Siasa za Kashmir zawekwa kitabuni

0

ISLAMABAD, Pakistan

JENERALI mstaafu wa Jeshi la Pakistan ameonyeshwa kupendezeshwa na jukumu la Pakistan katika kusuluhisha mzozo wa Kashmir baada ya sehemu katika kitabu hicho.

Kutolewa kwa kitabu hicho, ni muhimu ambacho kinatoa hadithi halisi isiyosikika na watu kuamini uongo juu ya maendeleo makubwa yaliopo sasa ndani ya Kashmir.

Kinachoshangaza sana juu ya kitabu hiki ni kwamba mwandishi, Mkuu wa Majeshi mstaafu wa Jeshi la Pakistan, Akbar Khan, yeye mwenyewe anakubali jukumu la Pakistan katika kusitisha mzozo huko Kashmir.

Yeye hasemi maneno ya kufikisha kwa uwazi kwamba Pakistan ilicheza jukumu la mchokozi na hata inawahalalisha wasomaji wake kulazimishwa kushinikiza msimamo huo wa kijeshi.

Inafuatwa na maelezo ya kina na maelezo ya dakika ya nambari ya operesheni iliyoitwa ‘Gulmarg’ inayoungwa mkono na ukweli ambao haukujulikana kwa vizazi, lakini mtazamo kama huo upo.

Hadithi hiyo ina uwezo wa kufanya marekebisho ya kweli katika historia ya uhusiano kati ya India na Pakistan dhidi ya mzozo wa Kashmir ikiwa inaeleweka katika muktadha wake sahihi.

Akbar amekiri kwa uaminifu kwamba mzozo uliofuatia huko Kashmir baada ya Kizigeu kuzalishwa na kutengenezwa Lahore na Pindi kwa makubaliano kamili na idhini ya kimyakimya ya uongozi wa juu wa kisiasa wa nyakati hizo.

Mnamo mwaka wa 1947, Akbar Khan alikuwa amehudumu katika Kamati Ndogo ya Kikosi cha Wanajeshi na wakati huo, alikuwa amekusanya ujuzi kamili wa nguvu ya nambari ya jeshi la Maharaja Hari Singh na wafanyikazi wa polisi jumla ya 9,000.

Baadaye, ilimsaidia kuunda kukera kuchukua vikosi vya Maharaja kwa mshangao.

Wakati wa kizuizi, kinyume na matarajio ya Pakistan, Maharaja alijiunga na India ingawa Pakistan ilikuwa inasisitiza kabisa Kashmir kuwa sehemu yake. Pia ilionya kwamba Kashmir itaambatanishwa na nguvu ikiwa ni lazima.

Matukio ya kihistoria kama yaliyorekodiwa na Akbar Khan yanathibitisha ukweli kwamba jeshi la kawaida la Pakistan pamoja na vikosi vya kikabila kweli vilianzisha harakati zake huko Kashmir na mapigano yaliyofuatwa katika sekta tofauti baadaye yameelezewa katika kitabu hicho.

Mwandishi anaendelea kufunua jinsi jeshi la Pakistani lilivyochukua jukumu muhimu kwa karibu miezi nane ya mwanzo (1947-48) pamoja na watu wa kabila hilo, pamoja na tabia yao isiyo na huruma ya kupora, kubaka, kuua na kuunda ghasia, ili kutimiza lengo hilo kwa ujinga kuheshimu utu wa kike; baadaye ilicheza jukumu la wazi katika kushikilia eneo dhidi ya jeshi la India.

Mwandishi hafanyi tena siri kuwa mwanzoni mwa Septemba 1947 aliulizwa kuandaa mpango wa jinsi ya kuchukua Kashmir. Akifanya kazi wakati huo akiwa mkurugenzi wa silaha na vifaa (DW&E) katika GHQ, alikuwa akijua idadi ya silaha na risasi wakati zingine zililetwa kutoka Italia baada ya kupata makubaliano ya uongozi wa kisiasa kwa sababu ya athari za kifedha. Silaha hizi zilielekezwa kwa siri kwa watu wa Kashmir.

Mwandishi baadaye aliandika mpango wa utekelezaji kulingana na msimamo halisi wa silaha akipendekeza usambazaji na uwekaji wake katika sekta mbali mbali na kutuma nakala 12 kwa mabwana wake wa kisiasa na kijeshi. Siku chache baadaye, aliitwa Lahore kwa mkutano na Waziri Mkuu wa Pakistan wa wakati huo, Liaqat Ali Khan, na mpango huo ulipitishwa baada ya majadiliano yanayofaa.

Miongoni mwa wengine mkutano huo ulihudhuriwa na Waziri wa Fedha (Ghulam Mohammad, baadaye Gavana Mkuu), Mian Iftikharruddin, Zaman Kiani, Khurshid Anwar, Sardar Shaukat Hayat Khan. Khurshid Anwar aliteuliwa kuwa kamanda wa sekta ya kaskazini, Zaman Kiani, wa sekta ya kusini wakati Sardar Shaukat Hayat alipaswa kuwa kamanda mkuu. Wakati mwingine baadaye, Akbar aliteuliwa mshauri wa kijeshi kwa Waziri Mkuu-ili kufunika kutokuwepo kazini.

Operesheni hiyo ilianza rasmi tarehe 22 Oktoba, 1947, wakati vikosi vya Pakistani vilipovuka mpaka na kushambulia Muzaffarabad na Domel mnamo Oktoba 24 kutoka ambapo wanajeshi wa Dogra walipaswa kuondoka.

Vikosi hivi vinavyoendelea vilisonga mbele katika barabara ya Srinagar siku iliyofuata na tena ikachukua Dogras huko Uri.

Mnamo Oktoba 26, walimkamata Baramula, ambapo kati ya 14,000 ni 3,000 tu walinusurika. Inaonyesha wazi kwamba vikosi hivi vinavyoendelea vilijiingiza katika kusafisha kikabila kwa Kashmiris wa eneo hilo. Kwa hivyo, Pakistan ina rekodi ya zamani ya utakaso wa kikabila huko Kashmir.

Vikosi sasa vilikuwa maili 30 tu kutoka Srinagar na wakati huo huo, Maharaja alituma nyaraka zake za kujiunga na Delhi akiomba msaada, ikifuatia serikali ya India ilipeleka wanajeshi Kashmir siku iliyofuata.

Jioni ya Oktoba 27, Waziri Mkuu wa Pakistan alifanya mkutano huko Lahore ili kuzingatia hali inayotokana na kuingia Kashmir na uingiliaji wa jeshi la India. Simulizi iliyobadilishwa huko Kashmir ilihitaji kubadilisha mkakati wa kijeshi mwishoni mwa Pakistan.

Akbar Khan alikumbukwa kwa Pindi. Alipendekeza kuchukua hatua kupitia uvamizi wa kijeshi kumaliza Jammu ili kuzuia barabara pekee ambayo India inaweza kutuma msaada.

Anakumbuka kwamba Jammu alikuwa muhimu vipi inaweza kuhukumiwa kutokana na ukweli kwamba usiku huo huo wakati uongozi wa jeshi ulikuwa kwenye mkutano, Mohd.

Ali Jinnah mwenyewe pia alikuwa ameamuru kushambuliwa na jeshi dhidi ya Jammu.

Kulingana na Allan Campbell katika ‘Mission with Mountbatten’ agizo hilo lilikuwa limetolewa kwa Jenerali Gracey, kaimu C-in-C. Gracey alikuwa amekataa kwa sababu hakuweza kutoa agizo kama hilo bila idhini ya Kamanda Mkuu wa Delhi.

Siku iliyofuata, mwandishi alienda kwa Baramulla kusimamia maendeleo yaliyofanywa na vikosi; wakati aliwafikia usiku, walikuwa maili nne tu kutoka Srinagar na walikuwa wamemaliza shambulio.

Alikaa usiku mmoja na siku iliyofuata alifanya uchunguzi kamili wa eneo lote.

Vikosi vilihitaji msaada kushinda barabara kuu na ni gari la kivita tu ndilo linaweza kufanya kazi hiyo. Kwa hivyo alikimbilia Pindi na kukutana na Kanali Masud ambaye alijitolea kuchukua kikosi cha magari ya kivita ya kitengo chake. Watu wake, alisema, wangeenda kwa nguo wazi bila idhini rasmi na kwa hatari yao wenyewe. Alipigia simu Karachi na pendekezo la msaada zaidi ambao ulikuja bila kusita.

Wiki moja baadaye, habari zilifika kwamba Wahindi walikuwa wakitoka Srinagar na jeshi la Pakistany na watu wa kabila walikuwa wakirudi nyuma bila kutoa upinzani. Kwa hivyo walijiondoa kwa usalama wa Uri na wakakataa kurudi mbele.

Kitabu hiki kimejaa simulizi kadhaa za kusisimua na inazingatia jinsi makosa na harakati mbaya za jeshi la Pakistani na viongozi wa kisiasa zinawaongoza mahali popote. Juu ya tamaa na kukata tamaa kabisa kuchukua Kashmir kwa nguvu kabisa ndio sababu za jukumu lake kama ‘mchokozi’.

Inaonekana kwamba Jenerali wa Pakistani hana majuto juu ya upotezaji mkubwa wa maisha ya binadamu na utajiri wa mali huko Kashmir uliosababishwa na jeshi la Pakistany.

Kitabu ni lazima kisomwe kwa kizazi kipya cha Kashmir ambao wana ujuzi mdogo au hawajui historia ya Kashmir na siasa. Wanafanywa kuamini hadithi yenye kasoro na yenye makosa ya historia.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here