Askofu Kambanda: Kadinali wa kwanza kutoka Rwanda

0

Kigali, RWANDA

Askofu Mkuu Mjini Kigali, Antoine Kambanda ameweka historia kwa kuwa Kadinali wa kwanza nchini Rwanda miongoni mwa makadinali wapya waliotajwa na Papa Francis kufika nafasi ya juu ya uongozi katika kanisa katoliki.

Baada ya tangazo la Papa lilitolewa jana Jumapili, Askofu Mkuu Kambanda ameiambia runinga ya taifa ya Rwanda kuwa “hiki ni kitu ambacho hata sikuwahi kufikiria kwamba kinaweza kutokea.”

Askofu Kambanda mwenye umri wa miaka 62 ndiyo kadinali pekee wa Afrika aliyetajwa miongoni mwa Makadinali 13, ambao watatawazwa katika sherehe itakayofanyika Vatican nchini Italia Novemba 28, 2020.

Rwanda, nchi yenye idadi kubwa ya waumini wa Kikatoliki inaungana na Kenya, Uganda na Tanzania, kama nchi za Afrika Mashariki kuwa na makadinali hivi karibuni.

Kati ya idadi ya makadinali 219 kote duniani sasa hivi, 29 pekee ndio wanaotoka Afrika.

Katika mahojiano yake ya kwanza baada ya kutangazwa, Askofu huyo alisema kwenye Televisheni ya Rwanda kwamba hakuwa akijua maendeleo hayo na haikuwa akilini mwake kwamba atateuliwa kuwa Kardinali na Papa Francis.

“Tunamshukuru Mungu kwa rehema zake, kwani ndiye anayeamua kila kitu. Ni jambo ambalo sikuwahi kufikiria, lakini kwa nguvu ya Mungu, imetokea. Ninamshukuru pia Utakatifu wake Baba Mtakatifu Francisko kwa kuonesha kuniamini na kunishangaza kwa sababu sikuwa na wazo kuwa hii itatokea. Watu walianza kuniambia juu yake na sikuamini hadi nilipopata uthibitisho, “Askofu Mkuu Kambanda alisema na kuongeza kuwa;

“Kwa hivyo, namshukuru Mungu kwa hili na ninajitolea kuendelea kumtumikia. Hiki ni kitu ninachokipenda kwa moyo wangu wote na nimejitolea maisha yangu kumtumikia. Hii inamaanisha mengi. Uaminifu ambao umewekwa ndani yangu unamaanisha kwamba nitaendelea kutumikia kanisa kwa moyo wote, ”alisema.

Askofu Mkuu Kambanda alisema kuwa kuinuliwa kwake kuwa Kardinali ni matokeo ya mambo kadhaa, pamoja na uhusiano kati ya kanisa katoliki na nchi ya Rwanda, jukumu la kanisa nchini humo na mchango wake katika kueneza injili na kuhakikisha kuwa kanisa linakuza maelewano na ushirikiano kuwepo.

Uhusiano kati ya Vatican na Kigali umekuwa mzuria, kufuatia kukiri kwa Baba Mtakatifu Francisko kwamba kanisa hilo lingeweza kufanya vizuri zaidi katika mauaji ya halaiki ya 1994 dhidi ya Watutsi katika kulinda watu, wakiomba msamaha kwa wale ambao walihisi wameshushwa na Kanisa.

Rais Paul Kagame na Mkewe Bi Jeannette Kagame walitembelea Vatican mnamo Machi 2017 kwa mwaliko wa Papa Francis, ikiwa ni sura mpya ya uhusiano kati ya Rwanda na Kanisa Katoliki la Roma.

Askofu Mkuu Kambanda alisema kuwa ukweli kwamba Rwanda ina uhusiano mzuri na Kanisa Katoliki ni muhimu kwani inaboresha ushirikiano na ushirikiano uliolenga kuboresha maisha ya Wanyarwanda.

Kanisa Katoliki ni mshirika muhimu wa Serikali haswa katika sekta ya elimu na afya.

Askofu Mkuu Kambanda ndiye Kardinali wa kwanza wa Rwanda nchini Rwanda na atakuwa tu Kardinali wa 2 katika Huduma, pamoja na yule wa Kinshasa. Kwingineko, Makardinali wa Nairobi na Dar es Salaam wote wamestaafu baada ya kumaliza majukumu yao.

“Ni heshima kubwa sio kwangu tu bali kwa kanisa lote nchini Rwanda na hii inaleta matumaini kwa Kanisa la Rwanda. Inakuja na marupurupu kadhaa kadri mtu anavyokuwa mshauri wa Papa na anapewa nafasi katika Dayosisi ya Roma kama mmoja wa Madiwani wa Papa, ”

“Pia inakupa haki ya kushiriki katika uteuzi wa Papa mpya na pia inakuweka kati ya watu wanaostahiki kuchaguliwa kwa nafasi ya Watu,” Askofu Mkuu Kambanda alielezea faida za kuwa kadinali.

Alisisitiza kuwa jukumu la kwanza ni kuendeleza uinjilishaji nchini na ulimwenguni kote, kukuza kanisa zaidi.

Kuhusu iwapo atakaa katika nafasi yake, Kardinali mteule Kambanda alisema kwamba ataendelea kutumikia katika nafasi yake, isipokuwa Papa atampa majukumu mengine.

Askofu Mkuu Kambanda, ambaye anatimiza miaka 62 Novemba hii, aliteuliwa kuwa Askofu Mkuu wa Jimbo Kuu Katoliki la Kigali la Kigali tarehe 11 Novemba 2018. Kabla ya hapo, alikuwa Askofu wa Jimbo la Kibungo tangu 2013.

Atapewa rasmi kiwango cha kadinali na Papa Francisko kwenye mkutano uliopangwa kufanyika tarehe 28 Novemba 2020.

Maaskofu wakuu wengine waliopandishwa cheo cha Kadinali ni pamoja na Askofu Mkuu wa Washington DC Wilton Gregory, ambaye atakuwa kiongozi wa kwanza mweusi kutoka Amerika kupata kofia nyekundu ya ukadinali inayotamaniwa na wengi.

Makardinali wapya walio chini ya umri wa miaka 80 watajiunga na makadinali wenza wanaostahiki kumchagua papa ajaye katika mkutano wa siri. Hakuna maelezo yaliyotolewa mara moja na Vaticani juu ya sherehe ya mkutano kwa kuzingatia vizuizi vipya vya kusafiri kutokana na mlipuko wa ugonjwa wa Corona.

Majina ya Makardinali wapya wateule 13 ni:

Mario Grech, Katibu Mkuu wa Sinodi ya Maaskofu; Marcello Semeraro, Rais wa Baraza la mchakato wa kuwatangaza watakatifu; Antoine Kambanda, Askofu Mkuu wa  Kigali (Rwanda); Wilton Gregory, Askofu Mkuu Washington(Marekani); José Advincula, Askofu Mkuu wa Capiz,(UFilippine); Celestino Aós Braco, Askofu Mkuu wa Santiago ya Santiago ya Cile;(Amerika ya Kusini); Cornelius Sim, Askuf wa Puzia ya  Numidia na Msimamizi wa Kitume wa Brunei, Kuala Lumpur;(Asia); Augusto Paolo Lojudice, Askofu Mkuu wa Siena-Colle Val d’Elsa-Montalcino (Italia);Fra Mauro Gambetti, Mfransikani wa Kikonventuali, na Msimamizi wa Jumuiya ya Wafransiskani huko Assisi.

Katika orodha mpya hiyo pia kuna majina mengine 5 ya Makardinali wateule ambao ni Askofu na Askofu  Mkuu na wengine watakaojiunga na Baraza la Makardinali hao.

Papa amesema ni:

Felipe Arizmendi Esquivel, Askofu mstaafu wa Mtakatifu Cristóbal de las Casas(Mexico); Silvano M. Tomasi, Askofu Mkuu wa Aslo, na Balozi wa Kitume; Fra Raniero Cantalamessa, Mkapuchini, na Mhubiri Mkuu wa Nyumba ya Kipapa; Enrico Feroci, Paroko wa Madhabahu ya Bikira Maria wa Upendo wa Mungu(Castel del Leva),Italia.

Na hatimaye Papa Francisko ameomba waumini wote kuwaombea Makardinali wapya wateule waweze kuthibitisha wito wao kwa Kristo na kuweza kumsaidia katika utume wake kama Askofu wa Roma na kwa ulimwengu mzima, kwa ajili ya wema wa Watu watakatifu na waamini wa Mungu.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here