Pakistan yazidi kuingia lawamani kushindwa kukabiliana na ugaidi

0

ISLAMABAD, Pakistan

PAKISTAN imeshutumiwa na Kikosi Kazi cha Fedha (FATF) kwa kutofanya vya kutosha kukabiliana na ugaidi na baadaye ikawekwa kwenye orodha ya kijivu ya FATF.

FATF ni mwangalizi wa kimataifa dhidi ya utapeli wa fedha na ufadhili wa ugaidi. Ni baada tu ya idhini ya mamilioni ya dola ya misaada na misaada kutolewa kwa nchi zinazopambana na ugaidi.

Kikao kijacho cha FATF, ambacho kimechelewesha kutokana na janga la COVID-19, kinastahili tena hivi karibuni.

Kukubaliwa hivi karibuni kwa Pakistan na baadae kukataliwa kwa gaidi mteule wa ulimwengu Dawood Ibrahim, ambaye anatuhumiwa kwa mashambulio ya bomu mfululizo ya Mumbai ya 1993 ambayo yalipoteza maisha ya zaidi ya 250 na kujeruhi raia 900 wasio na hatia, ni ushahidi wa hali mbaya ambayo Pakistan imejiingiza.

Sio tu kwamba hii inaonyesha kukata tamaa kwa Waziri Mkuu Imran Khan kutafuta msaada wa kifedha (kukubali kuwa Dawood yuko Pakistan) lakini pia inadhihirisha kwamba serikali ya raia na uanzishwaji wa jeshi (ambayo ilikana uwepo wa Dawood) hayako kwenye ukurasa huo huo uliotangazwa na Imran Khan mnamo Julai 27, 2018, wakati chama chake, Pakistan Tehreek e Insaf (PTI), kilishinda uchaguzi mkuu.

Pakistan imekuwa kwenye kijivu mnamo 2008, 2012 na 2015 pia. Ukosefu wake thabiti wa kupambana na utapeli wa fedha na ufadhili wa ugaidi unahusishwa moja kwa moja na njia, ambayo jeshi la Pakistani linatawala na kusimamia siasa na biashara nyumbani na nje ya nchi.

Katika miongo minne iliyopita, jeshi la Pakistan limekuwa likifadhili jihadi kutoka Afghanistan hadi Bonde la Kashmir. Jihadi ya kupambana na Soviet ya miaka ya 1980, pamoja na vurugu huko Kashmir, zilihitaji mtiririko wa mji mkuu bila kukatizwa. Hii ilipatikana kupitia biashara ya dawa za kulevya.

Kwanza, wanajeshi wa Pakistan na ISI walichukulia Pakistan kama soko la ndani la matumizi ya heroine. Miaka ya 1980 iliona mamia ya maelfu wakianguka kwenye utamaduni wa dawa za kulevya ambao ulihimizwa na jeshi la Pakistani.

Gavana wa Mkoa wa Kaskazini Magharibi wa wakati huo Khyber Pakhtunkhawa, Luteni Jenerali (R) Fazal Haq anadaiwa kuwa mkuu wa dawa za kulevya na chini ya usimamizi wake moja kwa moja idara ya uchukuzi wa jeshi iliyoitwa National Logistic Cell (NLC), mtandao wa uchukuzi uliwekwa kote nchini ambayo ingeweza kutoa heroine kutoka Afghanistan na ukanda wa kikabila kaskazini magharibi mwa nchi hiyo kwa bandari za kusini mwa Karachi kutoka mahali iliposafirishwa kote ulimwenguni. Biashara ya dawa za kulevya sasa ilienda ulimwenguni.

Fedha zilizopatikana kupitia dawa za kulevya zililipwa kwa kuanzisha miundombinu mikubwa ya kigaidi ya Jihad kote nchini, ambayo ni pamoja na ufadhili wa kuanzisha seminari za Kiislamu (madrassas), kununua mali za kuhifadhi jihadi, kutoa wanasiasa, waandishi wa habari, mahakama na wabunge.

Walakini, pesa zinazomiminika kwa njia ya magendo ya dawa za kulevya zilikuwa nyingi sana hadi ikawa muhimu kutafuta fursa za uwekezaji nje ya nchi. Kwa hivyo, mamia ya biashara na mali zilinunuliwa huko Uropa, Mashariki ya Kati na Amerika chini ya majina bandia. Hii ilileta utamaduni mpya wa utapeli wa pesa. Kesi ya mwanamitindo wa Pakistani Ayyan Ali ambaye, wakati akipanda ndege ya kibinafsi kwenda Dubai mnamo Machi 14, 2015, alikamatwa na Kikosi cha Usalama cha Uwanja wa Ndege kwenye uwanja wa ndege wa Kimataifa wa Islamabad akiwa na sanduku lenye Dola 506,800 lilikuwa tu ncha ya barafu ya utapeli wa pesa mtandao.

Mnamo Julai 2012, afisa wa forodha Habib Ahmed alifunua katika mkutano wa kimataifa ulioandaliwa na Pakistan kwamba “zaidi ya tani 200 za dawa za kulevya hutoroshwa kupitia Pakistan kwa mwaka”. Katika kipindi hicho tani 6,000 za kasumba ilipandwa nchini Afghanistan, ambayo ilifikia asilimia 90 ya jumla ya mazao ya ulimwengu. Inter-Services-Intelligence (ISI) na jeshi la Pakistan lilianzisha mtandao wa washughulikiaji ambao walihusika na usambazaji wa bidhaa za dawa za kulevya. Ilikuwa katika hali hii ambayo Dawood Ibrahim aliletwa kwenye bodi ya dawa ya kijeshi ya Pakistan.

Jeshi la Pakistan liliwatumia washughulikiaji wake kwa vitendo vya ugaidi pia. Kwa kweli, washughulikiaji hawa wakawa mkono uliopanuliwa wa ujanja wa sera za kigeni za Pakistan. Katika suala hili, Dawood Ibrahim anatuhumiwa kwa kusimamia njama zilizopangwa na ISI ili kusababisha machafuko huko Mumbai kwa kulipua mabomu kadhaa wakati huo huo kote jiji. Mashambulio ya Mumbai yalikuja wakati Pakistan, kupitia wawakilishi wake kama Yassin Malik, Shah Geelani, na wanajihadi wengine, walikuwa wakiongeza shughuli zake za kigaidi na usafirishaji wa heroin kupita mpaka mpaka Kashmir.

Dawood Ibrahim alihamia Pakistan kutoka ambapo aliendelea kufanya kazi kupitia mtandao wake wa siri ulioenea kote India. Walakini, kwa sababu ya kazi mbaya ya ujasusi wa India na polisi wa Mumbai, mtandao mwingi wa Dawood ulishindwa. Ufadhili wa wanaharakati wa kigaidi wa ISI, na D-Syndicate iliyoongozwa na Dawood, polepole ilikauka na kutoka kuwa kuku anayetaga mayai ya dhahabu aligeuka kuwa jukumu la kuanzishwa kwa jeshi la Pakistani.

Dawood Ibrahim aliteuliwa kuwa gaidi wa ulimwengu na India na Amerika mnamo 2003 na pesa ya kichwa ya dola milioni 25 kwa jukumu lake la madai katika mashambulio ya Mumbai. Kwa hivyo, ni nini kililazimisha Pakistan kutoa orodha ya magaidi 88, ambayo ni pamoja na jina la Dawood Ibrahim, na ambao walikuwa wakiishi Pakistan, kutangaza kwamba mali zao zimehifadhiwa? Kwanza, serikali ya India, kulingana na mkusanyiko wa ujasusi, ina uthibitisho wa kutosha kwamba Dawood anaishi Karachi kwa hivyo imekuwa ukweli ambao Pakistan haiwezi kukataa.

Pili, Dawood sio mali tena kwa Pakistan na imekuwa dhima ambayo inawagharimu msaada wa kimataifa dhidi ya ugaidi, na mwishowe kikao kijacho cha FATF, ambacho labda hakitaondoa Pakistan kwenye orodha ya kijivu, kwa hivyo wasiwasi kwamba Pakistan hautapata msaada wa kifedha.

Ni katika hali iliyotajwa hapo juu ndipo mpasuko umeibuka kati ya serikali ya Imran Khan, ambayo inatafuta sana msaada wa kifedha wa kimataifa kuokoa uchumi wake uliokabiliwa na deni usizame zaidi, na wanajeshi ambao wanaogopa kumkabidhi Dawood kwa maafisa wa India analeta udhalimu alioufanya D-Syndicate kwa maagizo ya ISI. Kwa hivyo, kwa upande mmoja, Imran Khan anataka kuondoa Dawood ili kuvutia ruzuku ya FATF lakini Jeshi, kwa upande mwingine, linataka kuweka Dawood kulinda ngozi yake mwenyewe.

Wanajeshi wa Pakistan wangependa kuona Dawood Ibrahim amekufa. Lakini ikiwa atauawa kwenye ardhi ya Pakistani inaweza kuiweka Pakistan kwenye orodha nyeusi ya FATF. Labda ndio sababu wanajeshi walinunua pasipoti mpya ya Jumuiya ya Madola ya Dominica kwa Dawood Ibrahim. Mara tu nje ya nchi ISI ya Pakistani inaweza kumfanya auawe na kutupa lawama kwa India. Lakini sasa hata uwezekano huo unaonekana kuwa ndoto isiyowezekana kwani ujasusi wa India tayari umesitisha mpango wa ISI wa kumpata tena mchungaji wao kwenye visiwa vya Karibiani na kuifanya Dawood ishindwe kusafiri kwenda sehemu hiyo ya ulimwengu.

Mgawanyiko kati ya serikali ya kiraia na uanzishwaji wa jeshi nchini Pakistan juu ya kumkabidhi Dawood Ibrahim unaleta tishio moja kwa moja kwa Imran Khan kuendelea kuwa waziri mkuu.

Hapo zamani waziri mkuu wa zamani Zulfikar Ali Bhutto alipinduliwa na kunyongwa na wanajeshi na binti yake, mara mbili waziri mkuu wa nchi, Benazir Bhutto na baadaye Nawaz Sharif, mara tatu waziri mkuu wa Pakistan, wote wameondolewa mamlakani na kijeshi mara tu tofauti zao ziliposhindwa kusuluhishwa kupitia mazungumzo.

Ikiwa wanajeshi wamtengue Imran Khan pia inaweza kumaliza hali mbaya ya Pakistan. Kwa uasi wa kijeshi huko Baluchistan, mapigano ya msituni huko Sindh, Pashtuns hufungua uasi dhidi ya ukarimu wa jeshi, na maandamano ya hivi karibuni ya PoK na GB inaonekana kuwa inawezekana kwamba jaribio lolote la kumtoa Imran Khan litakuwa mwisho wa hali ya kufa. vifaa vyake vya kijeshi vibaya. Katika uchambuzi wa mwisho, Pakistan iko katika hali ya kusikitisha.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here