzingatia Ushahidi na uk-
weli kuwa hizo bilioni 220 
za ndani na bilioni 220 al-
izochukua ujerumani zote 
kwa pamoja zinaingia kwe-
nye deni la Taifa na kukataa 
kwake kulipa mkopo kuna-
tunyima fursa sisi wafanya-
biashara wadogo kuamini-
wa’’. Anasema Christopher 
Kabison mfanyabiashara 
wa vifaa vya simu Kariakoo

Kabison anaongeza kuwa 
kama Serikali haitachukua 
hatua za haraka kuingilia 
kati hali hii basi jitihada za 
Rais kutaka mabenki ya-
kopeshe wafanyabiashara 
kwa riba nafuu zitabaki 
kuwa ndoto kwani hakuna 
benki itakayokuwa tayari 
kuendelea kupoteza mitaji 
yake huku mahakama zina-
zotarajiwa kuwa ni sehemu 
ya haki zikitumika kuhala-

lisha uchafu huo ‘’juzi ni-
likuwa napitia hukumu za 
mahakama, nimeshuhudia 
jaji mmoja amempa ushindi 
Stati oili ambaye alikopa 
dola milioini 26 equiti ben-
ki halafu akakataa kulipa, 
ukizipitia hizi hukumu un-
aweza ukajiuliza kama jaji 
wakati anatoa hukumu ali-
kuwa sawa sawa ama ame-
onja kidogo..na jaji huyo 
huyo akahukumu hukumu 
kama hiyo kwa kampuni ya 
derina ambayo ilikopa zai-
di ya bilioni 40 na kukataa 
kulipa. Sasa hapa tukisema 
mahakama inatumika ku-
halalisha ujambazi dhidi 
ya watanzania tutakuwa 
tumeionea’’. Aliongeza Ko-
bisoni

Kwa mujibu wa taarifa na 
nyaraka ambazo gazeti hili 
linazo zinaonyesha kuwa 
miongoni mwa makam-
puni yanayoongoza kufilisi 
mabenki huku wakitumia 
mahaka ni pamoja na KOM 
GROUP ambayo imeweka 
kibindoni zaidi ya bilioni 
440 na kukataa kulipa na 
kuziacha solemba benki za 

TADB,AZANIA pamoja na 
EQUITY sambamba na uje-
rumani

Wengine wanaoongoza 
genge la kukwamisha jiti-
hada za Rais Dkt. Samia 
katika kukuza mitaji ya wa-
fanyabiashara wadogo na 
wa kati kwa kukataa kulipa 
mikopo na kisha kukimbilia 
mahakamani na mahakama 
kuwapa hukumu za ushin-
di ni pamoja na kampuni ya 
TSN iliyozidhulumu benki 
za NMB na Equity, Derina 
Group iliyozidhulumu ben-
ki za CRDB na KCB huku 
BIG BON ikitajwa kuidhu-
lumu benki ya NBC kama 
ambavyo Masasi construc-
tion inavyopambana kuid-
hulumu benki ya Equity 
kwa kutumia mahakama

Sambamba na kampuni 
hizo, nyingine ni Global 
Agency, State Oil inayomi-
likwa na Nilesh Suchak 
kama ilivyo kwa NAS 
HAULIERS na Continental 
reliable zinazotamba ku-
wadhulumu CRDB, NMB, 
NBC,EQUITY, KCB na ny-
inginezo

Ikiwa kitendo hiki cha 
wafanyabiashara hawa 
wakubwa kukopa na kua-
cha kulipa madeni kisha 
kukimbilia mahakamani na 
mahakama kuwapa ushindi 
kitaachwa kuendelee kuota 
mizizi kitapelekea Taifa 
kuwa na kikundi ‘GANG’ 
cha wafanyabiashara wa-
naoutawala Uchumi wa 
nchi na hivyo kuhatarisha 
amani ya Taifa

Kuwepo nje ya mzungu-
ko wa benki hizi mabilioni 
hayo ya shilingi ni kiashiria 
kibaya katika ukuzaji wa 
Uchumi huku Gavana wa 
benki kuu akiombwa ku-
chukua hatua za haraka ku-
ingilia sintofahamu hii inay-
ozidi kushika kasi

‘’kama BOT hawatakuwa 
serious na kuingilia kati 
kunusuru hili jambo, benki 
zitafungwa hizi, ama zi-
sipofungwa basi Uchumi 
utahama kutoka kuwa 
rasmi na kuwa Uchumi wa 
kihuni unaondeshwa na 
wahuni, lazima benki kuu 
iingilie kati haraka’’. Alise-
ma Juma Hamad mchambu-
zi wa masuala ya kiuchumi

Aliongeza kuwa katika 
Taifa lolote ambalo lina-
heshimu utawala wa sheria, 
ni nadra kwa wafanyabiasha-
ra kukopa halafu kukataa 
kulipa makusudi kisa tu kuna 
mahakama, hali hii inaweza 
kushawishi na wafanyabi-
ashara wadogo nao kukataa 
kulipa na ikiwa wakashind-
wa mahakamani basi itasaba-
bisha hali ya sintofahamu

Gazeti hili linaendelea na 
jitihada za kuwatafuta wote 
waliotajwa kukapua mabil-
ioni hayo na kukataa kulipa 
huku simu zao za mkononi 
zikiita bila kupokelewa.

Gazeti hili litaendelea ku-
weka wazi mchezo wote.

MCHEZO MCHAFU
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NAIBU Waziri 
Mkuu na Waziri 
wa Nishati Mhe. 
Dkt. Doto Biteko, 

amemwakilisha Rais, Mhe. 
Dkt. Samia Suluhu Hassan, 
kwenye mazishi ya ali-
yekuwa Mkuu wa Majeshi 
ya Ulinzi na Usalama nchi-
ni Kenya Jenerali Francis 
Omondi Ogolla, aliyefariki 
kwa ajali ya helikopta tare-
he 18 Aprili, 2024 eneo la 
Kaben Marakwet Mashari-
ki mwa Kenya.

Akitoa salamu za Mhe. 
Rais  amesema kuwa,  Dkt.
Samia anatoa pole kwa 
Rais wa Kenya, Dkt. Wil-
liam Ruto,  Wakenya na Fa-
milia ya marehemu Jenerali 
Ogolla na kuwaombea kwe-

nye kipindi hiki kigumu. 
“Mhe Rais amenituma ni-
wape pole kwa msiba huu 
mkubwa hususani Majeshi 
ya Ulinzi na Usalama kwa 
kumpoteza kiongozi ma-
kini, shupavu, wa ngazi ya 
juu na kuwaomba muwe na 
moyo wa subira katika kip-
indi hiki kigumu” Amese-
ma Mhe. Biteko

Aidha, amewaasa Wak-
enya kuyaishi yale ambayo 
Jenerali Ogolla ameyaishi 
katika kipindi chote cha 
uhai wake, akiwa anawatu-
mikia wananchi wa Kenya, 
na kuongeza kuwa yawe 
somo kwa wote hususani 
kwa vijana.

Rais wa Kenya, Mhe. Dkt. 
William Ruto amewataka 
Wakenya kuwa na subira 
katika kipindi hiki ambapo 
Serikali imepoteza shujaa 

ambaye anatambuliwa kwa 
utendaji wake kama Mkuu 
wa Majeshi aliyeonyesha 
uwezo mkubwa katika 
utendaji kazi.

“Niwape pole Wakenya 
wote kwa msiba huu na 
niwaambie  ningekuwa 
na uwezo wa kuchagua 
tena, ningemchagua Jener-
ali Ogolla kwani chini ya 
utendaji wake wa kazi, Jeshi 
la Kenya lilikuwa salama  
“Amesema Mhe. Dkt. Ruto.

Marehemu Jenerali Fran-
cis Omondi Ogolla alizali-
wa Februari 12, 1962 katika 
Kaunti ya Siaya na alijiunga 
na jeshi la Kenya  mwezi 
Mei 1984 na baadaye ku-
tunukiwa cheo cha Luteni 
mwezi Mei 1985 ambapo 
alipangiwa kikosi cha Anga 
cha Moi na baadaye kupati-
wa mafunzo ya Urubani.

Katika kipindi chote aki-
wa kwenye Jeshi la Kenya, 
Jenerali Ogolla alihudumu 
katika nyadhifa mbalim-
bali kwenye vikosi vya 
Anga hadi alipopandish-
wa cheo kuwa Jenerali na 
kuteuliwa kuwa Mkuu 
wa Majeshi ya Ulinzi na 
Usalama wa Kenya (CDF) 
tarehe 28 Aprili, 2023.

Maziko hayo pia yali-
hudhuriwa na Makamu wa 
Rais wa Kenya Mhe. Rigathe 
Gachagua, Waziri Mkuu wa 
Kenya Musalia Mudavadi,   
Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi 
(CDF) kutoka Tanzania Jen-
erali Jacob John Mkunda, 
Spika wa Bunge la Kenya 
Moses Watengala Masika, 
wakuu wa vikosi vya majeshi 
ya Ulinzi na Usalama nchini 
Kenya, Malawi, Uganda 
Rwanda, Namibia, Burundi.

NA MWANDISHI WETU

SERIKALI  imesema  
itaendelea kushirikiana 
na  ngazi zote za elimu 
katika kupambana na 

Rushwa na Dawa za kulevya.
Hayo yalibanishwa jijini 

Dodoma na Waziri  wa Nchi 
Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora Mhe.George 
Simbachawene, wakati ak-
izidua mashindano ya mda-
halo kwa shule za msingi 
Sekondari,Vyuo vya kati na 
Vyuo Vikuu kuhusu Madhara 
ya Rushwa,Matumizi ya Dawa 
za Kulevya,Haki za Binadamu 
na Utawala Bora.

Alisema serikali za awamu 
zote zimefaikiwa kwa kiasi ki-
kubwa kupambana na maadui 
watatu ambao ni ujinga, umas-
kini maradhi kwa Watanzania.

“Sasa wameibuka maadui 

wengine watatu ambao ni 
rushwa, dawa za kulevya 
na maadili ambao kuna kazi 
kubwa ya kufaya kuhakikisha 
tunatokomeza, hili sio suala la 
kuachia serikali pekee ni vye-
ma kila mwananchi akashiriki 
kikamilifu,”alisema

Aliogeza kuwa:”Leo nin-
afurahi kuzindua mdahalo 
huu kwa shule na vyuo vya 
Dodoma kuhusu masuala ya 
rushwa ni jambo jema kwa-
sababu ndio msingi imara wa 
kuandaa viongozi wazalendo 
na ningetamani kuona kitu 
kama hiki kiafanyika nchi nzi-
ma,”.

Simbachawene alim-
pongeza Mkuu wa Wilaya ya 
Dodoma Jabir Shekimweli 
kwa kuandaa midahalo hiyo 
ambayo imekuwa na manufaa 
makubwa kwa wanafunzi wa 
ngazi zote za elimu.

Kwa upande wake Mkuu 
wa Taasisi ya Kuzuia na 

Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) Mkoa wa Do-
doma Bw.John Joseph alisema 
wanaendelea kutoa elimu kwa 
wananchi kuhusu athali za 
rushwa hasa katika miradi ya 
maendeleo ambayo inatekele-
zwa katika maeneo yao.

Alisema pia wameedelea 
kuanzisha klabu za wapinga 
rushwa kuanzia shule za msin-
gi hadi vyuo lengo ni kuongeza 
mtandao wa kupokea taarifa 
za rushwa na kutoa elimu kwa 
kudi hilo la vijana ambao ndio 
nguvu kazi ya Taifa.

“Tunaendelea kufungua 
klabu za wapinga rushwa len-
go ni kuhakikisha tunalifikia 
kundi kubwa la vijana ambao 
ndio nguvu kazi ya Taifa am-
bapo tunaamini tukiwaelimi-
sha wao tutakuwa tumeelimi-
sha Taifa,”alisema

Naye Mkuu wa Wilaya ya 
Dodoma Jabir Shekimweri 
alisema lengo la kuanzisha 

midahalo hiyo ni kuhakikisha 
watu wanapata uelewa wa ku-
tosha kuhusu athali za rushwa.

“Watu wengi wamekuwa 
wakikosa haki zao za msingi 
kwasababu ya vitendo vya 
rushwa na ndio kitu kikubwa 
kilichonisukuma kuanzi-
sha jambo hili ambalo hadi 
sasa limeonyesha matunda 
makubwa,”alisema

Awali Mwanafunzi wa 
Shule ya Sekondari Bunge 
Mariamu Minja alisema mida-
halo hiyo imekuwa na manufaa 
kwao kwasababu inawafundi-
sha ni kwa namna gani wana-
takiwa kuwa wazalendo.

“Tunamshukuru Mkuu 
wa Wilaya ya Dodoma kwa 
kuja na wazo hilo kiukweli 
limekuwa na manufaa kwetu 
tunaomba isiishie mjini hata 
wanafunzi walioko vijijini nao 
wapate fursa ili wapate elimu 
na uelewa wa kutosha kuhusu 
masuala ya rushwa,”alisema

NA MWANDISHI WETU

WAZIRI wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake na 
Vikundi Maalum Mhe. Dkt. 
Dorothy Gwajima amekitaka 

Chama cha Madaktari Wanawake Tanza-
nia (MEWATA) kuongeza nguvu katika 
jitihada za kukabiliana na mila na des-
turi kandamizi katika jamii kwa ajili ya 
kuleta maendeleo stahimilivu kwa wa-
nawake, wanaume pamoja na watoto.

Akizungumza jana Aprili 21, 2024 
jijini Dar es Salaam wakati akifungua 
mkutano mkuu wa mwaka wa MEWA-
TA uliofanyika katika hoteli ya New Af-
rika, Mhe. Dkt. Gwajima amesema kuwa 
wakati umefika kwa MEWATA kufanya 
kazi na wizara hiyo katika kuhakikisha 
wanatengeneza misingi imara ya watoto 
wa kike kwa kupata afya bora ili waweze 
kufanya vizuri na kuleta ushindani.

Dkt. Gwajima amesema kuwa ni vizuri 
kuweka mikakati ya kuendelea kuunga 
mkono juhudi zinazolenga kuwawezesha 
wanawake kupata huduma za afya na ku-
komesha vitendo vya ukatili dhidi ya wa-
nawake na watoto.

“Ni muhimu kufanya kazi kwa ushiriki-
ano katika utoaji wa huduma kwa wahanga 
wa ukatili wa kijinsia kwa kuwezesha ujen-
zi wa vituo vya wanawake pamoja na vituo 
vya ushauri nasaha kwa walionusurika“ 
amesema Dkt. Gwajima.

Amebainisha kuwa mujibu wa Ofisi ya 
takwimu ya Utafiti wa Demografia na Afya 
2015 – 2016 zinaonesha asilimia ya 40 ya 
wanawake wenye umri kati 15 – 49 wame-
fanyiwa ukatili wa kimwili, huku asilimia 
17 wamefanyiwa ukatili wa kijinsia.

“Jamii zetu bado zinakabiliwa na changa-
moto ya mila na desturi kandamizi ambazo 
zinazowazuia wanawake na watoto ku-
fikia ndoto zao na kutoa mchango wao ka-
tika ustawi wa jamii na Taifa kwa ujumla“ 
amesema Dkt. Gwajima.

Rais wa Chama cha Madaktari Wa-
nawake Tanzania (MEWATA) Dkt. Zaituni 
Bokhary, amesema kuwa kuna changamoto 
nyingi zinawapata wanawake lazini wa-
nashindwa kusema kutokana na mila poto-
fu zilizopo kwa baadhi ya jamii.

Dkt. Bokhary amesema kuwa ili kufika 
malengo tarajiwa wamejipanga kutoa elimu 
kuhusu afya ya mwanamke katika maeneo 
mbalimbali nchini ikiwemo vijijini.

“Tupo tayari kufanya kazi kwa ushiriki-
ano kwa kuweka mipango rafiki katika 
kuhakikisha tunawafika walengwa na ku-
wapatia elimu hasa maeneo ya vijijini am-
bapo kunaonekana kuna uhitaji mkubwa” 
amesema Dkt. Bokhary.

Nae Makamu wa Rais wa Chama cha 
Madaktari Wanawake Tanzania (MEWATA) 
Dkt. Marry Sando, amesema kuwa kupita 
taaluma zao kwa kushirikiana na wizara 
wataweza kutoa msaada na kutengeza jamii 
iliyokuwa na mstali mwema.

Amesema kuwa katika mkutano 
watapata fursa ya kujadili kwa nam-
na gani wanaweza kutoa mchango 
wa kitaaluma katika afya ya mama 
na mtoto na jamii kwa ujumla.

Dkt. Gwajima afungua 
mkutano wa 21 wa 
MEWATA, asisitiza 
umuhimu kujenga 
msingi ya afya ya watoto

Dkt Biteko amwakilisha Rais Samia mazishi ya Mkuu wa Majeshi Kenya

Simbachawene asisitiza wanafunzi kushiriki katika mapambano ya rushwa, dawa za kulevya
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NA MWANDISHI WETU  U A

AFISA Mtendaji 
Mkuu wa Benki ya 
NMB Ruth Zaipu-
na ametoa ushauri 

kwa wazazi na walezi nchini 
kuwafundisha mapema wa-
toto wao masuala ya fedha 
na upangaji wa bajeti ili ku-
wawezesha kuishi kutokana 
na uhalisia wa vipato vyao.

 Zaipuna ailtoa ushauri 
huo katika hotuba yake 
wakati wa mahafali ya kida-
to cha sita katika shule za se-
kondari za Kaizirege na Ke-
mebos zilizopo mjini Bukoba 
mwishoni mwa wiki.

 Alisema watoto waki-
pata elimu ya masuala ya 

fedha mapema watakuwa 
waadilifu,wataweza kupanga 
maisha yao kwa kuzingatia 
bajeti inayotokana na vipato 
vyao hata baadaye kuwekeza 
kwa uadilifu kwenye miradi 
ya kiuchumi.

 “Tuanze kuwajengea vi-
jana wetu uelewa wa masuala 
ya fedha wakati huu ambao 
bado ni mapema,wakipata 
elimu ya masuala ya fedha 
wataweza kupangalia vyema 
maisha “alisema Zaipuna

Pia alisema ili kulisaidia 
kundi hilo,benki ya NMB 
ilianzisha jukwaa maalum 
la vijana liitwalo”Go na 
NMB”ambapo wanafundish-
wa masuala ya fedha na jinsi 
ya kujiwekea akiba na ku-
tumia huduma mbalimbali 

za kidijitali zinazotolewa na 
benki hiyo.

aipuna katika ha a hiyo 
alitoa wito kwa vijana ku-
jiunga na jukwaa hilo kwa 
ajili ya kupata maarifa ya 
masuala ya kifedha ambayo 
yatawasaidia katika safari ya 
maisha yao huku akiwakum-
busha kuwa kutokana na ma-
badiliko mbalimbali hasa ya 
kitekinolojia,wanatakiwa ku-
jifunza mambo mengi,kuwa 
wadadisi na wabunifu.

 Aidha alisema benki ya 
NMB imeendelea kuunga 
mkono ukuaji wa sekta ya 
elimu hapa nchini,ikiwa ni 
pamoja na kutoa ufadhili wa 
masomo na vifaa kwa wa-
nafunzi wanaojiunga vyuo 
vikuu wanaotoka kwenye 

familia zenye uwezo mdogo 
ambao wamefaulu vizuri.

Alisema zaidi ya wanafun-
zi 130 wanaebdelea kunufaika 
na ufadhili huo.

 Katika risala yao kwa 
niaba ya wahitimu wa shule 
zote mbili za Kaizirege na 
Kemebos,wanafunzi Zubeda 
Kinono na Avin Mutegeki 
walisema matumaini yao ni 
kufanya vizuri katika mitihani 
yao na kujiunga vyuo vikuu.

Walisema kama walivyo-
vumilia changamoto katika 
safari yao,pia watahakiki-
sha wanaonyesha juhudi 
katika masomo yao kwenye 
Taasisi za Elimu ya Juu ili 
baadaye waweze kulitu-
mikia Taifa kwa uadilifu 
kupitia sekta mbalimbali.

NA MWANDISHI WETU

TAKRIBAN wahu-
dumu wa Afya 
ngazi ya Jamii 
200 katika Hal-

mashauri ya Jiji la Dar es 
salaam wametakiwa kue-
ndelea kuonyesha juhudi 
katika kuwahudumia wa-
nanchi katika Maeneo yao 
Ili kuweza kuwaondolea 
changamoto mbalimbali.

Kauli hiyo imetolewa 
jana jijini Dar es salaam 
na Meya wa Jiji la Dar es 
salaam Omary Kumbilam-
oto katika ha a ya kukabi-

dhi vitendea kazi kwa wa-
hudumu wa Afya ngazi ya 
jamii ambapo imekwenda 
na Kauli Mbiu isemayo 
wahudumu wa Afya ngazi 
ya jamii Nyumba kwa Ny-
umba hatuachi Mtu Mpa-
ka kieleweke.

Kumbilamoto licha ya 
kuwapongeza wahudumu 
hao wa Afya kutokana na 
kuanza kazi kwa kujitolea 
amesema kuwa ni vyema 
wakaendelea kuwasaidia 
wananchi wa ngazi ya 
Chini.

“Hawa wahudumu 
wetu wanavifua kwa 
sababu hawatoi siri za 

wagonjwa wanaowasaidia 
jambo ambalo linaendelea 
kuongeza uaminifu naona 
yao”amesema Kumbila-
moto

Awali Mganga Mkuu 
wa Halmashauri ya Jiji 
la Dar es salaam Zaitun 
Hamza amesema kuwa 
wahudumu wa Afya wa-
natembea kifua mbele ku-
tokana na Rais wa Jamhuri 
ya Muungano wa Tanza-
nia Samia Suluhu Hassan 
kwa kuipa kipaumbele 
sekta ya Afya.

Kwa upande wake 
Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kudumu uchumi na Hu-

duma za Kijamii katika Jiji 
la Dar es salaam Saad Kh-
imji amesema wataende-
lea kujadili namna ya wa-
hudumu hao kunufaika na 
shughuli zao kwani wana-
jitoa na kunusuru mambo 
mengi kwenye jamii.

Nao baadhi ya wahu-
dumu wa Afya ngazi ya 
jamii akiwemo Abdal-
lah Ngobedi pamoja na 
Masha Abdallah Jumbe 
wameipongeza serikali 
kwa kuonyesha umuhimu 
kwenye sekta hiyo kwa 
kuwapatia vifaa hivyo am-
bavyo vitakwenda kuwa-
saidia katika shughuli zao.

Afisa Mtendaji Mkuu Benki ya NMB ataka vijana wafundishwe masuala ya fedha na bajeti mapema

Meya Kumbilamoto asifia wahudumu sekta ya afya

NA MWANDISHI WETU

RAIS wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi 
amewataka wataalamu wa 

Maabara ku ifanyia utafiti itu wa-
navyovichunguza ikiwemo maradhi 
ili kuyadhibiti kwa njia za kisayansi.

Akisoma hotuba ya Rais Mwinyi 
katika kilele cha wiki ya Maabara 
Duniani huko Hoteli ya Golden 
Tulip Uwanja wa Ndege Zanzibar 
alipomwakilisha, Waziri wa Afya 
Zanzibar Nassor Ahmed Mazrui 
amesema kufanya hivyo kutasaidia 
taasisi kudhibiti maradhi na kuz-
ielekeza njia zinazoshauriwa kira-
hisi kutokana na kuwepo na usha-
hidi wa Kisayansi.

Aidha amewataka wataalamu 
hao kuongeza nguvu kwenye 
Taasisi za Tafiti ikiwemo  za Taaisi 
ya Afya ya Binaadamu (ZAHRI), 
Utafiti wa Mifugo A R , Taasisi 
ya Utafiti wa afayansi ya Baharini 

A R  ili kuweza kufikia malen-
go yaliokusudiwa.

Amefahamisha kuwa Maabara 
zote zina  mchango mkubwa kwa 
maendeleo mbalimbali ikiwemo ya 
afya na huduma zinazotolewa kwa 
wananchi, hivyo Serikali itaendelea 
kuimarisha Maabara zote ili ku-
weza kuendeleza kazi za uchungu-
zi wa maradhi, vinasaba, kemikali, 
pamoja na vyakula.

Akizungumzia Sera ya Maabara 
Zanzibar, amesema  ni jambo zuri 
kwani utekelezaji wa kazi  za vi-
pimo hasa zinapokuwa zinatekele-
zwa na wadau tofauti ni vyema 
kuwepo na Miongozo itakayosaidia 
kulinda mipaka ya kiutendaji, ubo-
ra na viwango vinavyojali maslahi 
mapana ya wanaotegemea huduma 
kwenye Taasisi hizo.

Aidha amewasisitiza kushiriki-
ana na kufanya kazi na Viongozi 
pamoja na mashirika ya kimataifa 
yanayoshughulikia maendeleo 
kwa lengo la kuleta maendeleo 
ya kweli kwa Zanzibar na Tan-
zania kwa ujumla. Hata hivyo, 
amewatakaWataalamu hao ku-
fanya mapitio ya mipango kazi 
yao kila robo ya mwaka ,miezi 
sinta na mwaka ili kuweza  kuji-
fanyia tathmini ya mafanikio na 
kuzitafutia ufumbuzi wa haraka  
changamoto zinazowakabili kati-
ka utekelezaji wa majukumu yao.

“Tusisubiri mpaka wiki ya maa-
dhimisho ya maabara ndio mukaan-
za kufanya kazi hivyo hatuawaza 
kufikia malengo wa kupata maende-
leo ya kweli kama tunavyojua Seri-
kali inatuamini na inatutegemea ku-
pata mambo mazur kutoka kwetu.” 
alisema Kiongozi huyo.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
Mkuu Wizara ya Afya Dkt. Amour 
Suleiman amesema lengo la maa-
dhimisho ya wataalamu wa maabara 
Zanzibar ni kuungana na wataal-
amu wengine Duniani na kuona 
umuhimu wa kazi za Ki –Maabara 
katika kutoa huduma kwa jamii.

Zanzibar washiriki 
wiki ya 

maabara kidunia

Afisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna (katikati) akimkabidhi Cheti cha kuhitimu kidato cha sita kwa mmoja wa 
wanafunzi wa wa Shule za sekondari Kaizirege na Kemobos katika mahafali ya shule hizo mkoani Bukoba ambapo alikuwa Mgeni 
Rasmi wa shuguli hiyo. Kulia ni Mkurugenzi wa shule hizo, Eusto Kaizirege.
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WAZIRI wa Fedha, 
Mheshimiwa Dkt. 
Mwigulu Lameck 
Nchemba, ameishuk-

uru Benki ya Dunia kwa kui-
dhinishia Tanzania miradi 14 ya 
maendeleo yenye thamani ya zaidi 
ya dola za Marekani bilioni 3.87, 
kupitia mpango wa Benki hiyo wa 
utoaji mikopo na misaada (IDA-
20), zilizoelekezwa katika miradi 
ya sekta za elimu, afya, hifadhi ya 
mazingira, miundombinu, nishati 
na Tanzania ya Kidigiti.

Dkt. Nchemba ametoa shuk-
rani hizo wakati akizungumza na 
Makamu wa Rais wa Benki ya Du-
nia, anayesimamia nchi za Kanda 
ya Mashariki na Kusini mwa Af-
rika, Bi. Victoria Kwakwa, wakati 
wa Mikutano ya Kipupwe (Spring 
Meetings) ya Benki ya Dunia na 
Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF), 
jijini Washington DC, Marekani.

Alisema kuwa miradi hiyo 14 
ni kati ya miradi 25 ya kimkakati 
yenye thamani ya dola za Mare-
kani bilioni 5, ambayo Serikali 
iliiwasilisha kwenye Benki hiyo 
kwa ajili ya kupatiwa fedha ili 
iweze kutekelezwa na kuchangia 
kuchochea ukuaji wa uchumi 
jumuishi, maendeleo ya nchi na 
kupunguza umasikini kupitia 

malengo yaliyowekwa katika 
Dira ya Taifa ya 2025.

Dkt. Nchemba aliishukuru pia 
Benki hiyo kwa kutoa Awamu ya 
Kwanza ya kiasi cha dola za Mare-
kani milioni 500 kati ya kiasi cha 
dola milioni 750, mwezi Desemba 
mwaka 2023, kwa ajili ya kuchang-
ia Bajeti ya Serikali, ili kukabili-
ana na athari za Uviko-19 na vita 
vinavyoendelea baina ya Ukraine 

na Urusi kwa kuwekeza kwenye 
miradi inayochochea uchumi na 
huduma za jamii.

Aidha, Dkt. Nchemba ali-
ishukuru Benki ya Dunia kwa 
kuahidi kusaidia ujenzi wa mradi 
wa Kikanda wa Reli ya Kisasa 
(SGR) utakaoziunganisha nchi za 
Tanzania, Burundi na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo, mradi 
ambao ni muhimu kwa ajili ya ku-

chochea biashara, ukuaji wa uchu-
mi, kuboresha mtandao wa miun-
dombinu ya usafiri na usarishaji, 
kudhibiti mabadiliko ya tabianchi 
na kukuza ajira katika ukanda huo.

Akizungumza katika Mkutano 
huo, Makamu wa Rais wa Benki 
ya Dunia anayezisimamia nchi za 
Mashariki na Kusini mwa Afrika, 
Bi. Victoria Kwakwa, aliipongeza 
Tanzania kwa hatua mbalimbali 

inazozichukua katika kusima-
mia uchumi na maendeleo ya wa-
nanchi wake na kwamba mafani-
kio hayo yanapaswa kuigwa na 
nchi nyingine.

Aliahidi kuwa Benki ya Dunia 
iko tayari kuendelea kuisadia Tan-
zania ili iweze kufikia malengo 
yake ya maendeleo kwa kuipatia 
fedha na utaalam kwa kuziwez-
esha sekta muhimu za uzalishaji 
na huduma za jamii kushamiri 
kikiwemo kilimo, nishati, uchumi 
wa kidigiti, hifadhi ya mazingira, 
maji, elimu na ujenzi wa wa miun-
dombinu ya usafirishaji.

Bi. Kwakwa aliahidi pia 
kuwa Benki ya Dunia itashiriki 
kutoa fedha kwa ajili ya ujenzi 
wa Reli ya Kisasa ya SGR ya Ki-
kanda itakayotekelezwa katika 
nchi tatu za Tanzania, Burundi 
na DRC kwa kuwa mradi huo ni 
muhimu katika kukuza biashara 
na uwekezaji katika Ukanda 
mzima wa nchi za Afrika.

Bi. Kwakwa alisema pia kuwa 
Tanzania ni miongioni mwa nchi 
15 zilizochaguliwa na Benki ya 
Dunia kwa ajili ya kunufaika na 
mpango wa biashara ya kuuza 
hewa ya ukaa duniani ambapo 
Benki hiyo itatoa fedha za kui-
marisha sekta ya misitu ili fedha 
zitakazopatikana kupitia biasha-
ra hiyo ya hewa ya ukaa ziweze-
kusaidia maendeleo ya nchi.

Ujumbe wa Tanzania (kushoto) ukiongozwa na Waziri wa Fedha, Mhe. Dkt. Mwigulu Lameck Nchemba (Mb), ukiwa katika kikao na Ujumbe wa Benki ya 
Dunia ulioongozwa na Makamu wa Rais wa Benki ya Dunia, anayesimamia nchi za Kanda ya Mashariki na Kusini mwa Afrika, Bi. Victoria Kwakwa, 
wakiwa katika kikao chao kilichofanyika katika fisi za Makao Makuu ya Benki hiyo, jijini ashington .C, nchini Marekani, wakati wa mikutano ya Majira 
ya Kipupwe (Spring Meetings) ya Benki ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa (IMF) yenye kauli mbiu ya “Vision to Impact” inayoendelea jijini humo.

kila siku. Ukitangaza katika gazeti hili au 
Time Observer, Tangazo lako pia litawekwa 
 JAMVI ONLINE, 
 TV, YOUTUBE CHANNEL, 
 jamvilahabari Instagram, 
 JAMVILAHABARI Twitter na Facebook 
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NA HA IDH ID

MABALOZI wa-
naowaki l i sha 
Tanzania katika 
nchi mbalim-

bali duniani na Wakuu wao 
wa utawala wamejifungia 
katika Chuo cha Uongozi 
Cha Mwalimu Julius Ny-
erere mjini Kibaha kwa siku 
4 kuanzia tarehe 20 hadi 24 
Aprili 2024.

Waziri wa Mambo ya Nje 
na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Mhe. January 
Makamba (Mb) ametaja 
sababu za kujifungia huko 
kuwa ni pamoja na kuku-
tana kama familia ya wa-
nadiplomasia wa zamani 
na wa sasa ili kubadilishana 

uzoefu wa namna bora ya 
kutekeleza Sera ya Mambo 
ya Nje ambayo imejikita ka-
tika diplomasia ya uchumi.

Mhe. Makamba alisema 
kazi ya diplomasia ni moja 
ya kazi muhimu duniani na 
kupitia kazi hiyo Tanzania 
imejitangaza na kusikika, 
hasa kupitia misimamo 
yake na umahiri wa wanad-
iplomasia iliyokuwa nao.

Hivyo, vikao hivyo ni 
muhimu kwa ajili ya kupata 
mwendelezo huo, kwani 
vinatoa fursa ya kutafa-
kari upya na kupanga mi-
kakati ya namna bora zaidi 
ya kutekeleza majukumu 
ya Wizara hiyo ambayo ni 
moja ya nguzo muhimu ya 
ukuaji wa uchumi nchini.

Alisema mfumo wa ki-

kao hicho ambao ni tofauti 
kabisa na mifumo ya vikao 
vilivyofanyika miaka ya ny-
uma ni kwamba wanadiplo-
masia watapewa fursa ya 
kubadilishana kinaga ubaga 
changamoto wanazokabili-
ana nazo katika utekelezaji 
wa majukumu yao, kuta-
fakari kwa pamoja namna 
bora ya kuzitafutia ufum-
buzi na baadaye kuweka 
mpango kazi wa utekelezaji.

Aliwahakikishia kuwa 
Serikali itajitahidi kutoa ny-
enzo ilizo nazo ili kazi hiyo 
muhimu iweze kutekelezwa 
na kuleta matokeo chanya 
yanayotarajiwa.

“Tutafakari majukumu 
yetu, masuala mahususi ya 
kuzingatia pamoja na ku-
tathimini nyenzo zetu za 

utekelezaji ili wote tuwe 
katika uelewa na mwele-
keo mmoja wa kufaniki-
sha malengo ya Serikali ya 
awamu ya sita inayoongo-
zwa na Mama yetu, Mwana 
diplomasia namba moja, 
Mheshimiwa Dkt. Samia 
Suluhu Hassan”. Mhe. 
Makamba alisema.

Warsha hiyo ya Mabalozi 
inajumuisha pia Makatibu 
na Naibu Makatibu Wakuu 
wa Wizara wakiongozwa 
na Balozi Dkt. Samwel 
Shelukindo, Wakurugenzi, 
Wakurugenzi Wasaidizi, 
Wakuu wa Taasisi zilizo 
chini ya Wizara na baadhi 
ya wadau wanaoshirikiana 
kwa karibu na Wizara ka-
tika utekelezaji wa majuku-
mu ya Diplomasia.

NA MWANDISHI WETU  WANI

BARAZA La Taifa la Uwez-
eshaji Wananchi Kiuchu-
mi (NEEC) limezindua 
programu kabambe ya 

‘Imarisha Uchumi na Mama Sa-
mia’ lenye lengo la kuwawezesha 
wanawake, vijana na makundi 
maalum kujiunga na majukwaa 
ya kiuchumi ili kujishughulisha 
na ujasiriamali ili kujikwamua 
katika umasikini.

Akizungumza kwenye uzin-
duzi rasmi wa programu hiyo 
ya ‘Imarisha Uchumi na Mama 
Samia’ mjini kibaha juzi , Mshau-
ri wa Rais wa Mambo ya Wa-
nawake na Makundi maalum, Bi 
Sophia Mjema alisema kwamba 
progaramu hiyo maalum inafun-
gua milango kwa wanawake, vi-
jana na makundi maalum kujisa-
jili na kuingia kwenye mfumo wa 
kieletroniki.

Alisema programu hiyo 
itawawezesha makundi hayo 

yote tajwa kuweza kupatikana 
kwa taarifa zao rasmi serikalini 
za kibiashara ili kwenda sam-
bamba na utekelezaji wa sera 
ya kitaifa ya uwezeshaji wa-
nanchi kiuchumi.

Bi Mjema aliongeza kwamba 
mfumo huo wa kidigitali ambapo 
utaweka kanzidata na kupata 
takwimu ya idadi ya majukwaa 
ya kiuchumi ya wanawake am-
bapo watapata fursa ya kubadil-
ishana uzoefu, kupanua wigo wa 
biashara na fursa mbalimbali.

“Rais wetu mama Samia Su-
luhu Hassan akiwa makamu wa 
rais aliwezesha uanzishwaji wa 
Jukwaa la wanawake kiuchumi 
ili kuweza kumkwamua mwa-
namke kutoka kwenye umasi-
kini na aweze kujishughulisha 
na shughuli za uzalishaji mali 
na kushiriki kwenye shughuli 
za uchumi na biashara kwenye 
nchini yao,” alisema Bi Mjema

Alisema kwamba ni nafasi ya 
wanawake kuchangamkia fursa 
zitakazotakana na programu 

hiyo kwa kuwahi kujiandikisha 
kwenye mfumo huo maalum 
ili kuweza kujulikana rasmi na 
serikali kuweza kupata nafasi ya 
kuwezeshwa kiuchumi na ku-
pata fursa ya kupata ruzuku na 
mikopo kutoka kwenye taasisi za 
kifedha na mifuko ya ruzuku.

Bi Mjema aliongeza kwamba 
kwa sasa dunia ipo kwenye say-
ansi na tekonolojia ndio maana 
baraza hilo limeamua kuja na 
programu hii ya kieletroniki ili 
kuweza kupata takwimu sahihi 
ya wanawake na vijana nchini 
nzima lakini pia kutoa mwamko 
wa matumizi ya teknolojia kwa 
wajasiriamali hapa nchini.

Alifafanua kwamba ni 
muhimu pia kwa baraza kuen-
delea kuhamasisha wanawake 
kuendelea kujisajili na kuwata-
jarisha watanzania kushiriki 
kwenye biashara za ushindani na 
kuwajengea uwezo na mafunzo 
kuhusu shughuli mbalimbali za 
kiuchumi hapa nchini.

“Ukienda China kuna maeneo 

maalum yametegwa kwa ajili ya 
huduma na bidhaa fulani , nina 
imani ipo siku tutafika huko kwa 
sasa kibaha ni sehemu maalum 
ya viwanda tutumie fursa hiyo 
ya viwanda kuweza kufanya bi-
ashara na kutoa huduma kwenye 
viwanda,” aliongeza

Katibu Mtendaji wa Baraza 
la Taifa la Uwezeshaji Wananchi 
Kiuchumi (NEEC) Bi Beng’i  Issa 
alisema kwamba programu hiyo 
ni maalum kwa ajili kuwatam-
bua na kuwajengea uwezo wa 
kiuchumi wanawake , vijana na 
makundi maalum ili kuendana 
na maono ya Rais Samia Suluhu 
Hassan ya kuwakwamua wa-
nawake kiuchumi hapa nchini.

Alisema kwamba jukumu 
moja la baraza hilo ni kuwawez-
esha wananchi kwa kuwapa taar-
ifa, ujuzi kwa maana ya kutoa 
mafunzo mbalimbali na kuwaun-
ganisha na taasisi za kifedha na 
mifuko ya ruzuku kwa ajili ya 
kupata fedha ili kuweza kufanya 
biashara zao kwa ufanisi zaidi.

Mabalozi wa Tanzania wajifungia Kibaha, kutafakari na kujipanga upya

Programu ya Imarisha Uchumi na Mama Samia yazinduliwa Pwani

NA ETE  HAU E  W  A USHA

MKAGUZI Mkuu wa 
Ndani (IAG), Bw. 
Benjamini Magai 
amesema ofisi yake 

itafanya mabadiliko makubwa 
katika taratibu za ukaguzi 
katika maeneo ya mapato na 
matumizi kutokana na mafun-
zo muhimu waliyoyapata ka-
tika Mkutano wa 10 wa Shirik-
isho la Taasisi za Wakaguzi wa 
Ndani Afrika (AFIIA)

Hayo aliyasema jijini Aru-
sha wakati wa kuhitimisha 
siku tano za Mkutano wa 10 
wa Shirikisho hilo  uliowaku-
tanisha zaidi ya wajumbe 1200 
kutoka nchi 27 za Afrika na nje 
ya Afrika.

Bw. Magai alisema kuwa 
kutokana na kukua kwa 
teknolojia nchi yetu inatumia 
mifumo ya kielektroniki katika 
matumizi na ukusanyaji wa 
mapato, hivyo katika eneo hilo 
kumekuwa na vihatarishi vya 
udukuzi, kama nchi inatakiwa 
kujipanga vizuri kupitia wak-
aguzi wake.

“Tumejifunza mambo men-
gi katika mkutano huu, kuna 
baadhi ya maeneo inaweze-
kana yalikuwa hayatekelezwi 
kwa ufanisi, kwa sasa tunak-
wenda kuongeza tija zaidi kwa 
kuwa wakaguzi wetu sasa wa-
naweza kufanya kaguzi za ki-
taalamu zaidi kuliko ilivyoku-
wa awali”, alisema Bw. Kigai.

Bw. Magai amesema kuwa 
Mkutano huo wa 10 wa Wak-
aguzi wa Ndani Afrika uli-
ofunguliwa na Makamu wa 
Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Mhe. Dkt. Philip 
Isdor Mpango, umechochea 
hamasa ya kufanyakazi kwa 
weledi mkubwa unaoambat-
ana na matumizi ya teknolo-
jia ili kuhakikisha taratibu 
muhimu katika eneo la uku-
sanyaji mapato, matumizi na 
pia mazingira na uatawala 
bora zinafuatwa.

Akizungumzia kuhusu uk-
aguzi wa mazingira, Bw. Kigai 
alisema kuwa ni eneo jipya 
ambalo wakaguzi waliona sio 
muhimu lakini kwa sasa lime-
pewa uzito mkubwa ukizinga-
tia kwa sasa kuna athari kubwa 
za mabadiliko ya tabianchi ya-
nayosababisha mafuriko, joto 
na maporomoko ya ardhi jam-
bo ambalo mkaguzi anatakiwa 
kuwa na jukumu muhimu ka-
tika kuhakikisha taasisi zote za 
umma zinajipanga katika ku-
kabiliana na na masuala hayo.

Aidha alisema kuwa mku-
tano huo ulijumuisha eneo la 
Utawala bora na masuala ya 
kitaalamu katika eneo la uk-
aguzi ambao ulifanyika kwa 
siku mbili na kufuatiwa na 
Kongamano lilochukua siku 
tatu ambalo lilijikita katika 
masuala ya ukaguzi wa ndani.

Mkaguzi mkuu wa ndani 
kuongeza usimamizi 

wa mapato na matumizi

 Sehemu ya 
Mabalozi 

wakifurahia 
jambo wakati 

Waziri 
Makamba 

akizungumza 
kwenye kikao 

cha maandalizi 
kuelekea 

warsha ya 
Mabalozi 

iliyoanza tarehe 
21 Aprili 

2024 mjini 
Kibaha, Pwani
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PALITOKEA mafuriko kati-
ka Wilaya ya Rufiji mkoani 

wani ambapo wananchi 
zaidi ya ,  waliathirika 

kwa namna mbalimbali ikiwemo 
mazao yao kuharibiwa na wen-
gine kupoteza makazi.

Baadhi ya yombo ya habari 
imeripoti kuwa mafuriko ya 

Rufiji ni matokeo ya kufunguli-
wa kwa maji katika Bwawa la 
Mwalimu yerere, jambo am-
balo halina ukweli wowote.

JE MAFURIKO YA RUFIJI YA-
MESABABISHWA NA NINI?

M ua za El ino zinazoende-
lea kunyesha zimesababisha 
mafuriko kwenye baadhi ya 
maeneo kama ile Rufiji, il-
ombero, M omero, ilosa, 
Mlimba, iwale, Mbarali n.k.

Ukiondoa Wilaya ya Rufiji 
ambayo maji ya bwawa la Mwal-
imu yerere yanapita kuelekea 
Bahari ya indi, wilaya zingine 
zilizoathirika na mafuriko hazip-
itiwi na maji ya bwawa hilo. wa 
mfano M omero haipitiwi na maji 
kutoka bwawa la Mwalimu yere-
re lakini mafuriko yameathiri hadi 
kiwanda cha sukari Mtibwa amba-
cho kimesimamisha uzalishaji.

Wilaya ya Rufiji ina historia 
ya kukumbwa na mafuriko mara 
kwa mara kutokana na sehemu 
kubwa ya wilaya hiyo kuwa 
bondeni. Mwaka , , , 
na  wilaya hiyo ilikumbwa na 
mafuriko makubwa yaliyosababi-
sha uharibifu wa mali na baadhi 
ya watu kupoteza maisha. Wakati 
huo bwawa la Mwalimu yerere 

halikuwepo. wa hiyo kusema 
kwamba bwawa hilo limesaba-
bisha mafuriko si kweli. e miaka 
mingine mafuriko yalitokana na 
bwawa gani

Wananchi ku amia na kufanya 
shughuli za kibinadamu mae-
neo ya mkondo wa mto. wanza 
ieleweke kwamba kiwango cha 
juu cha maji katika mto Rufiji am-
bacho kimewahi kurekodiwa ni 
mita za ujazo ,  kwa sekunde. 

iwango hicho kilirekodiwa Mei 
. iwango cha maji katika mto 

Rufiji kwa Machi na Aprili,  ni 
mita za ujazo ,  kwa sekunde.

Maana yake  ni kwamba ki-
wango cha maji katika mto Rufiji 
mwaka huu hakijafikia makadi-
rio ya juu kama ili yokua mwa-
ka . asa kwa nini mafuriko 
yametokea  wa nini kiwango 
cha mita za ujazo ,  mwaka 

 hakikusababisha madhara 
makubwa kama kiwango cha 
mita za ujazo ,  mwaka huu

ibu ni kwamba wananchi 
wame amia eneo la mkondo wa 
mto na kufanya shughuli za kibi-
nadamu ikiwemo kulima na ku-
jenga.  erikali ilipoanza kujaza 
maji kwenye bwawa la Mwal-
imu yerere mwaka , maji 
yote ya mto Rufiji yalizuiwa.

wa hiyo hakukua na maji 
yaliyotiririrka kuelekea baha-
rini. Matokeo yake wananchi 
walisogea kwenye mkondo wa 
mto na kuanza kufanya shu-
ghuli za kibinadamu ikiwemo 
kilimo na makazi, jambo ambalo 
limeongeza athari mto ulipoja-
zwa na m ua za El ino.

NI MUHIMU JAMII KUELE-
WA KWAMBA:

Bwawa la Mwalimu yerere 
halijachochea mafuriko katika 
wilaya ya Rufiji, badala yake 
limepunguza athari za mafuriko. 

uenda bila kuwepo kwa bwawa 
hilo atahri za mafuriko zingeku-
wa kubwa zaidi ya ili yo sasa.

ii ni kwa sababu kabla ya 
bwawa hilo kujengwa maji ya-
likuwa yakitiririka kwa kasi 
na kuleta athari kubwa za 
mafuriko. akini baada ya ujenzi 
wa bwawa hillo, maji yote ya 
mto Rufiji yaliingizwa kwenye 
bwawa na kupunguzwa kasi 
kabla ya kuachiwa kitaalamu 
na kwa kasi ndogo kuendelea 
kutirirka mtoni.

Bwawa la Mwalimu yere-
re lina uwezo wa kufungulia 
maji mita za ujazo ,  tu kwa 
sekunde. iwango hiki hakiwezi 
kusababisha mafuriko kwa nam-
na yoyote kwa sababu kiwango 
cha juu cha ujazo mto Rufiji ni 
Mita za ujazo ,  kama ili y-
orekodiwa mwaka .

uanzia ebruari ,  timu 
ya TA E O imepiga kambi ka-
tika Wilaya za Rufiji na ibiti kwa 
kushirikiana na iongozi mbal-
imbali wa serikali, kuhamasisha 
wananchi kuhama katika maeneo 
hatarishi ikiwemo walio amia 
maeneo ya mkondo wa mto.

ata hi yo Elimu zaidi ina-
paswa kutolewa kwa wananchi 
kuhusu umuhimu wa kutofanya 
shughuli za kibinadamu katika 
maeneo ya mkondo wa maji hata 
kama hakuna maji kwa wkati huo.

Bwawa la ulius Nyerere halihusiani na mafuriko ya ufiji
UCHAMBUZI

BODI YA UHARIRI
Mhariri Mkuu -  0713 593 894
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TAHARIRI

K A zama na kitabu chake, haya 
yalipata kuzungumzwa na wataal-
amu kadhaa katika nyanja mbalim-
bali za fasihi kwa lengo la kujenga 

uelewa wa mambo.
ile ile aliyepata kuwa Rais wa amhuri 

ya Muungano wa Tanzania katika awamu ya 
pili, ayati Mzee Ali assan Mwinyi alipata 
kuyasema haya na kuongeza kuwa maisha 
tunayoishi ni kama hadithi basi tuwe had-
ithi njema kwa watakaosimuliwa.

Maana yake, kwa sasa Rais amia uluhu 
assan najaribu kujenga uelewa na kuji-

amini kwa Watanzania hasa ijana katika 
yanja mbalimbali za kimaendeleo.

ata hi yo, huenda kuna watu hawaja-
muelewa au wamemuelewa lakini hawana 
uhakika na kile anachokiamini Rais amia.

i yo, ijana ambao kwa sasa tunazo 
ngu u na maarifa tunahitajika kumsaidia 
Rais amia katika kuyaelewa na kuyasam-
baza yale anayoyaamini kwa faida ya sasa 
na baadaye kwa taifa letu.

Tukumbuke kuwa sisi ndio tutaka-
okuwa watu wa kujibu maswali ya wa-
toto na wajukuu wakati huo miaka mingi 
imeshapita na hakuna kilichofanyika ka-
tika namna yoyote ya kukuza uchumi wa 
Tanzania na kuondokana na matatizo ya 
kijamii, kisiasa na kiuchumi.

am i la abari, tukiwa mstari wa 
mbele katika kuyaeleza, kuyafafanua na 
kuyasambaza mawazo ya serikali yetu 
iliyopo madarakani kwa sasa, tunaamini 
kuwa kila mmoja katika sisi tunalo juku-
mu la kusimakia maono ya Rais amia u-
luhu assan kwa kuifikia Tanzania mpya.

ukumu letu vijana 
kueleza na 

kufafanua mipango 
ya Rais Samia

Makamu wa Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Mhe. Dkt. Philip Mpango akiwasili katika Uwanja wa Ndege wa Pemba, 
Zanzibar ambapo anatarajiwa kuwa mgeni rasmi katika Ufunguzi wa Skuli ya Sekondari Maziwang’ombe iliyopo Wilaya ya Micheweni 
Mkoa wa Kaskazini Pemba jana tarehe 21 Aprili 2024 ikiwa ni Shamrashamra za Maadhimisho ya Miaka 60 ya Muungano.
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NIAME  NI E

MAMIA ya watu 
wamefanya maan-
damano huko 
Agadez kaskazini 

mwa Niger, wakitaka kuon-
doka kwa wanajeshi 1,000 wa 
Marekani ambao wamekita 
kambi nchini humo kupam-
bana na wanamgambo wa 
kijihadi.

Siku mbili zilizopita Wash-
ington ilisema imekubali ku-
jiondoa kwao.

Niger ni moja ya nchi kad-
haa za magharibi mwa Afrika 
ambapo viongozi wa kijeshi 
wamekuwa wakikata uhusi-
ano na washirika wao wa jadi 
wa magharibi na kuimarisha 
uhusiano na Urusi.

Watawala wa kijeshi wa Ni-
ger wamekuwa madarakani 

chini ya miezi tisa lakini tayari 
jeshi la Ufaransa limelazimika 
kuondoka na wanajeshi wa 
Marekani watafuata mkondo 
hivi karibuni.

Washington ilikuwa 
mshirika wa karibu katika 
vita dhidi ya wanamgambo 
wa Kiislamu.

Huku kambi ya ndege zi-
sizo na rubani za Marekani 
ikikaribia kufungwa, Urusi 
imekuwa ikitoa msaada kwa 
wanajeshi na vifaa.

Katika nchi jirani za Mali 
na Burkina Faso, mapinduzi 
pia yalifuatiwa na uungwaji 
mkono wa haraka kuelekea 
Moscow.

Haya yote yanatokea ka-
tika eneo la Afrika Magharibi 
ambapo wapiganaji wa kiji-
hadi wanasababisha maafa na 
kuwafurusha mamilioni ya 
watu kutoka makwao.

T  A AN

AFISA mmoja 
wa jeshi la ma-
jini la Japan 
amefariki na 

wengine saba hawaju-
likani walipo baada ya 
helikopta mbili kuan-
guka wakati wa ma-
zoezi ya usiku katika 

Bahari ya asifiki. Mit-
subishi SH-60K za injini 
mbili zilikuwa kwenye 
mafunzo ya kupambana 
na manowari karibu na 
Visiwa vya Izu, kilomita 
600 kusini mwa Tokyo, 
maafisa walisema.

Rekoda mbili za safari 
za ndege zilipatakana 
karibu na kila mmoja 
kama uchafu ikiwa ni 

pamoja na sehemu za 
blade za rotor.

Waziri wa Ulinzi Mi-
noru Kihara alisema 
chanzo cha ajali hiyo 
hakijajulikana.

“Kwanza tunafanya 
tuwezavyo kuokoa mai-
sha,” Bw Kihara alisema 
akiongeza kuwa he-
likopta hizo “zinafanya 
mazoezi ya kukabiliana 

na nyambizi usiku”. 
Mwanachama wa wa-
fanyakazi alichukuliwa 
kutoka kwa maji lakini 
ilithibitishwa kuwa ame-
kufa.

Mawasiliano na he-
likopta moja yalipotea 
saa 22:38 saa za Japan nje 
ya kisiwa cha Torishima, 
mtangazaji wa NHK 
anaripoti.

Raia wa Niger waandamana kushinikiza wanajeshi wa Marekani kuondoka

Maafisa wa jeshi la majini la apan hawajulikani walipo baada ya ajali ya helikopta

WASHIN T N  MA E ANI

TIKTOK inasema 
uwezekano wa ku-
pigwa marufuku 
kwa programu 

yake nchini Marekani 
“utaminya uhuru wa ku-
jieleza” wa Wamarekani 
milioni 170.

Baraza la Wawakilishi 
la Marekani lilipiga kura 
Jumamosi kupiga maru-
fuku TikTok ikiwa mmi-
liki wa programu hiyo ha-
takatisha uhusiano wake 
na China.

Sheria hiyo ilikuwa se-
hemu ya kifurushi cha 
sera za kigeni za Mare-
kani ambacho kilijumui-
sha misaada kwa Ukraine 
na inaweza kuwa sheria 
mapema wiki ijayo.

Katika miezi ya hivi ka-
ribuni maafisa wa Merika 
wametoa sauti juu ya 
umaarufu wa TikTok kwa 
vijana.

Wanadai mmiliki wa 
TikTok Bytedance yuko 
chini ya Beijing - mash-
taka ambayo imekanusha 
mara kwa mara.

Sheria ya TikTok iliju-
muishwa katika kifurushi, 
kilichoidhinishwa na 
wabunge, ambacho kinge-
tuma $61bn (£49bn) kama 
msaada wa kigeni kwa 
Ukraine, pamoja na pesa 
kwa Israeli na Taiwan.

Baraza la Wawakili-
shi lilipiga kura kuhusu 
mustakabali wa TikTok 
kwanza - huku wabunge 
360 dhidi ya 58 wakipiga 
kura kuhusu mswada 
uliofanyiwa marekebisho 
wa kuweka au kupiga 
marufuku.

Bunge la Seneti linatara-
jiwa kupigia kura mswa-
da huo wiki ijayo na hapo 
awali Rais wa Marekani 
Joe Biden alisema kuwa 
atatia saini sheria hiyo.

Ikiwa mswada huo 
utakuwa sheria, Byted-
ance atakuwa na miezi tisa 
ya kuuza hisa yake - na 
uwezekano wa kuongezwa 
kwa miezi mitatu wakati 
mauzo yanaendelea - au 
atapigwa marufuku.

ik ok yaonya 
marufuku ya Marekani 

itaminya uhuru 
wa kujieleza
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NA E E IE  AMWA A  

FEBRUARI 5, 2024 chama 
tawala nchini Tanzania 
kilitimiza miaka 47 toka 
kilipozaliwa baada ya 

kuunganishwa kwa vyama vya 
TANU na ASP. CCM ni moja ya 
vyama vichache vya ukombozi 
ambavyo vimesalia madarakani 
barani Afrika, je, ipi siri ya ma-
fanikio hayo?

Katika mojawapo ya maho-
jiano aliyowahi kufanya miaka 
ya nyuma, Rais Yoweri Museve-
ni wa Uganda alipata kuulizwa 
anadhani nini hasa ilikuwa siri 
ya Baba wa Taifa la Tanzania, 
Julius Nyerere, kudumu muda 
mrefu madarakani.

Bila kupepesa macho, Rais 
huyo alitoa jibu moja tu; (aliwe-
za kulidhibiti jeshi). Hilo ndilo 
jibu lililokuja haraka kichwani 
kwake na pasi na shaka yoy-
ote, atakuwa amejifunza mengi 
kiasi kwamba sasa yeye ndiye 
Rais aliyekaa madarakani ku-
liko mwingine yeyote miongoni 
mwa nchi za Afrika Mashariki – 
akimzidi hata Mwalimu Nyere-
re aliyekaa miaka 24.

Nyerere alikuwa Rais wa Tan-
zania lakini hakuwa akiongoza 
kupitia mapinduzi ya kijeshi. 
Aliongoza kwanza kupitia cha-
ma cha TANU kilichopigania 
Uhuru wa Tanganyika na ba-
adaye Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) kilichoundwa kufua-
tia kuungana kwa TANU na 
Afro Shiraz (ASP) cha Zanzibar 
mwaka 1977. Kuunganishwa 

kwa vyama hivi kulitokana na 
Muungano wa Tanganyika na 
Zanzibar wa mwaka 1964 na nia 
ya kuwa na chama kimoja kin-
achotawala kupitia mfumo huo.

Baada ya kushinda Uch-
aguzi Mkuu wa 2020, CCM 
sasa imekaa madarakani kwa 
miaka 63; na ndicho chama 
kilichokaa madarakani kwa 
muda mrefu kuliko kingine 
chochote miongoni mwa nchi 
za Afrika.

CCM ni miongoni mwa 
vyama vichache vya ukom-
bozi ambavyo bado vimesalia 
madarakani takriban miaka 60 
baada ya nchi nyingi za Afrika 

kuwa huru. Vyama vya aina 
yake ambavyo bado vimesal-
ia madarakani ni kama FRE-
LIMO cha Msumbiji, SWAPO 
cha Namibia, MPLA cha An-
gola, ANC cha Afrika Kusini.

Miongoni mwa hivyo, 
hakuna ambacho kimekaa 
madarakani kuizidi CCM.

Washirika wa CCM katika 
harakati za ukombozi; vyama 
kama vile UNIP cha Zambia, 
UPC cha Uganda, KANU cha 
Kenya na vingine vya Afrika 
Magharibi na Kaskazini ama 
vimeondolewa madarakani na 
kugeuka kuwa vyama vya up-
inzani vilivyodhoofu au kuon-

doka kabisa katika ramani za 
kisiasa.

Nini hasa kimeifanya CCM 
kudumu muda wote huo 
wakati wengine wakipotea ka-
tika ramani?

UONGOZI WA JULIUS 
NYERERE

Kete ya kwanza ya CCM 
ni aliyekuwa kiongozi wake 
kwa takribani miongo mitatu 
ya kwanza, hayati Mwalimu 
Nyerere. Rais huyu wa kwan-
za wa Tanzania alifanya mam-
bo ambayo hatimaye yamesa-
babisha CCM iendelee kubaki 
madarakani. Yeye ndiye mp-
ishi wa mambo mengine am-
bayo yamekifanya chama 
hicho kiwe hapo kilipo sasa.

Wakati rafiki zake, Milton 
Obote wa Uganda na Kwame 
Nkrumah wa Ghana waki-
ondolewa madarakani kwa 
mapinduzi ya kijeshi, Nyerere 
alinusurika na tukio la Maasi 
ya Jeshi ya mwaka 1964. Ali-
chofanya Nyerere ni kulivunja 
jeshi lililokuwapo ambalo alil-
irithi kutoka kwa wakoloni na 
kutengeneza Jeshi la Ulinzi la 
Wananchi wa Tanzania (JWTZ).

Jeshi hilo lilitengenezwa 
na kufumwa katika itikadi ya 
ukombozi, ujamaa na lisilo 
na ukabila, udini huku askari 
wakipandishwa vyeo kutoka-
na na umahiri wao na si kwa 
vigezo vingine. Matokeo yake, 
jeshi hilo la kizalendo halikum-
sumbua tena kama ambavyo 
wenzake wengi barani Afrika.

Ni Nyerere ndiye ali-

yepandisha hadhi lugha ya 
Kiswahili ambayo iliwaun-
ganisha Watanzania na kuwa 
lugha ya kisiasa. Kwa sababu 
hiyo, CCM kikaweza kuwa 
chama kilichoweza kufika nchi 
nzima kwa viongozi wake 
kuzungumza lugha moja inay-
oeleweka kwa wananchi. Ziko 
nchi ambazo hata mawasiliano 
ya vitu vidogo ni ya taabu kwa 
sababu watu ndani ya serika-
li, majeshi na kwenye vyama 
hawazungumzi lugha moja na 
wakaelewana.

Nyerere hakuwa malaika 
lakini mtindo wake wa uon-
gozi ulimfanya aheshimiwe na 
wengi wa Watanzania. Baba 
huyu wa Taifa hakuwa fisadi, 
alikuwa mzungumzaji mzuri 
kwenye majukwaa na kupitia 
maandishi yake na hakuoneka-
na kuwa na upendeleo wa 
wazi wazi kwa watu wa dini, 
kabila au eneo alilotoka.

Nyerere pia ndiye aliyesimika 
mfumo wa utawala wa Tanzania 
ambapo Rais anakuwa ni Mkuu 
wa Nchi, Kiongozi wa Serikali na 
Amiri Jeshi Mkuu. Haya ni mam-
laka makubwa sana kupewa mtu 
mmoja. Mfumo huu unampa Rais 
- kiongozi wa chama tawala; CCM 
tangu Uhuru, madaraka makubwa 
ya uteuzi wa viongozi wa vyombo 
vya serikali na dola na chama hicho 
kimekuwa kikitumia faida hiyo ip-
asavyo nyakati za uchaguzi.

KUBADILISHA MARAIS
Ukiondoa Nyerere, hakuna 

Rais mwingine wa Tanzania 
ambaye ametawala kwa zaidi 
ya miaka kumi. CCM imekuwa 
na utaratibu wa kuheshimu Ka-
tiba ambapo Rais aliye madara-
kani atatawala kwa miaka kumi 
tu na kumwachia mwingine.

Katibu Mtendaji wa kwanza 
wa CCM wakati ilipoanzishwa, 
Pius Msekwa, alipata kuniam-
bia kwamba viongozi wana-
okaa madarakani muda mrefu 
matokeo yake huchokwa na 
wananchi wao hata kama haku-
na jambo baya walilofanya.

Kwa kuhakikisha wateule 
wake wanakaa madarakani mi-
aka kumi tu, CCM imehakiki-
sha Watanzania wamekuwa ha-
wachoki kwa kuona sura moja 
tu kwa miaka zaidi ya kumi. 
Mara nyingi, mgombea an-
ayechukua nafasi ya aliyetan-
gulia anakuwa na sifa na haiba 
tofauti na mtangulizi wake.

Nyerere alikuwa mwanafal-
safa, mhafidhina na mcheshi, 
mbadala wake Ali Hassan 
Mwinyi akawa mtu rahimu, 
muungwana na mpenda maba-
diliko, Mkapa akawa makini 
na mshaufu huku Jakaya Kik-
wete akiwa tena mcheshi, mtu 
wa watu na muungwana wa 
pwani. Baada ya miaka yake 
kumi, John Magufuli alichukua 
nafasi yake naye akawa tofauti 
na mtangulizi wake kwa hai-
ba na utendaji kazi. Sasa yuko 
Samia Suluhu Hassan, rais wa 

>>Inaendelea Uk. 10

Kwanini CCM imeweza kusalia madarakani kwa miaka yote?
9
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kwanza mwanamke nchini Tan-
zania, ambaye ni mkweli, maki-
ni na mchapa kazi mahiri.

MGAWANYO WA KEKI YA 
TAIFA

Namna pekee ya kuelewa 
hili ni kuangalia nchi jirani ya 
Kenya. Wakati nayo ikielekea 
kutimiza miaka 60 ya Uhuru 
wake mwaka 2023, imefanikiwa 
kuwa na marais wanne; Jomo 
Kenyatta, Daniel Arap Moi, 
Mwai Kibaki, Uhuru Kenyat-
ta na sasa William Ruto. Hiyo 
maana yake ni kuwa Wakikuyu 
wametoa marais watatu na 
Wakalenjini wametoa marais 
wawili miongoni mwa marais 
watano waliowahi kutawala 
nchi hiyo.

Moi na Ruto si Mkikuyu 
– wametoka katika kabila 
la Wakalenjini, ambalo ni 
la tano kwa ukubwa nchini 
Kenya nyuma ya Wamasai, 
Waluhya, Wajaluo na Waki-
kuyu.

Wakalenjini ni kundi la 
makabila ya magharibi mwa 
Kenya, hasa katika Mkoa wa 
Bonde la Ufa, wanaoongea 
lugha za Kiniloti zilizo karibu. 
Wasemaji wa lugha hizo wako 
pia Tanzania na Uganda.

Kati ya vikundi hivi 
ni Waelgeyo, Wakipsigis, 
Wamarakwet, Wanandi, 
Wasabaot, Waterik na Watu-
gen. Wakati mwingine hata 
Wapokot wanahesabiwa kati 
ya Wakalenjini lakini kwa 
kawaida wanajitazama kama 
kundi la pekee hata kama 
lugha yao ni ya karibu.

Mkoa wa Bonde la Ufa ni 
mkubwa kati ya mikoa mi-
nane ya Kenya. Umepakana 
na Sudani, Ethiopia, Ugan-
da na Tanzania, halafu na 
mikoa ya Magharibi, Nyan-
za, Mashariki, Kati na Pwani. 
Jina linatokana na Bonde la 
Ufa linalopita katika mkoa. 
Eneo la mkoa ni 173,854 km² 
na makao makuu ya mkoa 
yapo Nakuru.

Jambo hili limekuwa lik-
izua hali ya sintofahamu na 
kuhisi kutengwa kwenye 
mgawo wa keki ya taifa mion-
goni mwa makabila mengine 
makubwa nchini humo 
kama vile Wajaluo, Waluhya, 
Wakalenjini na watu wa mak-
abila ya Pwani ya Kenya.

Hali ni tofauti kwa Tanza-
nia. Nyerere alikuwa Mzana-
ki kutoka Kaskazini mwa 
Tanzania, Mwinyi anatoka 
Zanzibar, Mkapa anatoka 
Kusini, Kikwete akatoka 
Pwani, Magufuli anatoka 
Kanda ya Ziwa na Samia ana-
toka Zanzibar.

Marais wote wa Tanzania 
wametoka katika makabila 
tofauti miongoni mwa zaidi 
ya 120 yaliyopo.

Hii maana yake ni kuwa 
hakuna upande au kabila la 
Tanzania linaloweza kusema 
limeongoza kwa kutoa mara-
is wengi. Kitendo cha kuwa 
na Rais madarakani humaan-
isha kwamba watu wa eneo 
analotoka Rais huweza ku-
faidika kwa namna moja au 
nyingine na uwepo wa kion-
gozi miongoni mwao. Inawe-
za isiwe waziwazi lakini pasi 

na shaka, kuna kipande cha 
keki ya taifa kitamegwa kwa 
kuzingatia ukweli wa Rais 
kutoka katika eneo fulani.

Uchaguzi mwingine un-
apofika, kuna wana M 
wataunga mkono mgombea 
kwa sababu anatoka kati-
ka eneo analotoka na hivyo 
kwamba hata kama haitaku-
wa kwa kiasi kikubwa; walau 
wanaweza kujikuta kuambu-
lia kipande kutoka katika 
Keki ya Taifa.

Kwa upande mwingine, 
Samia ni mwanamke, hivyo 
urais wa Tanzania umezin-
gatia pia jinsia na sasa wan-
awake wanajiona kuwa seh-
emu ya utawala.

MWINGILIANO WA 
DOLA NA CCM

Ingawa kisheria Tanzania 
inaongozwa kupitia mfu-
mo wa vyama vingi, mstari 
mwembamba sana unaten-
ganisha M na watendaji 
wa serikali na vyombo vya 
dola. Hata vyombo ambavyo 
kwa kawaida vingetakiwa 
kutoa haki kwenye washin-
dani wa kisiasa, vinaonekana 
kuwa na uhusiano na M.

Katika Uchaguzi Mkuu 
wa mwaka 2015, aliyewahi 
kuwa Jaji Mkuu wa Tanzania, 
Augustino Ramadhani, aliji-
tokeza kutaka kuwania Urais 
kupitia M.

Mwaka 2020, aliyekuwa 
Mwenyekiti wa Tume ya 
Uchaguzi ya anzibar E , 
Jecha Salum Jecha, alitanga-
za nia ya kutaka apitishwe 
na M kuwania urais wa 

Tanzania. Nchini Tanzania, 
watumishi kama wakuu wa 
mikoa na wakuu wa wilaya 
wanatakiwa kuwa watumishi 
wa umma lakini vyeo vyao 
hivyo vya kiserikali vinawa-
pa fursa ya kuingia kwenye 

ikao ya M kwa mujibu 
wa nyadhifa zao.

napofika nyakati za uch-
aguzi, ofisi hizi za umma 
kimsingi hubadilika na ku-
geuka za M kwa maana ya 
matumizi ya rasilimali watu 
na nyingine.

Katika nchi ambazo kuna 
mgawanyo wa madaraka na 
vyombo vya utoaji haki vina-
vyojitegemea, si rahisi kusikia 
Jaji Mkuu mstaafu akijiingiza 
kwenye uchaguzi kuomba 
kupitishwa na chama awe 
mgombea wake urais.

wa hiyo, M imekuwa 
ikifaidikika na mfumo huu 
wa kufanya siasa na uchaguzi 
ulioizunguka.

SUALA LA KATIBA
Katiba ya Tanzania iliten-

genezwa mwaka 1977; nya-
kati zilezile wakati M 
ikiundwa. Katiba hii ndiyo 
inampa Rais mamlaka na 
madaraka aliyonayo ikiwa-
mo kuteua viongozi wa taas-
isi zinazosimamia uchaguzi.

Wakati wa utawala wa Rais 
Kikwete, Tume ya Marekebi-
sho ya Katiba iliyoongozwa 
na Waziri Mkuu mstaafu, 
Joseph Warioba, ilikusanya 
maoni ya Watanzania wote 
kuhusu Katiba mpya na ili-
pendekeza mambo ya kuba-
dili kwenye Katiba ili kuonge-
za uwajibikaji na kupunguza 
madaraka ya Rais yaliyomo 
katika Katiba ya sasa.

Hata hivyo, mapendekezo 
hayo yalipingwa na wabunge 
wa Bunge la Katiba walioku-
wa upande wa chama tawala 
kwa vile ilionekana kama in-
ataka kupunguza madaraka 
na mamlaka ya Rais. Matokeo 
yake ni kwamba Watanzania 
wamebaki na Katiba ileile 
ya mwaka 1977 iliyotungwa 
wakati chama kikiwa kime-
shika hatamu.

Afrika Kusini, Kenya, Ma-
lawi na Zambia wamefanya 
mabadiliko ya Katiba zao 
wakati wakienda kwenye 
chaguzi zao na matokeo 
yake yakawa mazuri kwa 
wapinzani. M, pamoja na 
mambo mengine, inaendelea 
kubaki madarakani kwa sa-
babu Katiba iliyopo ilitungwa 
kwa lengo la kuisimika ibaki 
madarakani milele.

Ndiyo sababu, kuna wa-
naoamini kwamba kama vya-
ma vya upinzani vina lengo 
kweli la kuing oa M mada-
rakani, sehemu ya kwanza 
wanayotakiwa kuipigania ni 
kuhakikisha kunakuwa na 
mabadiliko ya Katiba ya Tan-
zania inayotumika sasa.

Kwanini CCM imeweza kusalia madarakani kwa miaka yote?

Katika nchi ambazo 
kuna mgawanyo 
wa madaraka 
na vyombo 
vya utoaji haki 
vinavyojitegemea, 
si rahisi kusikia 
Jaji Mkuu mstaafu 
akijiingiza kwenye 
uchaguzi kuomba 
kupitishwa na 
chama awe 
mgombea wake 
urais. Kwa hiyo, 
CCM imekuwa 
ikifaidikika na 
mfumo huu wa 
kufanya siasa 
na uchaguzi 
ulioizunguka.

>>Inatoka Uk. 9
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Katika 
kutayarisha 
chakula cha 

watoto wa 
shule ya awali, 

mwalimu au 
mlezi lazima 

azingatie 
mafungu 

makuu ya 
chakula  

ambayo ni 
chakula cha 

kujenga mwili, 
chakula cha 
kuupa mwili 

nguvu na joto 
pamoja na 

chakula cha 
kulinda mwili,”

NA SAMWE  MWAN A  SIMI U

SHULE ya awali ni ki-
tuo cha kuwalelea au 
kuwasomesha watoto 
wadogo ambao hawa-

jaanza elimu ya msingi (da-
rasa la kwanza) na kwa sasa 
serikali imeagiza kwa shule 
zote za msingi zinazomilik-
iwa na serikali zimetakiwa 
kuwa na madarasa ya wana-
funzi wa Awali.

Na kwa msingi huo hata 
miundo mipya ya idara za 
serikali katika halmashauri 
za wilaya ambazo ndizo ziko 
karibu wa wananchi kumean-
zishwa Divisheni ya Elimu ya 
Awali na Msingi.

Katika vituo vya shule ya 
awali, mara nyingi watoto 
huwa na umri kati ya miaka 
2 mpaka 6 au zaidi kidogo. 
Umri huo ni muhimu sana kwa 
maendeleo ya mtoto, kimwili 
na kiroho.

Chakula kina nafasi kubwa 
ya kumjenga mtoto kimwili na 
wengine wanasema hata kiro-
ho. Kwa hiyo, umuhimu wa 
chakula katika vituo hivyo ni 
jambo lililowazi.

Hata hivyo, kwa vile bado 
kuna baadhi ya shule za awali 
hasa wazazi ambao wanaona 
kuwa suala la chakula katika 
vituo vyao si muhimu na lita-
ongeza gharama.

Lakini ni lazima jamii izin-
duliwe hasa wazazi wa aina 
hiyo kwa kuielimisha jamii 
kwa ujumla juu ya dhana ya 
chakula katika shule ya awali.

“Kuna Wazazi bado wana-

ona chakula kwa wana-
funzi wa awali kuwa ni 
gharama hivyo wana-
paswa kuelimishwa juu 
ya umuhimu wa chakula 
kwa wanafunzi hao kati-
ka kujifunza sambamba 
na makuzi yao,”amese-
ma Mwl Rose Joseph wa 
Shule ya Awali kanisa 
la Anglikana wilaya ya 
Maswa.

Amesema  tunacho 
kula kina faida kubwa 
moja, nayo ni kutupatia 
virutubisho (nutrients) 
hivyo virutubisho vina 
kazi kubwa tatu mwilini.

Mwl Rose anazitaja 
kazi hizo huku akibain-
isha ya kuwa kazi ya 
kwanza ni kujenga mwi-
li huku akitolea  mfano 
kuwa watu wote tuna jua 
kuwa binadamu kwa hali 
ya kawaida huzaliwa na 
baba na mama.

Anasema anapozaliwa 
huwa ni mdogo na hapo 
tunamwita mtoto mchan-
ga. Baada ya miaka kad-
haa huwa mkubwa na 
kuweza kufanya mambo 
yake mwenyewe. Mwa-
naadamu kama huyo 
anaweza kuongezeka 
umbo, kutoka mtoto na 
kuwa mkubwa kwa saba-
bu ya virutubisho vina-
vyotokana na vyakula 
tunavyokula.

Kazi ya pili ya viru-
tubisho ni kuupa mwili 
nguvu na joto. Mambo 
au kazi mbalimbali zin-
azofanywa na binaada-

mu zinawezeshwa na 
nguvu (energy) inayo-
tokana na virutubisho. 
Kutembea, kuongea, 
kulia, kubeba mizigo, 
kusoma, n.k. ni baadhi 
tu ya kazi hizo.

Kazi ya tatu ya viru-
tubisho ni kulinda 
mwili usipate magon-
jwa.

“Ulaji duni na ma-
gonjwa ni sababu kub-
wa zinazosababisha 
vifo vingi kwa watoto 
wenye umri chini ya 
miaka mitano katika 
nchi hasa za ulimwen-
gu wa tatu ikiwemo 
Tanzania,”amesema.

Mwl Rose anasema 
kuwa taarifa ya shirika 
la Umoja wa Mataifa.

linalojishughulisha 
na mambo ya watoto 
(UNICEF) ya mwa-
ka 1990 inaonyesha 
kuwa watoto 176 kati 
ya watoto 1000 wana-
ozaliwa Tanzania hufa 
kila mwaka kabla ya 
kutimiza umri wa mi-
aka mitano.

Naye Mkuu wa Di-
visheni ya Shule za 
Awali na Msingi,M-
wl Lucy Kulongwa 
amesema kuwa ni 
muhimu watoto ka-
tika shule ya awali 
(madarasa, chekechea) 
wapatiwe chakula cha 
kutosha, safi na salama 
na kilicho mlo kamili 
(balanced diet).

Amesema hii  ni 

kwa sababu baadhi 
yao wanatoka nyum-
bani bila kula chakula 
chochote na wengine 
wanakaa mbali, wana-
poteza muda mwingi 
njiani kabla ya kufika 
nyumbani.

“Katika kutayari-
sha chakula cha wato-
to wa shule ya awali, 
mwalimu au mlezi laz-
ima azingatie mafun-
gu makuu ya chakula  
ambayo ni chakula cha 
kujenga mwili, chaku-
la cha kuupa mwili 
nguvu na joto pamoja 
na chakula cha kulin-
da mwili,”amesema.

Amesema chakula 
cha kujenga mwili  ni 
muhimu sana kwa wa-
toto wa shule ya awa-
li. Hii ni kwa sababu 
mwili wake (pamoja 
na akili) unahitaji ku-
jengeka na kukua.

Mwl Kulongwa 
amessma vyakula 
vinavyojenga mwili 
ni kama vile maziwa, 
nyama, samaki, mayai, 
senene, ndege, ma-
harage, choroko, soya, 
njegere na  karanga

Pia amesema kuwa 
watoto hufanya shu-
ghuli mbalimbali 
kama vile kucheza, ku-
soma, kukimbia, n.k. 
ili mwili uweze kumu-
du kazi hizo na zile za 
kujenga mwili, lazima 
mwili upate vyakula 
vyenye kutoa nguvu 

huku akivitaja vyakula 
hivyo  kuwa ni mchele, 
viazi, mahindi, mta-
ma, ndizi, karanga, al-
izeti, samli, siagi, asali 
na mihogo hivyo vyote 
kuupa mwili nguvu na 
joto.

Amesema vyaku-
la vya kulinda mwili 
hivi  husaidia kulinda 
mwili wa mtoto asi-
patwe na magonjwa 
mbalimbali huku aki-
tolea mfano wa vyaku-
la hivyo ni kama vile 
mbogaamboga (mbo-
ga za majani, nyanya, 
karoti) na matunda 
mbalimbali, embe, ma-
chungwa, mananasi, 
papai, ubuyu, ukwaju )

“Zaidi ya makun-
di hayo ya vyakula, 
watoto wa shule za 
awali lazima wapati-
we maji safi na salama  
yaliyochemshwa na 
kuchunjwa na kuhi-
fadhiwa katika chom-
bo safi, Amesema.

Hivyo ni matarajio 
makubwa kwa wamili-
ki wa shule hizi za awali 
hasa zilizo nyingi zina-
milikiwa na watu binaf-
si wakiwemo wazazi na 
jamii kwa ujumla wa-
taendelea kutoa chakula 
bora na maji safi na sala-
ma kwa watoto wetu na 
wale ambao bado ha-
wajaanza kutoa hudu-
ma hiyo wataanza sasa 
la sivyo tuaathiri ukuaji 
wa watoto hao.

Umuhimu wa chakula katika shule za awali
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MAMLAKA YA USIMAMIZI WA BANDARI TANZANIA MAMLAKA YA USIMAMIZI WA BANDARI TANZANIA

NA MWANDISHI WETU  ISA AWE

UWEKEZAJI wa kampuni 
ya DP World ya Dubai 
kwenye Bandari ya Dar 
es Salaam unatarajiwa ku-

zalisha takriban ajira mpya 42,917, 
idadi ambayo itafanya kuongezeka 
kwa ajira kutoka 28,990 za sasa hadi 
ajira 71,907. Ongezeko hili linaleta 
matumaini makubwa ya namna 
Serikali ya Awamu ya Sita, chini ya 
Rais Samia Suluhu Hassan, inavyo-
jitahidi kupambana na changamoto 
ya ukosefu wa ajira, ambayo imezi-
kumba nchi nyingi duniani.

Wakati ambapo mataifa makub-
wa ulimwenguni yanawaza kupun-
guza ajira za mamilioni ya watu 
kwa kutumia teknolojia ya akili ban-
dia (AI), Rais Samia anatafuta fursa 
mpya za ajira katika kutekeleza 
Ilani ya Chama cha Mapinduzi 
(CCM). Itakumbukwa kwamba, 
Ripoti ya benki ya uwekezaji ya 

Goldman Sachs, ilisema kwamba, 
teknolojia ya akili bandia inaweza 
kuchukua nafasi za kazi za kudumu 
saa na milioni 300.

Ikaelezwa kwamba, AI inaweza 
kuchukua nafasi karibu robo ya 
kazi nchini Marekani na bara lote 
la Ulaya lakini inaweza kumaani-
sha pia kutengeneza nafasi mpya 
za kazi na kuongeza tija pamoja 
na kuongeza thamani ya bidhaa 
na huduma kwa kila mwaka zina-
zozalishwa duniani kote kwa 7%.

Ripoti hiyo ikasema, akili ban-
dia ya uzalishaji, yenye uwezo 
wa kuunda maudhui yasiyoweza 
kutofautishwa na kazi ya binad-
amu, ni “maendeleo makubwa”. 
Kwa upande mwingine, Serikali 
ya Uingereza ina nia ya kuongeza 
uwekezaji katika teknolojia ya akili 
bandia, ambayo inasema “hatimaye 
italeta tija katika uchumi wote”, na 
imejaribu kuwahakikishia umma 
kuhusu athari zake.Kitu pekee 
ambacho hakijulikani ni kwamba 

hakuna njia ya kujua ni kazi ngapi 
zitaathiriwa na zitafanywa na akili 
bandia (AI) ya uzalishaji.

Waandishi wa habari watakabil-
iwa na ushindani zaidi, ambao un-
aweza kupunguza mishahara yao, 
vinginevyo labda kuwe na ongeze-
ko kubwa la mahitaji ya kazi hiyo.

wa mujibu wa utafiti uliotajwa 
na ripoti hiyo, asilimia 60% ya wa-
fanyakazi wako kwenye kazi am-
bazo hazikuwepo mwaka 1940.

akini utafiti mwingine unaeleza 
kuwa mabadiliko ya kiteknolojia tan-
gu miaka ya 1980 yamewahamisha 
wafanyakazi kwa kasi zaidi kuliko ili-
vyozalisha ajira. Na ikiwa AI ya uzal-
ishaji ni kama maendeleo ya awali ya 
teknolojia ya habari, ripoti hiyo ina-
hitimisha kuwa, inaweza kupunguza 
ajira katika muda mfupi ujao.

JITIHADA ZA RAIS SAMIA
Wakati mabadiliko hayo 

yanafikiriwa kufanyika kwenye 
mataifa makubwa kabla ya kusam-

baa kwenye nchi zinazoendelea, 
Rais Samia na chama chake cha 

M wanafikiria namna ya kuten-
geneza ajira mpya kwa vijana na 
wanawake ili kukuza uchumi.

Hatua ya kuruhusu uwekeza-
ji kwenye Bandari inamaanisha 
kwamba, kuna fursa nyingi zitaka-
zopatikana, kuanzia ajira za kudu-
mu hadi za muda mfupi.

Kwa mfano, ukiacha ajira hizo 
43,000 zitakazozalishwa kwenye 
sekta hiyo, bado ziko fursa nyingine 
nyingi kwa jamii kupata ajira.

Fikiria ni ajira ngapi zitakazozal-
ishwa wakati Zambia itakapoanza 
kujenga Bandari Kavu katika eneo 
la Kwala wilayani Chalinze baada 
ya Rais Samia kuipatia nchi hiyo 
jumla ya hekta 20 (ekari 50).

Zambia ni miongoni mwa nchi 
zinazoitegemea Bandari ya Dar es 

alaam kusafirisha shehena yake  
iwe kutoka ama kwenda ng’ambo 
 hi yo kuwa na Bandari a u 

maana yake itaondoa usumbufu 

wa namna ya kuhifadhi mizigo yao 
kabla ya kusafirisha.

Kwa mujibu wa taarifa kutka 
serikalini, nchi nyingine kama Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Congo, 
Burundi, Malawi na Rwanda zi-
tapewa heka 10 (ekari 25) kila moja 
kwenye eneo la Bandari Kavu ya 
Kwala ili kuhifadhi mizigo yao.

Na kwa kuongeza ufanisi wa 
Bandari ya Dar ess Salaam baada 
ya uwekezaji wa DP World, maana 
yake ni kwamba, kutakuwepo na 
mizigo mingi ambayo inaweza ku-
toka kwa wakati mmoja bandarini 
lakini ikahitaji kuhifadhiwa kabla 
ya kusafirishwa, kwa sababu kuisa-
firisha kwa wakati mmoja nako 
kunaweza kuwa changamoto hata 
kama miundombinu inaruhusu.

Kwahiyo hapa unazungum-
zia ajira kwenye kampuni za wa-
kandarasi watakaojenga, ambao 
watahitaji vibarua wa moja kwa 
moja, lakini pia wanajamii wa mae-
neo ya karibu watapata ajira nyingi 

Ipo miradi ya kimkakati 
inatarajia kuzalisha 

sehemu ya ajira hizi, 
ikiwemo ujenzi wa Uwanja 

wa Ndege wa Msalato, 
Uwanja wa Mpira Dodoma, 

Ujenzi wa Bomba la 
Mafuta kutoka Uganda 
sambamba na ajira za 

moja kwa moja serikalini.

ndogo ndogo, zikiwemo hata za 
mama na baba lishe, uuzaji wa na-
faka pamoja na wanyama na ndege 
(ng’ombe, mbuzi na kuku) kwa ajili 
ya kitoweo, na kadhalika.

Ndiyo. Juzi Jumanne, Oktoba 24, 
2023, Rais Samia akihutubia Sherehe 
za Miaka 59 ya Uhuru wa Zambia ka-
tika Ikulu ya Lusaka ambako alikuwa 
mgeni rasmi, alitoa zawadi kwa Zam-
bia ya hekta 20 katika eneo la Kwala 
mkoani Pwani, kwa ajili ya kurahisi-
sha uchukuaji wa mizigo bandarini.

Pamoja na hayo, Rais Samia akase-
ma Tanzania imetengeneza mazingi-
ra mazuri ya ushirikiano na Zambia 
katika maeneo zaidi ya sita ikiwemo 
biashara, miundombinu na kujenga 
bomba la gesi kutoka Tanzania hadi 
Zambia. Maeneo mengine aliyotaja ni 
kwa pamoja nchi hizo kuhamasisha 
amani katika nchi za Afrika na Dunia 
kwa ujumla na kuendeleza miradi ili-
yopo ukiwemo wa Mamlaka ya Reli 
ya Tanzania na Zambia (Tazara).

Alisema kupitia mipango ya Tan-
zania ya kurahisisha zaidi biashara 
kati ya nchi hizo mbili, serikali im-
etenga eneo hilo la Bandari Kavu ya 
Kwala mkoani Pwani kwa ajili ya 
mizigo inayopelekwa Zambia.

“Zaidi ya hayo, Zambia itawez-
eshwa kwa muda mrefu zaidi wa 
kuhifadhi bila malipo mzigo ambao 
unaenda hadi siku 45. Hatua hii ita-
punguza msongamano na uchelew-
eshaji, na hatimaye kupunguza 
gharama za kufanya biashara nchi-
ni Zambia,” alisema na kuongeza 
kwamba, hatua hiyo inatarajia kuku-
za biashara kati ya nchi hizo mbili 

na kutengeneza fursa zaidi za kibiashara 
kwa wananchi wa pande zote mbili. “Hii ni 
zawadi kutoka Tanzania unaposherehekea 
uhuru wako,” alisema Rais Samia na kush-
angiliwa na wananchi wa Zambia.

Akasema, Serikali yake imeanza uboreshaji 
wa mitambo ya Bandari ya Dar es Salaam ili ku-
hakikisha bandari hiyo inafanya kazi kwa ufani-
si, kwa wakati na bila vikwazo katika shughuli 
zake. “Ningependa kutoa wito kwa jumuiya ya 
wafanyabiashara nchini Zambia kuchangamkia 
fursa hii ya kipekee,” alisema.

Kwahiyo basi, fursa hii ya Bandari Kavu ya 
Zambia pale Kwala inamaanisha kwamba ajira 
zaidi zitazalishwa, ikiwemo kwenye sekta nzima 
ya usafirishaji. apo bado hujazungumzia kuhu-
su nchi nyingine kama Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo, Malawi, Burundi na Rwanda ambazo 
nazo zinaitegemea Bandari ya Dar es Salaam 
kusafirisha shehena zao za mizigo.

SEHEMU YA AJIRA MILIONI 8
Uzalishaji wa fursa hizi za ajira ni sehemu 

ya mkakati wa Serikali ya Awamu ya Sita 
ambapo Ilani ya Uchaguzi ya CCM ya 2020-
2025 imeahidi kwamba, Serikali itazalisha 
ajira zaidi ya milioni nane katika sekta rasmi 
na isiyo rasmi hadi kufikia mwaka .

Ipo miradi ya kimkakati inatarajia kuzalisha 
sehemu ya ajira hizi, ikiwemo ujenzi wa Uwanja 
wa Ndege wa Msalato, Uwanja wa Mpira Dodo-
ma, Ujenzi wa Bomba la Mafuta kutoka Uganda 
sambamba na ajira za moja kwa moja serikalini.

Sekta ya kilimo itaendelea kuongoza katika 
kutoa ajira ikifuatiwa na Ofisi ya Rais Tamisemi , 
Ofisi ya Waziri Mkuu, Afya, Utumishi wa Umma, 
Uvuvi, Madini, Viwanda na Biashara na Maliasili 
na Utalii. Hii inatokana na ukweli kwamba, uku-
aji wa uchumi wa viwanda unategemea zaidi ma-
lighafi za kilimo, ambapo wananchi wengi wa-
taendelea kujikita kwenye sekta hiyo kuongeza 
uzalishaji wa mazao yanayohitaji kuchakatwa.

Takwimu zilizopo zinaonyesha kwamba, 
utekelezaji wa miradi ya maendeleo katika kipindi 
cha kuanzia 2016/17 hadi robo ya pili ya 2019/20 
ulizalisha jumla ya ajira 12,602,526, ambapo kati 

ya hizo ajira 11,721,172 zilikuwa za moja kwa 
moja na ajira 881,354 zisizo za moja kwa moja.

Sekta ya kilimo ndiyo iliyoongoza kwa kuzali-
sha ajira 4,968,859 za moja kwa moja, ikifuatiwa 
na Tamisemi ajira , , , Ofisi ya Waziri 
Mkuu (1,823,106), Afya (1,283,407), Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora (627,676), Uvuvi 
(535,473 zikiwemo ajira 500,000 za muda), Madini 
(332,468), Mawasiliano (192,069), Ujenzi (104,844), 
Viwanda na Biashara (86,246), Maliasili na Utalii 
(61,296), Mifugo (36,238) na Uchukuzi (24,611).

Ilani ya Uchaguzi ya CCM kwa mwaka 2020-
2025 imeainisha vipaumbele sita vikuu.

Vipaumbele hivyo vikuu kwenye Ilani ni; 
Kulina nda kuimarisha misingi ya heshima, us-
awa, haki na utawala bora ili kudumisha amani, 
umoja na mshikamano wa taifa; Kukuza uchumi 
wa kisasa, mshikamano, jumuishi na shindani 
unaojengwa juu ya msingi wa viwanda, hu-
duma za kiuchumi na miundombinu wezeshi; 
Kubadilisha kilimo, mifugo na uvuvi ili ku-
hakikisha usalama wa chakula na usalama wa 
chakula wakati wote na kuchangia kikamilifu 
katika maendeleo ya kiuchumi. Nyingine ni; Kui-
marisha upatikanaji wa huduma bora za afya, 
elimu, maji, umeme na makazi vijijini na mijini; 

uchochea matumizi ya utafiti, sayansi, teknolo-
jia na uvumbuzi kama nyenzo ya maendeleo ya 
haraka ya kijamii na kiuchumi; na Kutengeneza 
ajira zisizopungua 8,000,000 (milioni nane) ka-
tika sekta rasmi na isiyo rasmi kwa vijana.

Katika kukuza uchumi, Ilani hiyo inaeleza 
kuwa Serikali itaendelea kujenga na kukuza 
uchumi shindani hasa kupitia sekta za hudu-
ma za viwanda na uchumi zitakazowezesha 
ustawi wa wananchi wote. Aidha, itaendelea 
kuimarisha miundombinu ya kimkakati ili 
kuweka mazingira wezeshi kwa wananchi 
kufanya shughuli zao kwa ufanisi; kuweka 
mazingira wezeshi kwa sekta binafsi kukua na 
kustawi pamoja na kuvutia wawekezaji kutoa 
mchango wa maana katika maendeleo ya nchi.

Serikali pia imedhamiria kuleta mageuzi 
ya kilimo, mifugo na uvuvi ili kuhakikisha us-
alama wa chakula wakati wote na kuchangia 
kikamilifu katika maendeleo ya kiuchumi. Kwa 

msingi huo, mikakati iliyopo ni kuhakikisha tija 
inaongezeka katika uzalishaji wa chakula, mifu-
go na uvuvi kwa ajili ya usalama wa chakula na 
lishe; Kuongeza tija katika kilimo, mifugo na 
uvuvi kwa ajili ya kuchochea maendeleo ya kiu-
chumi hasa katika sekta ya viwanda na hudu-
ma; Kuimarisha ushirikiano ili kuongeza nguvu 
ya wazalishaji hasa katika kupata pembejeo na 
kutafuta masoko ya ndani na nje ya nchi; Kwa 
upande wa ajira, Serikali ina mpango wa ku-
chochea ukuaji wa uchumi hasa katika sekta 
ya iwanda ina yotumia malighafi za kilimo, 
mifugo, uvuvi, madini, maliasili na sekta ya hu-
duma za kiuchumi ikiwemo utalii.

Serikali ina mpango wa kuwawezesha vijana 
kushiriki katika shughuli za ujasiriamali ikiwa 
ni pamoja na kuwapatia mafunzo na kuwaun-
ganisha na taasisi na taasisi za mikopo yenye 
riba nafuu na kuhakikisha miradi mikubwa ya 
kimkakati inaajiri vijana wengi wa Kitanzania.

Miradi mingi ya kimkakati inayotekelezwa 
imeendelea kutengeneza ajira nyingi kwa Wa-
tanzania, hasa vijana na wanawake, zikiwemo 
za moja kwa moja na zisizo za moja kwa moja.

Kwa mfano, Mradi wa Umeme wa Maji wa 
Julius Nyerere (JNHPP-MW2115) katika Bonde 
la Mto Rufiji, umeajiri zaidi ya ijana ,  wa 
Kitanzania kutoka maeneo mbalimbali nchini, 
ikiwa ni pamoja na kuzunguka eneo la mradi.

Aidha, mradi huo utakapofikia kilele, utaajiri 
zaidi ya Watanzania 6,000 na hivyo kuongeza ajira 
zisizo za moja kwa moja mfano chakula, malazi 
na mengineyo. Hadi sasa wananchi wa Kijiji cha 
Kisaki kilichopo kilomita 60 kutoka eneo la mradi 
wamenufaika na mradi huo kwa kutafuta fursa za 
kufanya biashara na kukuza uchumi. Ujenzi wa 
nyumba bora za kulala wageni pia umeongezeka 
Kisaki huku bei ya ardhi ikiongezeka maradufu.

Ujenzi wa Reli ya Kisasa (SGR) pia umetoa 
ajira 18,000 kwa vijana wa Kitanzania hasa vi-
jana wanaohusika moja kwa moja na mradi huo 
huku maelfu ya wengine wakinufaika kwa ku-
fanya biashara kando ya mradi huo.

Utekelezaji wa Kanda Maalum ya Kiuchumi 
ya Bagamoyo (BSEZ) unatoa fursa ya ujenzi wa 
viwanda takriban 190 na baadaye 790, hatua am-
bayo siyo tu itaongeza ajira, bali kukuza uchumi 
wa Taifa kupitia ukusanyaji wa kodi za Serikali.

Kwa mujibu wa taarifa zilizopo, awamu ya 
kwanza ya mradi wa Bagamoyo SEZ itazalisha 
ajira 20,000 za moja kwa moja, ambapo mapato 
ya kodi ya Pay As You Earn (PAYE) yatakuwa 
makubwa kwa serikali kutoka eneo hilo hilo.

Wakati wa uzinduzi wa kampeni Pro-
gram ya Jenga Kesho iliyo Bora (BBT) in-
ayowahusisha vijana na wanawake, Rais 
Samia alisema program hiyo inatarajia 
kuzalisha ajira milioni 3.

Awamu ya kwanza ya program ya BBT ime-
shuhudia jumla ya vijana 812 - kati yao wa-
nawake 282 sawa na asilimia 34.73 na wanaume 
530 sawa na asilimia 65.27  - wakichaguliwa ku-
jiunga na mafunzo na sasa wamepatiwa mitaji 
na maeneo ya kufanyia kilimo biashara kupitia 
mashamba ya pamoja (block farms).

Vijana hao walipatiwa mafunzo kwa kipindi 
cha miezi minne katika vituo 15 vilivyoandali-
wa, ambapo Serikali iligharamia malazi, chaku-
la na gharama za mafunzo.

Kwa maana hiyo, uwekezaji wa Bandari 
umekuja na fursa nyingi za ajira ambazo zi-
napita katika mkondo ule ule wa kuhakikisha 
azma ya Serikali ya Awamu ya Sita kuzalisha 
ajira milioni  kufikia mwaka  inatimia.

Uwekezaji Bandari na mkakati
wa ajira milioni nane za Samia
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Faida kuu 10 za kunyonyesha mtoto

NA MASHI I A A HA A I

KUNYONYESHA kuna 
manufaa kwa mtoto na 
mama. Mtaalamu wetu wa 
lishe aliyeidhinishwa hu-

chunguza manufaa ya kunyonye-
sha, pamoja na chaguo kwa wale 
ambao hawawezi kufanya hivyo.

KUNYONYESHA NI NINI?
Neno “kunyonyesha” linamaan-

isha kitendo cha mama kumnyo-
nyesha mtoto wake kwa maziwa 
ya mama, kwa kawaida moja kwa 
moja kutoka kwa titi. Nchini Uin-
gereza, akina mama wanashauri-
wa kunyonyesha maziwa ya mama 
pekee kwa miezi sita ya kwanza ya 
maisha ya mtoto wao, na kuende-
lea kwa muda wanaotaka, huku 
wakianzisha mlo wa aina mbalim-
bali hatua kwa hatua.

FAIDA 10 KUU ZA KUNYONYESHA
Maziwa ya mama huchukuliwa 

kuwa lishe bora kwa mtoto wako.
Rahisi kusaga na kuwapa viru-

tubishi vingi watoto wanavyohita-
ji katika miezi sita ya kwanza, ina 
faida nyingi za kiafya. Kunyonye-
sha sio tu husaidia kujenga uhusia-
no kati ya mama na mtoto, lakini 
pia ni manufaa kwa afya ya mama.

Kwa watoto wachanga:
Hutoa viungo muhimu kwa 

maendeleo ya afya,
Ina virutubisho bora kwa mtoto 

anayekua, Hutoa kile kinaitwa pre 
na probiotics, Inaweza kusaidia 
kulinda dhidi ya magonjwa, Hu-
saidia kuzuia fetma ya utotoni, na

Inaweza kuongeza uwezo wa 
ubongo. Kwa akina mama:

Husaidia kudhibiti uzito,
Huboresha ahueni baada ya kuji-

fungua, Inaweza Kupunguza Hatari 
ya saratani na magonjwa mengine, 
na Inaweza Kusaidia Kupambana 
na msongo wa mawazo.

KUNA FAIDA GANI ZITO-
KANAZO NA KUNYONYESHA 
MTOTO WAKO?

1. Hutoa viungo muhimu kwa 
maendeleo ya afya - Maziwa ya 
kwanza, yaitwayo kolostramu, 
yana protini nyingi, sukari kido-
go na yamejaa kingamwili na 
sababu za ukuaji. Maziwa haya 
ni muhimu hasa kwa sababu 
yameundwa ili kukuza maende-
leo ya njia ya utumbo wa mto-
to, ambayo huimarisha uwezo 
wake wa kupambana na maam-
bukizi ya bakteria na virusi.

Kolostramu imesheheni kin-
gamwili za mama na immu-
noglobulin A (IgA). Mwisho ni 
sehemu muhimu ya mfumo wa 
kinga, ambayo hufanya safu ya 
ulinzi katika njia ya kupumua 
na utumbo wa mtoto.

2. Ina virutubisho bora kwa 
mtoto anayekua - Kutoa karibu 
kila kitu ambacho mtoto anahitaji 
kwa miezi sita ya kwanza ya mai-
sha, maziwa ya mama yana protini 
nyingi, vitamini, mafuta na sukari.

Maziwa ya mama yanaendana 
na ukuaji wa mtoto na mabadiliko 
ya mahitaji ya lishe. Hiyo ilisema, 
kuna kirutubisho ambacho ulaji 
wake unaweza kuwa mdogo ku-
liko inavyotakiwa: vitamini D.

Nchini Uingereza, Idara ya 
Afya inapendekeza kwamba wa-
nawake wajawazito na wanaonyo-
nyesha watumie kirutubisho cha 
10 mcg cha vitamini D, na watoto 
wanaonyonyeshwa maziwa ya 
mama pekee wapate kirutubisho 
cha kila siku cha 8.5 hadi 10 mcg 
ya vitamini D. vitamini D.

Hii ni kwa sababu idadi ya 
watu wa Uingereza huelekea 
kuwa na upungufu wa vitamini D, 
haswa kati ya makabila fulani.

Vyanzo vya chakula, ambavyo 
ni pamoja na samaki wa mafuta 
na viini vya mayai, ni mdogo, na 
vitamini D nyingi huzalishwa na 
hatua ya jua kwenye ngozi yetu.

3. Hutoa pre na probiotics - 
Mbali na virutubisho kwa mtoto, 
maziwa ya mama yana bakteria 
yenye manufaa inayoitwa probi-
otics, pamoja na mafuta ambayo 
bakteria hawa wanahitaji kukua, 
inayoitwa prebiotics.

Probiotics zote mbili na prebi-
otics huchangia katika uanzishwa-
ji wa utumbo wenye afya. Ujuzi 
wetu katika eneo hili unakua 
na inakuwa wazi kuwa utumbo 
wenye afya una jukumu muhimu 
katika afya yetu ya muda mrefu.

Uchunguzi unaonyesha kuwa 
kujaza matumbo na bakteria ya 
probiotic katika hatua hii ya mape-
ma ya maisha kunaweza kusaidia 
kupunguza matukio ya hali ya 
atopiki, pamoja na pumu.

4. Inaweza kusaidia kinga dhi-
di ya magonjwa - Kunyonyesha 
kunaweza kusaidia kupunguza 
hatari ya magonjwa kadhaa, ikiwa 
ni pamoja na ugonjwa wa celiac 

na eczema ya atopiki, pamoja na 
maambukizi ya sikio, ugonjwa 
wa tumbo, ugonjwa wa kifo cha 
gha a cha watoto wachanga na 
leukemia. Zaidi ya hayo, kun-
yonyesha kwa muda mrefu kun-
aweza kumlinda mtoto wako 
akiwa mtu mzima dhidi ya ma-
gonjwa kama vile kisukari cha 
aina 1 na ugonjwa wa moyo.

5. Husaidia kuzuia unene wa 
kupindukia utotoni - Kunyonye-
sha kunakuza uzito mzuri na hu-
saidia kuzuia unene wa utotoni. 
Wataalamu wanaamini kuwa hii 
inaweza kuwa kutokana na jinsi 
unyonyeshaji unavyoathiri mimea 
yenye afya ya utumbo.

Kuchelewesha kuachisha kun-
yonya hadi umri wa miezi sita 
kunaweza kuimarisha manufaa 
haya kwa siku zijazo.

Kwa kupendeza, vyakula am-
bavyo mama hula wakati wa 
kunyonyesha vinaweza kuathiri 
mapendeleo ya ladha ya mtoto 
wake wakati wa kuachishwa kun-
yonya na zaidi. Wanawake wana-
ojifanyia uchaguzi bora wanaweza 
kuweka msingi wa maisha bora ya 
baadaye kwa mtoto wao.

6. Inaweza kuongeza uwezo wa 
ubongo - Kunyonyesha kunaweza 
kusaidia hata ukuaji wa ubongo 
wa mtoto, haswa ikiwa wameza-
liwa mapema. - Uchunguzi una-
onyesha kwamba watoto wanaon-
yonyeshwa wana alama ya juu ya 
akili na wana uwezekano mdogo 
wa kuendeleza matatizo ya tabia 
na kujifunza.

7. Husaidia kudhibiti uzito - 
Katika kipindi cha miezi mitatu ya 

kwanza baada ya kujifungua, ma-
hitaji ya nishati na hamu ya kula 
ya mwanamke huongezeka, huku 
baadhi ya wanawake wakihifadhi 
mafuta ili kukabiliana na uzalish-
waji wa maziwa.

Baada ya miezi michache ya 
kwanza, wanawake wengi hu-
pungua uzito kwani uchomaji 
wa mafuta huanza kuongezeka, 
kushuka kwa kilo 0.5 hadi 1 kwa 
mwezi.

8. Huboresha ahueni baada 
ya kujifungua - Kunyonyesha 
kunakuza kutolewa kwa homoni 
ya oxytocin, ambayo husaidia ku-
punguza upotezaji wa damu baa-
da ya kuzaa na kurudisha nyum-
ba ya mtoto katika saizi yake ya 
kabla ya ujauzito.

9. Inaweza kupunguza hatari 
ya kansa na magonjwa mengine 
- Kunyonyesha kunaweza kupun-
guza hatari ya magonjwa kad-
haa, pamoja na saratani ya matiti, 
saratani ya ovari na kisukari cha 
aina ya 2.

Kunyonyesha kwa zaidi ya 
mwaka, wakati wa maisha ya 
uzazi wa mwanamke, kunahu-
sishwa na kupunguza 28% ya ha-
tari ya saratani ya matiti na ovari. 
Wanawake wanaonyonyesha pia 
wanaweza kufaidika kutokana na 
hatari ndogo ya shinikizo la damu 
na ugonjwa wa moyo.

10. Inaweza kusaidia kushinda 
msongo wa mawazo - Uchunguzi 
unaonyesha kuwa kunyonyesha 
kunaweza kupunguza hatari ya 
unyogovu baada ya kuzaa.

Hali hii huathiri hadi asili-
mia 15 ya mama wachanga. 
Maelezo moja ni kwamba kun-
yonyesha kunakuza kutolewa 
kwa oxytocin, homoni ambayo 
inakuza utulivu, hupunguza 
mkazo na kukuza hali.

JE, KUNYONYESHA KUNA-
FAA KWA KILA MTU?

Ni muhimu kukumbuka kuwa 
kila mama na mtoto ni wa kipe-
kee na kunyonyesha sio sawa 
kwa kila mtu. Akina mama wengi 
huamua kunyonyesha, lakini uk-
weli ni kwamba wengi wataishia 
kutumia mchanganyiko. Ikiwa 
huwezi kunyonyesha au kuamua 
kutonyonyesha, fomula itatoa 
virutubisho vyote anavyohitaji 
mtoto wako, ikiwa ni pamoja na 
vitamini D.

Huko Uingereza, muundo wa 
fomula ya watoto unadhibitiwa 
kabisa, ingawa viungo vinaweza 
kutofautiana kidogo kati ya chapa.

Ikiwa haunyonyeshi lakini 
mtoto wako alizaliwa kwa uke, 
unaweza kuhakikishiwa kwamba 
microbiota ya mtoto wako, bak-
teria hizo zenye manufaa ambazo 
zina jukumu muhimu katika afya 
kwa ujumla, zitakuwa zimefaidika 
kutokana na uhamisho wa bakte-
ria yako mwenyewe wakati wa 
kujifungua.

Hatimaye, ni vizuri kukumbuka 
kwamba kiasi chochote cha mazi-
wa ya mama kina athari nzuri.

Kwa hivyo hata kama ungewe-
za kunyonyesha kwa muda mfu-
pi tu, utakuwa tayari umefanya 
mabadiliko chanya kwa mustak-
abali wa mtoto wako. Ikiwa una 
wasiwasi wowote, zungumza na 
mkunga wako, au muuguzi.



Email: jamvinews@gmail.com JAMVI LA HABARI
JUMATATU APRILI 22, 2024 1 5MAKALA

UWT Njombe: Rais Samia kielelezo cha misingi ya uongozi, utawala bora
NA MWANDISHI WETU

MIAKA mitatu ya 
Rais wa Jamhu-
ri ya Muungano 
wa Tanzania, 

Samia Suluhu Hassan in-
aendelea kuzungumzwa 
kwa namna tofauti kutoka-
na na mageuzi aliyoyafanya 
katika nyanja mbalimbali.

Rais Samia ambaye ni 
mwanamke wa kwanza ku-
shika nafasi hiyo ya juu nchini 
alitimiza miaka mitatu Machi 
19 mwaka huu tangu alipoap-
ishwa kurithi nafasi ya Dk. 
John Magufuli.

Tangu wiki iliyopita kume-
kuwa na taarifa mbalimbali 
kupitia vyombo vya habari, 
mitandao ya kijamii, viongozi, 
taasisi na mtu mmoja mmoja 
zikiangazia miaka mitatu ya 
uongozi wa Rais Samia.

Kubwa linalozungumzwa 
ni hatua ambayo imepigwa 
na Rais Samia tangu alipo-
chukua kijiti cha kuiongoza 
Tanzania mpaka sasa.

Mwenyekiti wa UWT 
Mkoa wa Njombe, Scholastika 
Kevela, anaeleza uimara ulio-
fanywa na Rais Samia ndani 
ya miaka mitatu akisema 
wameona mambo mengi aliy-
oyaacha Hayati Dk. Magufuli 
yanaendelezwa kwa kasi kub-
wa na Rais Samia.

Kevela anataja baadhi ya 
masuala makubwa ya kitaifa 
yaliyofanywa na Rais Samia 
tangu alipoingia madarakani 
kuwa ni pamoja na kuende-

leza miradi ya kimkakati iki-
wemo ya ujenzi wa Bwawa la 
kuzalisha umeme la Mwalimu 
Nyerere, ujenzi wa Reli ya 
Kisasa, madaraja makubwa 
kama la Kigongo – Busisi 
mkoani Mwanza na mengine.

Anasema mafanikio 
mengine ni kuimarisha di-
plomasia ya kiuchumi hatua 
iliyowezesha kufungua fur-
sa mbalimbali za uwekeza-
ji, mitaji, masoko ya bidhaa, 
ongezeko la watalii.

“Tukiangalia ujenzi wa mi-
undombinu amejenga vituo 
vya afya, majengo ya mama 
na mtoto, madarasa, mada-
raja, miundombinu ya maji 
nchi nzima, ameboresha vi-
wanja vya ndege na kuonge-
za ununuzi wa ndege, miradi 
ya kimkakati kama vile SGR, 
Bwawa la Mwalimu Nyerere 
yote inaendelea vizuri.

“Royal Tour katufanyia 
vizuri watalii wameongezeka, 
pato la nchi limeongezeka, ut-
awala bora ameiukuza diplo-
masia nchi yetu sasa inang’ara 
kimataifa.

“Nchi imekuwa na utulivu 
na amani, mfanyabiashara 
amka fanya biashara yako, 
ameimarisha michezo kwa 
kuwapa motisha wacheza-
ji na sasa tunakwenda kuwa 
mwenyeji wa mashindano 
ya Afcon nchi yetu itapanda 
kimataifa na tutaongeza map-
ato kwahiyo wafanyabiashara 
tujiandae,” anasema Kevela.

Anasema pia Rais Samia 
ameiwezesha nchi kuwa na 
mtangamano wa kisiasa un-

aojumuisha siasa safi za ki-
staarabu na zinazoheshimu 
mawazo wa kila mmoja.

Anasema kulikuwa na to-
fauti za kisiasa zilizosababi-
sha kutokuwa na majadiliano 
baina ya chama tawala na vya 
upinzani lakini tangu Rais 
Samia aingie madarakani ma-
zungumzo yanafanyika.

“Rais Samia amefungua 
ukurasa mpya wa siasa na 
demokrasia lakini kubwa 
ni fursa ya maridhiano am-
bayo yanaendelea mpaka 
sasa. Dhamira yake ya ku-
kutana na vyama vya siasa, 
mtu mmoja mmoja inaleta 
faraja kwa wengi.

“Kama mama nasema 
Samia Suluhu Hassan ad-
umu katika uongozi wake, 
tunamuunga mkono kwa 
asilimia mia moja, wanasema 
mnyonge mnyongeni haki 
yake mpeni…kazi kaifanya 
Watanzania tunaiona, mataifa 
ya nje yanaona.

“Akinamama wenzangu 
nchi nzima tunataka Mun-
gu atupe nini, atupe kidon-
da, atupe upele, Rais Samia 
aendelee kuiongoza nchi hii 
kwa sababu tunaona anachio-
kifanya,” anasema Kevela.

Anasema pia chini ya uon-
gozi wake Tanzania imepiga 
hatua katika kuongeza usa-
wa wa kijinsia na kusema ni 
kielelezo cha mafanikio am-
bayo mwanamke anaweza 
kuyafikia.

“Rais Samia aliunda wiz-
ara mahususi ya Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na 

Makundi Maalumu inayowe-
ka kipaumbele eneo la usa-
wa wa kijinsia. Kwenye teuzi 
mbalimbali akina mama tu-
mependelewa, wako mawa-
ziri, wakurugenzi, wakuu wa 
wilaya, makatibu tawala na 
wengine wengi tunaona nam-
na anavyoendelea kuitafuta 
ile Hamsini kwa Hamsini,” 
anasema.

Mwenyekiti huyo wa UWT 
Njombe, anasema Rais Samia 
amekuwa kielelezo cha ma-
fanikio makubwa yanayofiki-
wa nchini kwa kuliwezesha 
Taifa kuendelea kuwa na utu-
livu na amani.

Kevela anagusia pia sera 
ya upatanishi, ustahimilivu, 
mageuzi na ujenzi wa nchi 
maarufu kama 4R kwamba 
imefanya hali ya siasa nchini 
kuwa tulivu.

“Nawasihi Watanzania tu-
pige chini magoti tumwambie 
Mungu asante kwa kumpa-
ta kiongozi bora na tuende-
lee kumwombea ili aendelee 
kuongoza nchi hii kwa saba-
bu wanasema ukiichoka am-
ani kitakachofuata tuangalie 
nchi za wenzetu.

“Nchi ambazo zinakosa 
amani na utulivu ni vita kila 
wakati, shida wanaozipata ni 
mwanamke, mtoto na mzee 
kwa sababu mwanamke ha-
jaumbiwa kukimbia familia. 

ita inapotokea mama atafia 
kwa watoto, wazee watash-
indwa kukimbia.

“Kwahiyo tuendelee ku-
muombea nchi iendelee kutu-
lia, mimi nasema mitano tena 

kwa niaba ya wanawake wa 
Mkoa wa Njombe,” anasema 
Kevela.

Kevela pia anataja baadhi 
ya mafanikio yaliyopatikana 
mkoani Njombe tangu Ser-
ikali ya Awamu ya Sita ili-
poingia madarakani ni pamo-
ja na uboreshwaji wa huduma 
mbalimbali za kijamii kama 
vile za afya, elimu, maji, mi-
undombinu ya barabara na 
kilimo na kuwawezesha wa-
nanchi kupata maendeleo.

“Njombe tunalima sana na 
mafanikio ambayo tunajivunia 
tangu mama Samia aingie 
madarakani kwa sekta ya kili-
mo ni upatikanaji wa mbolea 
za ruzuku. Tumeona jitihada 
za serikali katika kutoa ruzuku 
ya mbolea, mbegu na viuatili-
fu kwa mazao ya kimkakati 
kama vile pamba, korosho, 
alizeti, chikichi, kahawa na 
chai,” anasema Kevela.

NAMBA ZINAONGEA
Katika kipindi cha miaka 

mitatu ya uongozi wa Rais 
Samia vipaumbele mbalimba-
li vimetekelezwa kwa serika-
li kutoa fedha zilizowezesha 
kufikiwa kwa malengo ya 
vipaumbele husika.

Mathalani katika sekta ya 
afya Sh trilioni 6.722 zimetu-
mika kutekeleza vipaumbele 
mbalimbali ili kuimarisha 
huduma za afya nchini kama 
vile ujenzi wa miundom-
binu ambao umewezesha 
kuongezeka kwa vituo vya 
kutolea huduma za afya ku-
toka 8,549 mwaka 2021 hadi 
kufikia ,  Machi  sawa 
na ongezeko la vituo 1,061.

Bajeti ya kilimo imeongez-
wa kutoka Sh bilioni 751 
(2022/2023) hadi Sh bilioni 
970 (2023/2024) ambalo ni 
ongezeko la asilimia 29 ili 
kuongeza tija na kupunguza 
gharama za uzalishaji kwa 
wakulima na kuhakikisha us-
alama wa chakula.

Hatua hiyo imewezesha 
kuongezeka kwa wzalishaji 
wa mazao ya chakula kutoka 
tani 17,148,290 kwa msimu wa 
2021/2022 hadi tani 20,214,000 
(2022/2023) ambapo kiwango 
cha utoshelevu wa chakula ni 
asilimia 124.

Katika sekta ya utalii tak-
wimu zinaonyesha kwa mwa-
ka 2023 watalii walioingia 
nchini ni 1,750,557 ikilingan-
ishwa na watalii 1,381,881 wa 
mwaka 2022 huku mapato 
yakifikia Dola bilioni .  ikil-
inganisha na Dola bilioni 2.33.

Vilevile ushawishi wa 
Tanzania kidiplomasia ume-
ongezeka maradufu katika 
kipindi cha miaka mitatu ya 
Rais Samia hatua iliyoonge-
za kiwango cha uwekeza-
ji ulioingia nchini kutoka 
Dola bilioni 1.03 mwaka 

 hadi kufikia Dola bili-
oni 5.6 mwaka 2023.
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H adi A gosti, 
2 0 2 3  T anT rade 

imekamilisha 
rajamu ya iliki, 

tangawizi, 
mdalasini, 

pilipili manga 
na karafuu 

vilevile, Mamlaka 
inaendelea 

na taratibu za 
kukamilisha 

rajamu za 
bidhaa nyingine 

ikiwemo asali, 
korosho, 

kahawa na chai,”  

NA MWANDISHI WETU  DA  ES SA AAM

NCHI za Bara la Asia 
na Afrika zimetajwa 
kuwa fursa kubwa 
kwa bidhaa na mazao 

yanayozalishwa nchini Tanzania 
kuliko za Ulaya Magharibi.

Hayo yameelezwa jijini Dar es 
Salaam jana na Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Maendeleo ya Bi-
ashara Tanzania (TanTrade), Bi. 
Latifa Mohammed Khamis, wakati 
akizungumza na wahariri wa vyom-
bo vya habari. Bi. Khamis alisema, 
mataifa ya Asia na Afrika hayana 
masharti magumu kama yalivyo 
yale ya Magharibi, ambayo hata 
kama bidhaa zitatimiza vigezo lak-
ini hutafuta kasoro ndogo tu ili ku-
wakwamisha wafanyabiashara wa 
Tanzania na nchi nyingine za Afrika.

Akizungumzia mafanikio ya 
utekelezaji wa majukumu ya Mam-
laka hiyo kwa mwaka 2022/2023, 
alisema kwamba TanTrade imera-
tibu matukio mbalimbali ikiwemo 
programu za utafiti, makongama-
no na misafara ya kibiashara, ma-
onesho na mikutano ya kuungani-
sha wazalishaji na wanunuzi.

Alisema, katika soko la Kenya, 
jumla ya kampuni 54 zilishiriki 
ambapo mazao ya kipaumbele ya-
likuwa bidhaa za vyakula, nafaka, 
mbao na mashudu, wakati kwenye 
soko la Uturuki, kampuni 50 zil-
ishiriki huku bidhaa zikiwa Pam-
ba, ngozi, viungo na mbogamboga.

Aidha, jumla ya kampuni 15 
zilishiriki nchini Comoro huku 
mazao ya kipaumbele yakiwa na-
faka, mifugo, mbogamboga, vifaa 
vya ujenzi, vyombo vya nyumba-
ni na matunda, na katika soko la 
Saudia kampuni 9 zilishiriki kuu-
za Cocoa, Kahawa, Chai, Korosho, 
nyama na asali.

Kwa soko la Oman, jumla ya 
kampuni 300 zilishiriki, ambapo 
bidhaa zilikuwa nyama, nafaka, mbe-
gu za mafuta, mbogamboga na ma-
tunda, wakati kampuni 271 zilishiriki 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go zikiwa na mazao ya kipaumbele 
kama mahindi, maharage, mtama, 
mchele, unga wa mahindi, bidhaa za 
viwandani na huduma za teknolojia.

“Sudan Kusini jumla ya kam-
puni 55 zilishiriki kuuza mahindi, 
maharage, mtama, mchele, unga 
wa mahindi, bidhaa za viwandani, 
elimu, teknolojia, afya, na viwango 
vya ubora, wakati nchini Afrika 
Kusini kampuni 16 zilipata fursa 
zikiwa na bidhaa za kahawa, koro-
sho, asali, utalii, bidhaa za chuma 
na vifaa vya umeme,” alisema.

Kwa ziara ya Malawi, kampuni 
150 zilishiriki huku mazao ya ki-
paumbele yakiwa kilimo, uvuvi, 
uchumi wa buluu, uzalishaji utalii, 
huduma za fedha, uchukuzi, mi-
undombinu, mawasiliano, madi-
ni, elimu na afya.

Alisema, kupitia matukio hayo, 
baadhi ya mafanikio yaliyopati-
kana ni kampuni ya Akros Ca-
shew ya Tanzania iliuza tani 37 za 
korosho zenye thamani ya Dola za 
Kimarekani 202,700 kupitia mao-
nesho yaliyofanyika nchini Afrika 

Kusini. “Kampuni za Tanzania zili-
fanikiwa kufanya mauzo ya papo 
kwa papo yenye thamani ya Dola 
za Kimarekani 100,000 kwa bidhaa 
mbalimbali za kilimo na pembe-
jeo kupitia msafara wa Malawi 
ambapo pia kampuni nyingine 
ziliweza kupata miadi ya mauzo 
yenye jumla ya thamani ya Dola 
za Kimarekani milioni 20.3 kupitia 
msafara huo wa Malawi,” alisema. 

Alizitaja bidhaa zilizotafutiwa 
masoko katika kipindi cha miaka 
mitano kuanzia mwaka 2018 hadi 
2022 kuwa ni, nyama, mchele, 
soya, karanga, parachichi, pilipili, 
muhogo, mahindi, karafuu, asa-
li, mbegu za maboga, korosho na 
zabibu na kwamba nchi zinazoon-
goza kwa kununua bidhaa hizo ni 
Qatar, Falme za Kiarabu, Oman, 
Kenya, Uganda, Rwanda, India, 
China, Uholanzi, Indonesia, Afrika 
Kusini, Iran, Ujerumani, Burundi, 
Singapore, Ireland, Marekani, Viet-
nam, Ghana, Comoro na Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo. Kuhu-
su mapato ya Mamlaka kwa kip-

indi cha miaka mitano, Bi. Khamis 
alisema, TanTrade ilipanga kuku-
sanya jumla ya Shs. 52,562,298,340 
na ikafanikiwa kukusanya Shs. 
40,004,650,548 sawa na asilimia 76, 
kutoka vyanzo mbalimbali ikiwa ni 
pamoja na ruzuku kutoka Serikali 
Kuu kwa ajili ya mishahara na mi-
radi ya maendeleo na vyanzo vya 
mapato ya ndani ikiwemo ada inayo-
tozwa kwenye uratibu na usimamizi 
wa Maonesho, upangaji wakati usio 
wa Maonesho pamoja na ushiriki na 
viingilio vya Maonesho ya DITF.

Katika kipindi hicho cha miaka 
mitano, Bi. Khamis alisema, wal-
itoa kiasi cha Shs. 627,548,541.17 
kama gawio la mapato kwenye 
Mfuko Mkuu wa Serikali, iki-
wa ni asilimia 20.15 ya kiasi kili-
chokusudiwa kupatikana cha Shs. 
3,113,830,095.71.

Kwa upande mwingine, Bi. 
Khamis alisema, taasisi inaendelea 
kufuatilia utekelezaji wa mikataba 
na makubaliano ya kibiashara ili-
yosainiwa katika matukio mbalim-
bali yaliyoratibiwa na TanTrade. 

Aliongeza kuwa, katika kipindi 
cha miaka mitano ilisainiwa jumla 
ya mikataba 46 yenye thamani ya 
Shs. trilioni 17.53. “TanTrade ime-
kamilisha maombi ya ufadhili ya 
kuendeleza rajamu ya Taifa ya Vi-
ungo (Tanzania Spice Label) kwa 
kushirikiana na Kituo cha Biasha-
ra cha Kimataifa (ITC) pamoja na 
wadau wa sekta ya viungo. 

“Hadi Agosti, 2023 TanTrade 
imekamilisha rajamu ya iliki, 
tangawizi, mdalasini, pilipi-
li manga na karafuu vilevile, 
Mamlaka inaendelea na taratibu 
za kukamilisha rajamu za bidhaa 
nyingine ikiwemo asali, korosho, 
kahawa na chai,” alisema.

Katika kuendelea na kutafuta 
masoko ya bidhaa zinazozalishwa 
nchini, alisema TanTrade imefan-
ya uchambuzi wa takwimu katika 
mfumo wa ITC kutambua bidhaa 
zinazohitajika kwenye masoko 
mbalimbali duniani.  Nchi ambazo 
zinahitaji bidhaa hizo ni pamoja na 
India, Umoja wa Falme za Kiarabu, 
Uswisi, Vietnam, China, Pakistani, 
Japani, Marekani, Oman, Qatar, 
Kuwait na Saudi Arabia.

Aliitaja mikakati ya utekelezaji 
kwa mwaka 2023/2024 kuwa ni 
kuendelea kuratibu shughuli za 
utafutaji masoko na ukuzaji bi-
ashara ili kuunganisha wazalishaji, 
kuimarisha upatikanaji wa taari-
fa za kiintelijensia za biashara, na 
kuimarisha Ofisi ya anzibar ili 
kuendeleza na kutafuta masoko ya 
bidhaa za kipaumbele.

Mikakati mingine ni, kuende-
lea na taratibu za uanzishwaji wa 
Dawati la Waambata wa Kibiasha-
ra kwenye Balozi za kimkakati za 
Tanzania nje ya nchi, kuimarisha na 
kukuza biashara za mipakani, ku-
ratibu ushiriki wa Tanzania kwenye 
Maonesho ya Expo 2025 Osaka, Ja-
pan, na kuendeleza ushirikiano na 
Balozi nje ya nchi katika kutanga-
za fursa za masoko ya bidhaa na 
mazao yanayozalishwa nchini.

Asia, Afrika soko kubwa la bidhaa za Tanzania
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Jinsi magenge yalivyoibuka na kuitawala Haiti
NA  SWAHI I

MAELFU ya wafung-
wa wamekuwa huru 
baada ya magenge 
kuvamia jela na ku-

waachia huru, katika nchi yenye 
serikali isiyo na afisa hata mmoja 
aliyechaguliwa na raia na kion-
gozi wa genge ambaye aliku-
wa anamtishia waziwazi waziri 
mkuu Ariel Henry ambaye tayari 
amekwishaachia ngazi.

Matukio yanayoendelea nchi-
ni Haiti yanawashtua hata wale 
wanaofuatilia kuongezeka kwa 
makundi yenye silaha nchini humo 
katika miaka ya hivi karibuni.

Hapa tunaangalia kwa undani 
jinsi magenge yalivyoibuka na 
kutawala maeneo makubwa ya 
mji mkuu na maeneo ya vijijini 
ya nchi hiyo ya Caribbean.

Makundi yenye silaha kwa 
muda mrefu yamekuwa yaki-
husika na umwagaji damu katika 
historia ya Haiti.

Wakati wa miaka 29 ya udik-
teta wa François Duvalier, an-
ayejulikana kama Papa Doc, na 
mwanawe Jean Claude “Baby 
Doc” Duvalier, kikosi cha kijeshi 
kilichoitwa Tonton Macouse kil-
itumia vurugu kali kukomesha 
upinzani wowote kwa utawala 
wa Duvalier.

Duvalier mdogo alilazimish-
wa kwenda uhamishoni mwaka 
1986, lakini magenge yamekuwa 
yakipata nguvu kila uchao na 
wakati mwingine yakilindwa na 
kuhamasishwa na wanasiasa wa-
naoshirikiana nao.

MAUAJI YA RAIS MOÏSE
Mlipuko wa sasa wa ghasia 

za magenge umechochewa na 
mauaji ya Rais Jovenel Moïse 
tarehe 7 Julai 2021.

Rais huyo aliuawa kwa kupig-
wa risasi na kundi la mamluki 
wa Colombia nyumbani kwake 
nje ya Port-or-Prince.

Wakati raia hao wa Colombia 
na washukiwa wengine kadhaa 
wakikamatwa, uchunguzi wa 
mauaji yake bado haujabaini ni 
nani aliamuru kuuawa kwa rais 
huyo. Vurugu za magenge ta-
yari zilikuwa zimekithiri chini 
ya Rais Moïse, lakini ombwe la 
mamlaka lililotokana na mauaji 
yake liliruhusu magenge kuteka 
maeneo zaidi na kuwa na ush-
awishi zaidi.

Na sio tu nafasi ya rais 
ambayo iko wazi: Kufuatia 
kucheleweshwa mara kwa mara 
kwa uchaguzi wa wabunge, mi-
hula ya viongozi wote walioch-
aguliwa yameisha, na kuacha 
taasisi za nchi zikiwa hazina 
usukani.

Tangu mauaji ya Jovenel 
Moïse, nchi hiyo imetawaliwa 
na Ariel Henry.

Henry alikuwa ameteuli-
wa na Rais Moïse kama waziri 
mkuu wake muda mfupi kabla 
ya kuuawa, lakini hajachaguliwa 
na raia na kwa hiyo baadhi wa-
natilia shaka uhalali wake.

Upinzani dhidi ya uongozi wa 
Ariel Henry ulikuwa ukiongeze-
ka huku chaguzi alizoahidi kufa-
nya zikishindwa kutekelezwa.

Isitoshe, ukosefu wa usalama 
umeongezeka, na kuwalazimu 
maelfu ya raia wa Haiti kukim-
bia makazi yao.

MAGENGE YA HAITI
Mmoja wa wapinzani wakuu 

wa Henry ni Jimmy Chérizier, af-
isa wa zamani wa polisi ambaye 
amekuwa kiongozi wa genge 
baada ya kutimuliwa na jeshi la 
polisi.

Anajulikana kwa lakabu ya 
Barbecue, askari huyo wa zama-
ni anaongoza genge la G9, muun-
gano wa magenge tisa yaliyoan-
zishwa mwaka 2020 ambayo 
yanaripotiwa kuwa na uhusiano 
na Chama cha marehemu Rais 
Moïse cha Tèt Kale.

Barbeque alitumia mauaji ya 
Moïse, ambapo anawalaumu 

mabwanyenye kwa mauaji hayo 
na kuwahimiza wafuasi wake 
kushiriki katika kile alichokiita 
“vurugu halali.”

Mashambulizi ya kikatili na 
uporaji yameenea, haswa katika 
mji mkuu, Port-or-Prince, amba-
po Barbeque ana ngome zake.

Mwezi Oktoba 2021, Ariel 
Henry alizuiwa kuweka shada la 
maua kwenye mnara wa Moise, 
wakati wanachama waliokuwa 
wamejihami na silaha wa genge 
la Barbeque walipojitokeza ghaf-
la na kufyatua risasi hewani.

Akiwa amevalia suti nyeupe 
na pembeni yake akiwa na watu 
wake, Barbeque aliweka shada la 
maua kwenye mnara huo – ka-
tika tukio la kuonyesha nguvu 
zake.

Genge lake la G9 pia limeku-
wa likipigana vita vya umwagaji 
damu na G-Pèp, genge pinzani 
ambalo linahusishwa na vyama 
vilivyompinga Rais Moïse.

Shule na hospitali zimelazimi-
ka kufungwa na zaidi ya watu 
100,000 walikimbia makazi yao 
mwaka 2023, kulingana na Shiri-
ka la Kimataifa la Uhamiaji.

Kamati ya Kimataifa ya Msal-
aba Mwekundu iliiambia BBC 
wafanyakazi wake walilazimika 
kuzungumza na mamia ya ma-
genge ili kuweza kutoa misaada 
ya kibinadamu.

Katika kunyoosha misuli 
yake, genge la G9 pia lilizuia usa-
firishaji wa mafuta mwaka , 
na kusababisha uhaba wa mafu-
ta na pia kutatiza usafirishaji wa 
dawa na maji ya kunywa.

Jeshi la polisi la taifa la Hai-
ti - ambalo kwa mujibu wa tak-
wimu za mwaka 2023 lina maaf-
isa 9,000 pekee katika nchi hiyo 
yenye wakazi milioni 11 - lime-
jitahidi kukabiliana na magenge 
hayo, ambayo yamejihami kwa 
silaha zinazoingizwa kinyemela 
kutoka Marekani. Asilimia 80 ya 

mji mkuu uko chini ya udhibiti 
wa magenge na watu wanaoishi 
katika maeneo haya wanakabili-
wa na ukatili mbaya, kulingana 
na mratibu wa misaada ya kib-
inadamu wa Umoja wa Mataifa, 
Ulrika Richardson.

Bi Richardson anasema kume-
kuwa na ongezeko la 50% la 
unyanyasaji wa kingono kati ya 
2022 na 2023, huku wanawake 
na wasichana wakilengwa na 
magenge hayo.

UINGILIAJI KATI KUTOKA NJE
Henry alikuwa amerudia 

wito wa kuungwa mkono 
kimataifa ili kukabiliana na 
ghasia hizo, lakini hadi sasa 
ni Bahamas, Bangladesh, Bar-
bados na Chad pekee ambazo 
zimeuambia rasmi Umoja wa 
Mataifa kwamba wanapanga 
kutuma maafisa wa usalama. 

akini hakuna afisa aliyefika 
hadi sasa.

Wakati wa ongezeko la gha-
sia za sasa, Henry alikwenda 

enya kushawishi maafisa ili 
kutimiza ahadi yao ya kupeleka 
maafisa ,  wa polisi nchini 
Haiti.

Wakati raia wa Haiti wanat-
amani usalama, kutumwa kwa 
maafisa wa kigeni wa usalama 
kunatazamwa kwa wasiwasi na 
baadhi ya watu.

Haiti, ambayo ilipata uhu-
ru kutoka kwa Ufaransa baa-
da ya mafanikio ya uasi wa 
watumwa 1791, ilitawaliwa 
na Marekani kutoka 1915 hadi 
1934. Uingiliaji kati wa kijeshi 
wa Marekani kati ya 1994 na 
2004 pia umewafanya wengi 
kuwa na wasiwasi kuhusu 
uingiliaji kati kutoka nje.

Baadhi ya wakosoaji wa 
Henry wanadhani anataka ku-
watumia polisi wa Kenya kui-
marisha mamlaka yake, huku 
maandamano ya kumtaka ajiu-
zulu yanazidi kuongezeka.

Barbeque ni mmoja wa wale 
ambao wamemshutumu Ariel 
Henry kwa kujaribu kuimarisha 
mamlaka yake kwa kuwaalika 
maafisa wa usalama wa kigeni.

Mwaka 2022, kiongozi huyo 
wa genge aliweka mpango 
wake mwenyewe wa “amani,” 
akipendekeza wanachama wa 
genge lake wapewe msamaha 
na baraza la wazee liundwe na 
wawakilishi kutoka mikoa 10 
ya Haiti.

Pia alipendekeza genge lake 
lipewe nyadhifa katika baraza 
la mawaziri.

Tangu wakati huo, amekuwa 
akiongeza shinikizo, akijaribu 
kujidhihirisha kama “mwana-
mapinduzi” anayelenga kupin-
dua anachosema ni kiongozi 
“haramu.”

Tarehe 1 Machi, Chérizier al-
isema angeendelea kupigana 
na Ariel Henry. “Vita vitadumu 
kadri inavyohitajika,” aliongeza. 
Tayari Henry amekwishatangaza 
kujiuzulu wakati maelfu ya wa-
fungwa wakitoroka gerezani.
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Asilimia 98 ya nyoka hawana madhara kwa binadamu
NA MWANDISHI WETU

KUKOSEKANA kwa 
uelewa wa kutosha 
juu ya tabia na mai-
sha ya viumbe pori 

kunachangia kwa kiasi kikub-
wa mgongano baina ya binada-
mu na Wanyamapori.

Kwa miaka mingi kumekuwa 
na mtazamo hasi kwa binadamu 
hasa wanaoishi pembezoni mwa 
hifadhi na mapori ya akiba nchini 
kudhani kuwa wanyama ndio 
chanzo cha migongano kwenye 
maeneo wanayoishi.

Ukweli ni kwamba kwa ki-
wango kikubwa binadamu 
ndio wamekuwa kisababishi 
cha migogoro hiyo kutokana 
na kuanzisha makazi kwenye 
mapito ya wanyama au kwe-
nye malisho yao.

Aidha mwenendo wa idadi 
kubwa ya binadamu kudhani 
kuwa kila kiumbe pori ni ha-
tari kwa maishayao unachangia 
migongano zaidi.

Tafiti zinaonesha kuwa i-
umbepori wengi si wepesi wa 
kuwadhuru binadamu mahali 
ambapo hawajachokozwa ama 
kusumbuliwa kwa namna yeyote.

Pamoja na mambo mengine 
wapo viumbe pori ambao pamoja 
na kuwa na sumu kwenye miili 
yao, lakini hawana madhara ka-
bisa kwa binadamu.

Nyoka wengi ambao idadi 
kubwa ya Watanzania inawaona 
kama adui kwao bila kujali aina 
yake ni moja ya viumbe pori vi-
sivyo na madhara kwa binadamu.

Katika aina 3,000 za nyoka 
wote duniani ni aina 200 tu za 

nyoka ndio wenye sumu huku 
aina 2800 wakiwa hawana sumu 
kabisa.

Aina hii ya nyoka 200 wenye 
sumu huitumia kwa lengo la ku-
winda, kusaidia mmeng’enyo 
wa chakula na kujilinda dhidi ya 
adui na wale wasio na sumu hu-
tumia njia mbadala kuhakikisha 
wanapata chakula na kujilinda.

Jamii zote za Chatu ni mion-
goni mwa Nyoka wasio na 
sumu na hujipatia chakula kwa 
kulinyonga windo lake na kuli-
vunjavunja kabla ya kulimeza na 
kadiri windo linavyovuta pumzi 
ndivyo chatu huongeza bidii ya 
kunyonga.  

Mbali na kutafuta chakula, 
Nyoka wasio na sumu hujikinga 
na maadui kwa  kuwang’ata ili 
kusababisha maumivu, kujifa-

nanisha na mazingira, kujiviringi-
sha ili kuficha kichwa, kuteteme-
sha mkia na wengine hujisugua 
magamba ili kutoa sauti ya kum-
tisha adui na  hatari inavyokuwa 
kubwa nyoka hukimbia kwa us-
alama wao. 

Mtaalamu wa masuala ya 
migongano baina ya Binadamu 
na Wanyamapori, John Noron-
ha amewaambia Waandishi wa 
Habari Februari 22, 2024 kuwa 
nyoka si adui wa binadamu na 
ukweli ni kwamba kati ya asil-
imia 100 ya nyoka ni asilimia 30 
tu ndio wenye sumu inayoweza 
kumuua binadamu.

Noronha ameyasema hayo 
katika mafunzo ya siku mbili ya 
waandishi wa habari yaliyoaan-
daliwa na JET kwa ufadhili wa 
Mradi wa Kupunguza Migogoro 

Baina ya Binadamu na Wany-
amapori Tanzania, unaotekele-
zwa na Shirika la Maendeleo la 
Ujerumani (GIZ) kwa niaba ya 
Serikali ya Ujerumani (BMZ).

Amesema nyoka ni kiumbe 
mpole sana, ambae hawezi kuan-
zisha mashambulizi kwa bin-
adamu kama hajachokozwa na 
kwamba nyoka wengi wanang’ata 
lakini hawana sumu.

“Kabla sijapata elimu ya masu-
ala ya uhifadhi, nilikuwa nawaona 
nyoka kama adui, lakini baada ya 
kupata elimu, sitamani kuua hata 
sisimizi, kwa sababu wadudu na 
viumbe pori si adui wa binadamu, 
tunaweza kuendelea kuishi nao 
kama ilivyokuwa katika miaka 
yote. “Hakuna sababu ya kudhu-
ru wanyama kwa namna yeyote 
ile, si nyoka tu, hata wanyamapori 
hawaleti madhara mahali bila ya 
kuchokozwa,”alisema Noronha.

 
NYOKA HAWANA HASIRA

Mhifadhi Wanyamapori Tarafa 
ya Mikumi wilayani Kilosa mkoa-
ni Morogoro, Makene Ngoroma 
amesema kuwa watu wengi wa-
nafikiri kuwa nyoka wana hasira 
na filamu nyingi zimetengenezwa 
kuakisi hilo. 

Ukweli ni kwamba nyoka hana 
kumbukumbu nzuri, hana uw-
ezo wa kuhifadhi kumbukumbu, 
hajaumbwa kuuma binadamu, 
mashambulizi mengi ya nyoka ya 
kumuuma mtu yanatokea kama 
akihisi tu hayuko salama, anahisi 
maisha yake yako hatarini.

“Ni kweli nyoka wengi ha-
wana madhara kwa binadamu, 
binadamu tunapaswa kujua 
kuwa nyoka hawawezi kutafuna 
chakula chao ingawa wanaweza  
kumeza wanyama wakubwa ku-
liko vichwa vyao. Muundo wa 
taya zao unafaa kwa hilo.”

 
NYOKA WOTE WANANG’ATA

Ofisa Uhifadhi kitengo cha 
uchunguzi kutoka TAWA, Tryph-
one Kanon amesema kuwa nyoka 
wote wanang’ata, lakini si wote 
wanaong’ata wana sumu.

Kanon alisema hata wale 
wenye sumu ziko nyakati 
wanang’ata bila kutoa sumu 
badala yake hujeruhi kwa nia ya 
kujilinda baada ya kuona uwepo 
wa hatari kubwa mbele yake.

TAHADHARI
Mtaalamu wa afya, Dkt. Damas 

Mavika amesema kuwa pamoja 
na ukweli huo kuwa nyoka wengi 
hawana madhara kwa binadamu, 
ipo haja ya kuchukua tahadhari 
hasa ya kutochokoza nyoka na vi-
umbe pori wengine.

Dkt. Mavika pia alitoa maele-
kezo kwa mtu atakayeng’atwa 
na nyoka kuhakikisha anatafuta 
matibabu kwa haraka.

“Usijajiribu kukamata nyoka 
kama huna utaalamu huo kwa 
sababu nyoka wengi hawapendi 
kubugudhiwa.”

Aidha, wataalamu wa wany-
amapori na viumbe pori wana-
shauri binadamu kutoaua nyoka 
na viumbe pori bila sababu za 
msingi, lakini pia waepuke ku-
vamia maeneo ya wanyama pori 
hasa malisho na mapito yao.M t a a l a m u  w a  m a s u a l a  y a  m i g o n g a n o  b a i n a  y a  B i n a d a m u  n a  W a n y a m a p o r i ,  J o h n  N o r o n h a .
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ZAIDI ya nusu ya madini 
ya lithiam duniani ina-
patikana Argentina, Bo-
livia na Chile, pembeta-

tu ya masoko ambayo yamevutia 
wawekezaji na serikali za kitaifa.

Nchi kama China na Markani 
zinatafuta kupata vifaa vya chu-
ma muhimu kwa utengenezaji wa 
betri zinazotumiwa na magari ya 
umeme, soko linalokua ambalo li-
mevutia wawekezaji wengi zaidi.

“Mamlaka kuu zinapigania 
kupata madini muhimu kwa 
mpito wa nishati na Amerika ya 
Kusini ni uwanja mkuu wa vita,” 
Benjamin Gedan, mkurugenzi wa 
Mpango wa Amerika Kusini wa 
Kituo cha Wilson, aliiambia BBC.

“Marekani ilichelewa kwenye 
karamu na Washington ina wasi-
wasi kwamba China imetangulia 
mpango huo,” anaongeza.

Makampuni ya China yame-
tumia miaka mingi kutafuta ma-
hali pa kuhifadhi madini hayo 
yanayoitwa dhahabu nyeupe 
katika sehemu mbalimbali za 
dunia, hasa katika Amerika ya 
Kusini, ambako kuna akiba kub-
wa zaidi ya madini hayo.

Bolivia inaongoza katika 
orodha hiyo ikiwa na hifadhi in-
ayokadiriwa kuwa tani milioni 
21, ikifuatiwa na Argentina (mil-
ioni 19.3) na Chile (milioni 9.6), 
kulingana na Utafiti wa iolojia 
wa Marekani.

Na Mexico, ingawa ina tani 
milioni 1.7 tu (iliyo nafasi ya tisa 
kwenye orodha), imekuwa kiun-
go muhimu katika eneo la Ameri-
ka ya Kaskazini, si tu kwa sababu 
ya ukaribu wake wa kijiografia 
na Marekani na Canada, lakini 
pia kwa sababu inakuwa kituo 
cha uzalishaji wa magari yanay-
otumia umeme (hasa baada ya 
tangazo la hivi majuzi kwamba 

kampuni kubwa za magari kama 
vile Tesla na BMW zitaanzisha 
viwanda huko).

MPANGO WA CHILE
Chile ni nchi ya pili duniani 

kwa uzalishaji wa madini ya lith-
iam baada ya Australia.

ufikia sasa, unyonyaji wa ra-
silimali hiyo umekuwa mikononi 
mwa kampuni za kibinafsi, laki-
ni mpango mpya uliowasilishwa 
na Rais Gabriel Boric unataza-
mia kubadilisha mtindo huu wa 
biashara na kujiwekea faida ya 

hiyo Dhahabu Nyeupe nchini.
Pesa nyingi zinazotokana na 

madini kama vile lithiam hazi-
tokani na uchimbaji wa rasili-
mali ghafi, lakini kutokana na 
kuongeza thamani baadaye ka-
tika mnyororo wa usambazaji 
bidhaa - kwa kutumia lithiam 
kutengeneza betri za umeme, 
kwa mfano.

Rais wa Chile anatazamia 
kuanzisha ushirikiano wa sekta 
ya umma na binafsi ambapo seri-
kali inashikilia hisa inayodhibiti, 
na kukuza maendeleo ya kite-

knolojia ili kuiweka Chile ndani 
ya msururu wa ugavi wa sekta 
inayositawi.

Lakini hii haitakuwa changa-
moto rahisi, kwani sehemu kub-
wa ya dunia inajaribu kunyakua 
kipande kikubwa cha mkate huo.

‘SHUGHULI MBAYA’
enerali aura Richardson, ka-

manda wa Kamandi ya Kusini 
mwa Marekani, alionya kwamba 
China “inaendelea kupanua ush-
awishi wake wa kiuchumi, kidi-
plomasia, kiteknolojia, habari na 
kijeshi katika Amerika ya Kusini 
na aribbean,  wakati alipofika 
mbele ya Kamati ya Huduma za 
Silaha ya Baraza mnamo Machi 
kuwasilisha ripoti yake.

“Eneo hili limejaa rasilimali 
nyingi na nina wasiwasi na vi-
tendo viovu vya wapinzani wetu 
wanaojinufaisha kwa kujifanya 
wanawekeza kumbe wanafanya 
shughuli ya uchimbaji,” alisema.

Akizungumzia juu ya “pem-
betatu ya lithiam” ya Amerika 
Kusini - inayojumuisha Argen-
tina, Bolivia na Chile, alisema 
kuwa “uchokozi wa China na 
njama ya kunyakua lithiam ni ya 
hali ya juu na ni kali sana”.

CHINA INASEMA NINI?
Waziri wa Maliasili Wang 

Guanghua amesema, “China 
ina utegemezi mkubwa wa ki-
geni kwa baadhi ya rasilimali 
muhimu za madini, na mara hali 
ya kimataifa itakapobadilika, 
hakika itaathiri usalama wa kiu-
chumi au hata usalama wa taifa,” 
Waziri wa Maliasili Wang Guan-
ghua alisema mapema anuari 
katika mahojiano na shirika la 
habari la kitaifa, Xinhua. Serikali 
imejumuisha madini 24 ya kim-
kakati katika Mpango wake wa 
Kitaifa wa Rasilimali ya Madini, 
uliochapishwa mwaka 2016.

Baadhi ya madini hayo ni 

pamoja na chuma, shaba, alu-
minium, dhahabu, nikeli, cobalt, 
lithiam, na ardhi adimu, pamoja 
na rasilimali za jadi za nishati 
kama vile mafuta, gesi asilia, gesi 
ya shale na makaa ya mawe.

Mpango huo unabainisha 
kuwa madini ni muhimu katika 
“kulinda usalama wa uchumi wa 
taifa, usalama wa ulinzi wa taifa, 
na maendeleo ya viwanda vina-
vyoibukia kimkakati”.

ONGEZEKO KUBWA LA 
UWEKEZAJI WA CHINA

Wakati makampuni ya China 
yanaendelea katika Amerika 
Kusini na uwekezaji mkubwa 
wa madini, nchi tatu zilizo na 
idadi kubwa ya madini ya hayo 
zinakusudia kuchukua fursa ya 
teknolojia na mtaji wa makam-
puni ya Kichina ili kukuza maen-
deleo ya viwanda vya ndani.

Katika miezi mitatu ya 
kwanza ya mwaka huu pekee, 
makampuni ya China yametia 
saini mikataba kabambe ya ku-
wekeza katika nchi za Bolivia, 
Argentina na Chile.

Katika miezi mitatu iliyopita, 
China imetangaza uwekezaji 
mkubwa katika Amerika ya 
Kusini. Nchini Bolivia, makam-
puni ya Kichina ya CATL, 
BRUNP na CMOC yamejitolea 
karibu dola bilioni mja ($1bn) 
katika miradi ya lithiam katika 
idara za Potosí na Oruro, kulin-
gana na Taasisi ya washauri wa 
Atalantiki wa masuala ya kibi-
ashara na kiuchumi.

Nchini Argentina, kampuni 
ya Chery Automobile itawekeza 
kiasi cha dola milioni 400 ka-
tika ujenzi wa kiwanda cha 
kutengeneza magari ya umeme, 
ikiwezekana huko Rosario.

Na nchini Chile, Tsingshan 
Holding Group, Ruipu Energy, 
Battero Tech, na FoxESS wame-
jitolea kuwekeza katika bustani 
ya viwanda vya lithiam katika 
jiji la Antofagasta, kwa kiasi am-
bacho bado hakijajulikana.

Uhusiano wa kibiashara kati 
ya Argentina na Uchina umezidi 
kuwa wa karibu katika uchimbaji 
madini ya lithiam, na tangazo la 
angalau miradi tisa ya uwekezaji 
mnamo 2022 pekee katika mae-
neo ya alta, atamarca, na ujuy.

USHINDANI WA KITEKNOLO-
JIA NA KIJIOGRAFIA KATI YA 
MATAIFA MAKUBWA

Kulingana na mkurugenzi 
msaidizi wa Kituo cha Amerika 
ya Kusini cha Adrienne Arsht cha 
Taasisi ya Sera ya Atlantiki, Pepe 
Zhang, “Marekani inatafuta ki-
kamilifu kuimarisha nafasi yake 
katika usambazaji wa kimataifa 
na ugavi wa madini muhimu na 
teknolojia ya kijani.”

Hii ina maana kwamba “lith-
iam inathibitisha kuwa eneo 
muhimu zaidi katika ushinda-
ni wa kiteknolojia na kijiografia 
kati ya Marekani na China,” al-
iiambia BBC. Na China inapiga 
hatua kwa kasi katika.

China, Marekani zinavyozozana kuhusu madini Amerika Kusini
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Licha ya uzuri wake maeneo haya 
matano duniani mwiko kuyatembelea
NA  SWAHI I

DUNIA imebarikiwa 
kuwa na maeneo mengi 
ya kuvutia, ambayo 
hukusanya watu wa 

mataifa mbalimbali kuyatembelea. 
Kawaida vivutio vigi vinawekewa 
utaratibu ukiwemo wa utuzaji 
na malipo. Mwaka 2019, sekta 
ya utalii duniani ilichangia asil-
imia .  ya pato ghafi la du-
nia. Lakini yapo maeneo mazuri 
yangeweza kuchanfgia zaidi, ila ni 
marufuku kukanyaga.

Mamilioni ya watalii hutem-
belea hifadhi za wanyamapori, 
milima mirefu, majumba ya 
kale, maeneo ya utamaduni na 
maeneo mengine yanayowa-
vutia. Lakini yapo maeneo du-
niani ambayo watalii wanget-
amani kutebelea lakini kwa 
sababu ya sifa zake na historia 
yake yanaleta kikwazo. Mengi 
yamekuwepo bila kutunza ki-
talii lakini yanavutia kwa his-
toria yake na vilivyomo.

Mengine ni wanasayansi 
tu huruhusiwa kuyafikia kwa 
masharti maalumu, maeneo 
mengine wala hukatazwi kuy-
atembelea lakini yanahitaji 
moyo wa kipekee kuyatembelea.

Kwa wenye imani, wengine 
wanasema kuwepo kwa maeneo 
ya aina hiyo kunaonyesha ukuu 
wa uumbaji wa Mungu. Ingawa 
yapo maeneo zaidi ya 30 yenye 
sifa hizi, lakini BBC inakuletea 

orodha ya maeneo sita ambayo 
watalii mwiko kuyatembelea li-
cha ya uzuri na historia ya kuvu-
tia ya maeneo hayo.

1. MAPANGO YA LAS-
CAUX, UFARANSA

Haya ni mapango marefu 
yanayopatikana Kaskazini 
mashariki mwa Ufaransa. Ni 
moja ya mapango ambayo ku-
napatikana michoro mizuri 
na maarufu zaidi kwenye ki-
historia duniani. Inaelezwa ni 
michoro ya siku nyingi ya enzi 
za mababu wa mababu ikitajwa 
kuwa ina miaka zaidi ya 17,000. 
Michoro mingi ni ya wanayama 
wakubwa wakubwa ambao 
wanatajwa waliishi miaka hiyo 
katika maeneo hayo. Mapango 
hayo yameorodheshwa na ku-
tambulika naShirika la Umoja 
wa Mataifa la elimu, sayasi na 
Utamaduni (UNESCO) kama 
urithi wa dunia.

Nyumba ni bure na ni nzuri 
,lakini hakuna anayetaka kuishi 
katika paradiso hii,kunani?

Hata hivyo toka mwaka 
2008 mapango hayo yame-
fungwa kutokana na mlipuko 
wa fangasi wanaotoko kwenye 
mapango hayo. Wakiruhusiwa 
wasayansi wachache sana an-
galau mara oja moja kwa mwe-
zi kwa lengo la kutafiti.

2. KISIWA CHA NORTH 
SENTINEL, INDIA

Ni kisiwa kidogo sana che-

nye msitu mnene zaidi kwenye 
ghuba ya Bengal. Ni moja ya 
visiwa vya Andaman kwenye 
bahari ya Hindi, kilichozun-
gumza na miamba mikubwa 
ya mawe ya matumbawe, hali 
inayoleta ugumu kukifikia 
kwa njia ya boti.

Lakini hicho sio kikwazo 
pekee cha watu kutoruhusiwa 
kufika ama kushindwa kutem-
belea, kikwazo kikubwa ni 
kwamba kisiwa hicho ni makazi 
ya watu wa jamii ya Sentinel 
ambao hawataki muingiliano na 
watu wengine duniani. Inaele-
zwa ndio jamii iliyosalia duniani 
ambayo haijaguzwa na maisha 
ya kileo na dunia ya sasa.

Mwaka 2008, wavuvi wawi-
li ambao boti yao kwa bahati 
mbaya ilikikaribia kisiwa hi-

cho waliuawa na watu hao. Na 
mwaka 2004 wakati wa dhoruba 
kubwa la Sunami, wanasayansi 
walitumia helkopta kuangalia 
athari zilizowakumba watu hao. 
Wakiwa kwenye anga za fukwe 
walianza kushambuliwa kwa 
mishale, mikuki na mawe.

3. DOOMSDAY VAULT, 
NORWAY

The Doomsday Vault ni ben-
ki ama ghala kubwa la mbegu 
duniani, linalopatikana nchini 
Norway. Kila mbegu unayoijua 
duniani na kutumika kwenye 
kupata zao inahifadhiwa hapo. 
Ghala hili liko mbali na makazi 
ya watu na mahala ambapo hata 
vita ikitokea ama gharika lolote 
likitokea mbegu hizo zitaende-
lea kuwa salama. Sehemu kub-

wa ya ghala hilo iko ardhini na 
haifikiki kirahisi labda kwa wa-
tumishi wachache wanaofanya 
kazi hapo. Ni eneo lenye baridi 
sana na kulindwa wakati wote.

4. Poveglia, Italia
Kisiwa kingine kidogo kina-

chopatikana kati ya Venice na 
Lido kaskazini mwa Italia. Ka-
tika historia ya kisiwa hicho, ni 
mahala panapopatikana sana 
ngome kongwe , mahala ambapo 
palitumika kama kituo cha kuan-
galia usalama wa meli na baadae 
pakatumika kama karantini ya 
kuwahifadhi wagonjwa wenye 
magonjwa mbalimbali hasa ya 
mlipuko na magojwa ya akili.

Lakini mwaka 1968, Hospi-
tali iliyokuwa inatumika kwa 
wagonjwa hao ambao wengi wa-
likuwa wenye magojwa ya akili, 
ilifungwa na tangu wakati huo, 
kisiwa hicho kimetelekezwa.

Kuna hisia kwamba tangu 
kufungwa kwa Hospital hiyo, 
mizimu ya wagonjwa wali-
ofariki, watu waliouawa kweye 
vita inaendelea kuwepo kwenye 
majengo ya kisiwa hicho. Kume-
kuwana sauti zikisikika kwenye 
miamba na mawe yaliyoporo-
moka. Sauti zisizoeleweka. Watu 
wengi walikacha kwenda kwa 
hofu. Mwaka 2014 Serikali ya 
Italia iliwahi kutangaza kukip-
angisha kisiwa hicho kwa miaka 
99 ii kuvutia watu watakaokien-
deleza, lakini hofu imetawala-
zaidi ya kufika huko.

5: KISIWA CHA NYOKA, 
BRAZIL

Kama jina lake lilivyo, Kisiwa 
cha nyoka chini Brazil (Ilha da 
Queimada Grande) ni eneo le-
nye nyoka wengi ma wakali pen-
gine kuliko maeneo yote duniani 
yenye ukubwa huo. Ni eneo lenye 
ukubwa wa hekari 43 na nyoka 
wanaopatikana wanatajwa kuwa 
na sumu kali zaidina inayoweza 
kuua binadamu kwa haraka.

Kila mita za mraba tano kuna 
nyoka, ni sawa na hatua kama 
tano ukitembea kwa miguu la-
zima ukutane na nyoka wa uku-
bwa tofauti. Utafiti unaonyesha 
kuna nyota zaidi ya 4,000 aina 
ya Golden Lancehead Viper 
wanaopatikana kwenye kisiwa 
hicho kilichoko maili takribani 
20 kutoka pwani ya mji wa Sao 
Paulo. Serikali ya nchi hiyo im-
epiga marufu binadamu yeyote 
kutembelea kisiwa hicho kwa 
sababu ya usalama.

Wanasayansi wachache tena 
kwa tahadhari kubwa na nyenzo 
za kisasa za kujilinda wame-
kuwa wakiruhusiwa kufanya 
utafiti kila baada ya miaka mita-
no tena kwa vibali maalumu vya 
kufa na ama kupona.
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Wakulima wa tumbaku kulipwa ndani ya masaa 48
NA ENN  IN S N  TA A

SERIKALI  imeyaagi-
za makampuni ya un-
unuzi wa zao la tumba-
ku nchini kuhakikisha 

inawalipa wakulima pesa  zao 
ndani ya masaa 48 mara baa-
da ya kuchukua mazao yao  
vinginevyo zitafutiwa leseni 
ambapo pia imewahakikishia 
kuwaongezea kuwajengea 
mabani mapya ili kufaniki-
sha malengo ya kuzalisha tani 

,  ifikapo mwaka .
Waziri wa kilimo Hussein 

Bashe akiongea kwa njia ya 
simu wakati wa ufunguzi 
wa masoko ya tumbuku kwa 
kampuni ya ununuzi Mkwa-
wa iliyopo Miemba Manispaa 
ya Tabora ameyataka makam-
puni hayo kuwalipa wakuli-
ma ndani ya muda huo.

Bashe ameeleza kuwa 
hakuna sababu ya wakulima 
kucheweleshewa malipo yao 
kama ilivyokuwa misimu ya 
nyuma na kwamba mabenki 
yote yahakikishe wanakata 
madeni halisi ya wakulima 
pasipo kuwakata madeni ya 
makampuni.

“Makampuni  yawalipe 
wakulima ndani ya masaa 
48,mabenki yote yahakikishe 
ayawakati wakulima madeni 
ya makampuni,wakate made-
ni halisi ya wakulima na mad-
eni ya ruzuku wanayodai-
wa serikali itayashughulikia 
mwakani na kuweka mambo 
sawa naeleza.

Anaeleza kuwa serika-
li itahakikisha inawasaidia 
wakulima kuongeza kujenga 
mabani mengine ya kucho-
mea tumbaku ili kuendana na 
kasi ya uzalishaji na kufikia 
malengo ya kuzalisha tani 

,  za zao hilo ifikapo 
mwaka .

Waziri huyo anayataka 
makampuni  hayo ya un-
unuzi wa zao hilo kuwafuata 
wakulima jirani na maghala 
waliyyohifadhia tumbaku 
kununua ili kuwapungu-
zia usumbufu na kwamba 
wakulima wahakikishe ha-
wachanganyi mazo yao na 
uchafu katika kulinda ubora 
na kuleta ushindani wakati 
wa mauzo.

“Tutapitia upya mfumo 
wa wateuzi wa madaraja ya 
tumbaku ili kuondoa kero 
zilizopo na tutafutilia sua-
la la makampuni kuwalipi-
sha wakulima fedha za miti 
wakati haipandwi , miti ni 
lazima ipandwe kwa kuwa 
zao lenyewe linatumia miti 
katika kukaushia anahimiza.

Aliyekuwa Makamu 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wak-
urugenzi ya  tumbaku Has-
sani Wakasuvi alieleza kuwa 
zao hilo lina rangi tatu amaz-
zo ni chungwa,limao na kaha-
wia na ilina madaraja matano 

hapa nchini lakini ya nchini 
Brazili in madaraja 180 na 
Zimbabwe 208 na hivyo kuifa-
nya tumbaku ya nchini kuwa 
bora zaidi.

Wakasuvi ambaye pia ali-
kuwa  Mwenyekiti wa Chama 
cha Mapinduzi(CCM )Mkoa 
wa Tabora na Mjumbe wa hal-
mashauri kuu taifa (MNEC) 
kutoka Mkoani humo  aliwa-
hasa wateuzi wamadaraja ku-
watendea haki wakulima kwa 
kuwa wanahitaji pesa siyo 
maneno ama uone u.

Mmiliki wa kampuni ya  
wazawa ya ununuzi wa zao 
hilo Mkwawa,Ahamed Mansu-
li anawataka wakulima kutoku-
wa na hofu yoyote na watakub-
ali kuwa kampuni hiyo  ni bora 
na yenye uwezo mkubwa kwa 
kuwa mwaka huu 2023 wata-
nunua tani  .

Mansuli amnafafanua kuwa 
kampuni yake imefanikiwa 
kuwasha mitambo ya kiwanda 
kilichopo Mkoani Morogoro 
mapema mwaka jana 2022 na 
wana uhakika wa kufanya kazi 
kuwa kwa muda mfupi na kwa 
ufanisi mkubwa na kwamba  
watauthibitishi umma kuwa 
wao ni wazawa halisi.

“Tumejipanga kufanya kazi 
ya kumkomboa mkulima wa 
tumbaku na kwa muda mfu-
pi tayari tumeonyesha kuwa 
uwezo tunao na tutasaidiana na 
serikali na wakulima wenyewe 
kuhakikisha malengo ya kuzal-
isha tani ,  ifikapo mwaka 

 yafanikiwa anasisitiza.

Mteuzi Mkuu wa Bodi ya 
tumbaku nchini Albert Charles 
akisoma taarifa ya maendeleo 
ya kilimo cha tumbaku Mkoa 
wa Tabora naeleza kuwa kwa 
msimu wa mwaka 2021/2022 
jumla ya vyama 217 vilishiri-
ki kilimo cha zao hilo ambapo 
wakulima ,  walishiriki.

Charles anafafanua kuwa 
hadi kufikia mwisho wa 
masoko tumbaku yote iliy-
onunuliwa mwaka 2021/2022 
ni jumla ya kilo 29,829,742 
zenye thamani ya dola za 
kimarekani , , .  na 
kwamba madeni ya pembejeo 
kutoka taasisi za kifedha jumla 
ni dola , , .  na baada 
ya mauzo wakulima walifan-
ikiwa kurejesha jumla ya dola 

, , . .
Anabainisha kuwa ma-

lipo ya wakulima baada ya 
kulipa madeni ya pembe-
jeo yalikua jumla ya dola 

, , .  sawa na takrib-
ani shilingi , , .  na 
kwamba wanadai malipo ya 
msimu 2020/2021 jumla ya 
dola , ,  ikiwa ni kutoka 
makampuni ya kizalendo.

Anataja changamoto kuwa 
ni kutofikiwa malengo ya uzal-
ishaji ambapo malengo kim-
koa yalikuwa kilo , ,  
za tumbaku lakini hadi kufikia 
mwisho wa nasoko jumla ya 
kilo 29,829,742 zimenunuliwa 
sawa na asilimia . ,baadhi ya 
wakulima kuendelea kuchang-
anya tumbaku navyama kulaza 
madeni ya mkopo wa pembe-

jeo. hangamoto nyingine ni 
kushindwa kulipa deni la mko-
po wa pembejea na pia baadhi 
ya vyama vya msingi kushind-
wa kuwalipa wakulima am-
bapo kumetokana na vyama 
hi yo kutofikia malengo ya 
uzalishaji ya mkataba wakati 
vilitumia mkopo wa pembejeo 
kwa asilimia anaeleza.

Mteuzi  mkuu wa madaraja 
huyo anataja mafanikio kuwa 
ni masoko kumalizika mapema 
mwezi Agosti 2022,kuongeze-
ka  kwa makampuni makub-
wa yaliyoongeza ushindani 
baina ya makampuni kwenye 
masoko ya tumbaku na masoko 
ya pamoja chini ya usimam-
izi wa Bodi na makampuni 
yameleta uafanisi mkubwa ka-
tika masoko.

Afafanua maendeleo ya kilio 
msimu wa mwaka 2022/2023 
kuwa Mkoa una jumla ya 
vyama vya msingi 329 vilina-
vyoshiriki kilimo cha tumba-
ku,jumla ya wakulima ,  
walishiriki kilimo cha tumba-
ku kati ya wakulima 43,278 
waliosajiliwa.

Anaendelea kufafanua 
kuwa makisio ya mkata-
ba wa uzalishaji ni jumla ya 
kilo , ,  za tumbaku 
ambazo zilikisiwa kuzalish-
wa kwenye jumla ya hekta 
44,094,makampuni mata-
no yalifunga mkataba na 
kununua tumbaku kwenye 

yama ya msingi .
Anayataja makampuni 

hayo  kuwa  ni Alliance One 

Tobacco Tanzania Limit-
ed (AOTTL),Japan Tobacco 
International Leaf Services 
(JTILS),Magefa Growers Lim-
ited (MGL),Mkwawa Leaf 
Tobacco Limited (MTL),Vo-
edsel Tobacco Limited (VTL) 
na chama kikuu cha ushirika 
WETCU na chama kikuu cha 
Milambo.

Anaeleza matarajio ya 
uzalishaji kuwa zoezi la uk-
aguzi na tathimini ya wingi 
na ubora wa zao la tumbaku 
mashambani lilifanyika kuan-
zia Februari 13 mwaka 2023 
hadi Machi 3 mwaka 2023 na 
kwamba  kufuatia ukaguzi 
huo ilibanika kuwa eneo la 
hekta ,  lilipandwa tum-
baku na linaloratajiwa kuzal-
isha ni kilo , , .

Anaendelea kueleza kuwa 
matarajiao ya uzalishaji ya-
onyesha kuwa kutakuwa na 
ziada ya kilo ,  ikil-
inganishwa na mkataba na 
hivyo ni hatua kubwa sana 
kufikia malengo ya serikali 
kuzalisha tani ,  ifikapo 
mwaka .

Abainisha kuwa ida-
di ya AMCOS zilizosajili-
wa ni 328,zilizoshiriki ni 
329,wakulima waliosajiriwa ni 

, ,walioshiriki ni , .
eneo lengwa ni 44,094 na lil-
ilopandwa ni , ,makisio 
ni , ,  na matarajio ni 

, ,  wakati tija ni ,  
na ziada ni , .

Mkuu wa Mkoa wa Tabora 
Balozi Dkt.Batrida Burian ka-
tika hotuba yake ya ufunguzi 
wa masoko hayo ya kampuni 
ya  ununuzi ya  Mkwawa 
anaeleza kuwa tumbaku ni 
zao linaliuheshimisha Mkoa 
kiuchumi,kibiashara na ki-
maendeleo kwa wakulima,-
jamii na umma kwa ujmla.

Balozi Dkt.Burian ana-
fafanua kuwa mwaka jana 

 zilizalishwa tani m.  
na mwaka huu tani m.  am-
bapo mwaka jana 2022 zilipa-
tikana shilingi B.  sawa na 
dola m.  hi yo ni zao amba-
lo linaungizia Mkoa mapato 
makubwa kupitia zao hilo.

Anawasa wakulima ku-
tumia vizuri pesa wataka-
zolipwa kwa kutoa sadaka,-
misaada kwa watu wenye 
uhitaji na watambue wame-
tumia nguvu,muda na fedha 
zao hivyo wawe waangalifu 
katika matumizi na kuhakiki-
sha wanaweka akiba kwa ajili 
ya msimu ujao wa kilimo.

Anahitimisha kwa ku-
wataka wakulima kutowa-
tumia watoto wadogo 
kwenye kilimo na endapo 
watabainika watachukuli-
wa hatua kali kisheria ikiwa 
ni pamoja na kupigwa faini 
na kwa kampuni itayobain-
ika imeshiriki kuwatumiki-
sha watoto kwenye kilimo 
zitafutiwa leseni.
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Ukweli kuhusu umri wa Wachezaji wa Afrika

“Ukiangalia wachezaji wa Ki-
afrika wanaocheza chini ya umri 
wa miaka 17, labda mwaka mmo-
ja au miwili baadaye wamestaafu 
kwa sababu hawawezi kuwasili-
sha stakabadhi walizotoa katika 
kiwango cha chini ya miaka 17 
kwa sababu umri wao ni mkubwa, 
wachezaji wasio sahihi wanapewa. 
jukwaa.” Si kwamba hili ni tatizo 
jipya.

Fifa iliifungia Nigeria kushiriki 
katika mechi zote za kimataifa kwa 
miaka miwili baada ya kubaini 
kuwa tarehe za kuzaliwa kwa 
wachezaji wake watatu katika Mi-
chezo ya Olimpiki ya 1988 ziliku-
wa tofauti na zile zilizotumiwa na 
wachezaji hao katika mashindano 
yaliyopita.

Mnamo 2003, timu ya taifa ya 
Kenya ya vijana chini ya umri wa 
miaka 17 ilivunjwa na serikali baa-
da ya baadhi ya wachezaji kukiri 
kuwa na umri mkubwa.

Je, ni nini kinafanyika kukabili-
ana na suala hili?

Mnamo mwaka 2009 Shirikisho 
la Soka Duniani Fifa, lilianzisha 
matumizi ya picha ya sumaku 
(MRI) wakati wa michuano ya 
Kombe la Dunia la Vijana wasiozi-
di umri wa miaka 17 nchini Nige-
ria ili kusaidia kujua iwapo wa-
chezaji wamezidi umri au la.

Dk. Yacine Zerguini, Naibu wa 
Rais wa sasa wa kamati ya matib-
abu ya Fifa na Caf, alisema wakati 
huo: “Tunajua kwamba wachezaji 
hawafanyi hivyo kwa kudhamiria 
wana zaidi ya miaka 17.

“Katika baadhi ya nchi, vye-
ti vya kuzaliwa si sahihi au hata 
havipatikani, bila hiyo kuwa kosa 
la mchezaji au chama.”

MRI hutumika kuchanganua ki-
fundo cha mkono cha kushoto cha 
wachezaji ili kupata kwa usahihi 
umri wao halisi.

Binyam alisema kamati ya 
utendaji ya Caf iliiagiza kamati 
yake ya matibabu wakati huo ku-
chunguza kuendeleza matumizi 
yake kwenye mashindano ya vija-
na wa chini ya miaka 20.

Wataalamu wa Soka wanasema 
kuanzishwa kwa uchunguzi wa 
MRI kumekuwa na mafanikio na 
pia kusifu juhudi zinazofanywa na 
serikali binafsi.

Nchini Nigeria serikali 
kwa mfano imeweka mpan-
go mpya ambapo kila mtoto 
anayesoma shule anapewa 
namba maalum ya utambu-
lishoamboa unasalia shuleni.

ND N  UIN E E A

KUMEKUWA na nadh-
aria tofauti kuhusu sa-
babu za wachezaji ku-
jifanya kuwa wadogo 

kuliko umri wao.
Mwandishi wa habari wa 

kandanda barani Afrika Olu-
washina Okeleji anataja mata-
manio ya binafsi, shinikizo la 
kufaulu na urahisi wa kudan-
ganya umri wako kama sababu 
za kufanya hivyo.

‘’Ni ngumu sana kwa wa-
chezaji chipukizi kwenda ku-
cheza nje ya nchi na inaweza 
kuchukua muda mrefu kiasi 
kwamba wana umri mkubwa 
sana wanapoonekana, hivyo 
lazima wapunguze umri labda 
kwa miaka 10,” alisema.

“Sababu nyingine ni shini-
kizo kwa vijana chini ya umri 
wa miaka 17 na 20 ili kupata 
mafanikio. Baadhi ya makocha 
hawa wanalazimika kusajili 
wachezaji wenye umri mkubwa 
zaidi.” Mkurugenzi wa zamani 

wa vyombo vya habari katika 
Shirikisho la Soka Afrika (Caf) 
Junior Binyam, anakiri kuwa 
udanganyifu wa umri ni tatizo 
barani Afrika kwa sababu nchi 
hazina kanzidata ya kutegeme-
wa kufuatilia umri.

Alisema: “Ni rahisi katika 
nchi nyingi kubadili umri au 
‘kurekebisha’ rejista hizo. Si na-
dra kukuta watu wenye cheti 
cha kuzaliwa zaidi ya kimoja.

“Katika baadhi ya matukio, 
mchezaji anapobadilisha utam-
bulisho, anaweza kusajiliwa 
kama mchezaji mpya.

Udanganyifu wa umri 
huathiri programu za maende-
leo ikiwa wachezaji wanaohusi-
ka katika kitengo cha umri sio 
wa kikundi hicho. “Kutokana 
na uhaba wa nyaraka za kishe-
ria za kufafanua umri katika 
Afrika, oufie anaamini mkan-
ganyiko huo unaweza moja 
ya sababu ya kile kinachoitwa 
udanganyifu wa umri.

Alipoulizwa kuhusu ushindi 
wa Ghana wa Kombe la Dun-
ia la Vijana chini ya miaka 17 

mwaka 1991, alikiri baadhi ya 
wachezaji hawakujua umri wao 
halisi. Alisema: “watu wengi 
hawajui walizaliwa lini. Wakati 
mwingine wanakisia. Ni kwe-
li tuna matatizo Afrika, ndiyo 
maana tuna shaka kuhusu hilo, 
iwe ni udanganyifu wa kweli 
au la.”

TATIZO HILI NI KUBWA 
KAIASI GANI - Sio siri kuwa 
baadhi ya timu za vijana za Ki-
afrika mara nyingi hushukiwa 
kuwa na wachezaji waliozidi 
umri, huku kashfa za umri ziki-
kumba Nigeria, Ghana na Ken-
ya siku za nyuma.

Mchezaji wa zamani wa 
kimataifa wa Nigeria Jonathan 
Akpoborie, 54, anasema udan-
ganyifu wa umri “umekithi-
ri” katika soka la Afrika na 
anaelezea kama “tatizo kubwa” 
ambalo linakabili mchezo huo.

Mnamo Aprili 2013, wa-
chezaji tisa waliondolewa 
kwenye michuano ya Afrika 
ya Vijana wenye umri wa chi-
ni ya miaka 17 nchini Morocco 
baada ya vipimo vya kifundo 

cha mkono vya MRI kuonyesha 
kuwa wamevuka kikomo cha 
umri.

Congo-Brazzaville, Ivory 
Coast na Nigeria kila moja il-
ikuwa na wachezaji watatu 
waliopigwa marufuku.

Baadaye mwaka huo, Nige-
ria ilipoteza wachezaji kadhaa 
muhimu kushiriki Kombe la 
Dunia la wachezaji wa chini ya 
miaka 17 mwezi Oktoba kwa 
sababu hiyo hiyo, huku Somalia 
ikitimuliwa kwenye michuano 
ya Afrika ya U-17 ya 2013 kwa 
kuchezesha wachezaji waliozi-
di umri.

Akpoborie, ambaye sasa 
anafanya kazi kama wakala, 
anakiri kuwafahamu wachezaji 
wengi ambao “walidanganya” 
kuhusu umri wao katika soka 
la Afrika.

Aliambia BBC Sport: “Lime-
kuwa tatizo kubwa na bado 
lipo. Baadhi yao walicheza 
katika kiwango cha Under-17 
na kisha miaka michache baa-
daye kustaafu kwa sababu ha-
wawezi kukimbia tena.



Email: jamvinews@gmail.com JAMVI LA HABARI
JUMATATU APRILI 22, 2024

GALATASARAY wanafikiria 
kumnunua mlinda mlan-
go wa Manchester United 
mwenye umri wa miaka  

kutoka Uturuki Altay Bayindir, ambaye 
amecheza mechi moja tu tangu ajiunge 
nayo akitokea enerbahce msimu ulio-
pita wa joto. port kupitia Teamtalk

HADI kufikia jana jumaapili tunaarifiwa na mtandao wa BB  WA  kuwa 
Mshambuliajii wa Manchester United Muingereza Marcus Rashford, , yuko 
kwenye orodha fupi ya aris t ermain kuchukua nafasi ya ylian Mbappe, 

, ambaye ana nia ya kuondoka katika klabu hiyo mwishoni mwa msimu. 

L E R O O  
wameungana na Ar-
senal na Manchester 
United kuonyesha 

nia ya kumnunua winga 
wa Borussia Dortmund na 
Uholanzi Donyell Malen, 

. Bild  in erman .

HELSEA wako tayari 
kuzingatia kipenge-
le cha kutolewa cha 
pauni milioni  

euro milioni  ili kumsa-
jili mshambuliaji wa apoli 
mwenye umri wa miaka , 

ictor Osimhen. Rudy aletti
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Michezo Kimataifa
2 3MICHEZO NA BURUDANI

NA MWANDISHI WETU

U MTA A Mr Blue 
kwenye kizazi hiki 
cha sasa wengi wao 
wanaweza kumfa-

nanisha au wakahisi msanii 
ambaye alifanya muziki il-
imradi tu kwa sababu anajua 
kuimba. wa watu wanao-
jua muziki na wameufuatilia 
muziki tangu zamani ukitaja 
jina la mrbluebyser  
lazima nywele zisisimke ku-
tokana na yale aliyoyafanya 
kwenye muziki huu wa Bon-
go le a.

mrbluebyser  ni mi-
ongoni mwa wasanii bora 
wa muda wote kutoka hapa 
Tanzania kutokana na aina ya 
muziki alioufanya na namna 
ali yokubalika kwenye jamii. 
Mr Blue aliwahi kulikama-
ta soko la muziki wa Bongo 

le a na kufanya kila mtu 
aweze kumzingatia na kuu-
penda muziki wake pia aliit-
wa kipenzi cha warembo.

uyu ndio aliyeaminisha 
wasanii na jamii kwenye upa-
nde wa ku aa kuwa anajua 
ku aa na ndio aliyekuwa na 
waggz kwa u aaji wake, 

Uongeaji wake na hata Uim-
baji wake. i miongoni mwa 
wasanii waliowahi kukub-
alika zaidi ndani na nje ya 
Tanzania lakini kubwa zaidi 
ni miongoni mwa wasanii 
walianza muziki wakiwa 
na umri mdogo zaidi. mr-
bluebyser  ana zaidi ya 
miaka  kwenye game lak-
ini mpaka leo ana dunda na 
anaheshimika kwenye muz-
iki wa Bongo le a. wenye 
kipindi chake kila msanii 
alitamani kufanya nae kazi, 
anasifika kwa majina mengi 
sana ila majina yake maaru-
fu ni Mr Blue, Byser, Bablon 
na zamani alikuwa anajiita 

MBA na mengine kwa sasa 
akijiita A  EE. ina lake 
halisi ni erry ameer Mzali-
wa wa Dar Es alaam. mr-
bluebyser  ni miongoni 
mwa wasanii waliochonga 
njia kwenye soko la muziki 
wa Bongo le a. ipi umeki-
misi kutoka na Blue Byser .

Mr Blue msanii bora 
wa muda wote?
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MTENDAJI Mkuu wa 
Klabu ya Shakhtar 
Donetsk Sergei 
Palkin amemfun-

da Kocha Mkuu wa Chelsea 
Mauricio Pochettino, namna ya 
kumtumia Kiungo Mshambulia-
ji Mykhailo Petrovych Mudryk.

Mudryk alisajiliwa Chel-
sea Januari 15, 2023, kwa ada 
ya Pauni Milioni 62 sawa na 
Euro Milioni 70, na hadi sasa 
ameitumikia klabu hiyo ya ji-
jini London katika Michezo 40 
na kufunga mabao manne.

Palkin anaamini Pochet-
tino hajafahamu namna ya 

kumtumia Mshambuliaji huyo 
mwenye umri wa miaka 23, 
na ndio maana anashindwa 
kuonesha makeke yake kama 
alivyokuwa Shakhtar Donetsk.

“Mudryk ni mchezaji 
bora wa Ulaya, mcheza-
ji wa kipekee. Ninaamini 
makocha wanahitaji kujif-
unza jinsi ya kumtumia na 
jinsi wachezaji wenzake 
wanahitaji kucheza naye.

“Ninapotazama akiwa 
anacheza pale Chelsea, karibu 
mashambulizi yote yanashu-
ka upande wa kulia, sio kush-
oto, hakuzoea kucheza kwa 
namna hiyo, hivyo kuna haja 
kwa kocha wake kujifunza 
namna ya kumtumia.”

Sergei Palkin: Chelsea hawajui kumtumia Mudryk

IFAHAMIKE 
sasa serikali imejikita 

katika ujenzi na 
ukarabati wa viwanja 

vitakavyotumika katika 
Fainali za Mataifa ya 

Afrika ‘AFCON 2027’.

Ndumbaro: Tunajikita ujenzi 
wa viwanja AFCON 2027

NA  MWANDISHI WETU

KWA mara ya kwanza baa-
da ya miaka 20 Kombe 
la Muungano linarejea 
tena wakati ambao Taifa 

linasherehekea maadhimisho ya 
miaka 60 ya Muungano wa Tang-
anyika na Zanzibar.

Taarifa ya Shirikisho la soka 
Tanzania (TFF) imesema TFF 
kwa kushirikiana na Shirikisho la 
Mpira wa Miguu Zanzibar (ZFF) 
zimetangaza kurejea kwa kombe 
hilo huku ikibainisha kuwa timu 
za Simba SC na Azam FC kutoka 
Tanzania Bara, zitashiriki kati-
ka Mashindano hayo ya mwaka 
huu yenye sura ya Uzinduzi wa 
Kombe hilo, huku kwa upande 
wa Visiwani timu shiriki ni ma-
bingwa wa Zanzibar, KMKM 
pamoja na KVZ FC.

Mechi hizo zitachezwa Uwanja 
wa New Amaan Complex, Zanzi-
bar kuanzia Aprili 23.

“TFF na ZFF tunawaomba 
Watanzania wote kushirikiana 
ili kufanikisha mashindano haya 
kwa ufanisi na ubora wa hali ya 
juu.” imesema taarifa hiyo.

SIMBA, AZAM  HAO KOMBE LA MUUNGANO
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Mr Blue Byser 

ni msanii 
bora wa 

muda wote?
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>> Linafanyika baada ya miaka 20, Yanga yachomoa kushiriki




